Tâm sự Nên Tiếp Tục Hay Dừng Lại....

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Nhớ Rừng, 10/3/2016.

1. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Hì vâng ạ

Đang tải...

2. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

ý kiến của mình và bài học của bản thân mình thế này còn tùy vào cách sống mỗi người , cách nghĩ mỗi người nhé!

Bản thân tớ đây anh chồng, em chồng, mẹ chồng ai cũng xem thường chửi tớ đưog nhiên là k chửi trước mặt, khi chưa cưới về nhà người ta họ khinh thường thôi rồi , k thèm nhìn luôn ấy, trong con mắt họ tớ là người nói chung tệ nhất.
    Tớ đã nói chia tay vì k thể lấy vào nhà như vậy được nhưng mà vì Ck yêu và k chịu, bảo có ở với gia đình anh đâu? em lấy anh và ở với anh cơ mà? mình cứ sống đúng nghĩa đúng bổn thận, ai nghĩ gì mặc họ.
    Khi cưới cả gia đình , họ hàng k ai đái hoài luôn, tự 2 vc lo hết kể cả cái giường cưới cũng là tạm bợ cho có, bởi tiền đâu ra? phải lo hết mọi thứ cho cưới xin, khi đó lương thì thấp, anh em nhà chồng thì bị tẩy não bởi gia đình chồng nên là k 1 ai đi dự cưới, mày lấy nó rồi nhục, rồi hối hận k kịp,.... Anh ck Đt cho mình chửi DM mày,,, cái loại mày thế nọ thế kia... gặp bố để mình ô ấy k bao giờ chào luôn.
    Sau 10 năm lấy nhau vc tớ sống hạnh phúc, yêu thương nhau và vẫn ngẩng cao đầu, ai có gì tớ có cái đó, Thi thoảng tớ về nhà chồng thăm mọi người, tết nhất hay ngày lễ về và vẫn chưa thấy chồng hối hận vì lấy mình cơ.
    những người nhà chồng trước đây chửi và xem thường mình thì giờ nhìn tớ k được tự nhiên cho lắm, tớ thì lại vẫn tử tế thân thiện để họ thấy được con người mình thế nào? thấy họ là người ra sao? họ tự hổ thẹn với lương tâm họ khi nhớ lại hành động của mình.
    CHo Nên là kết luận: Bạn lấy chồng ban chứ k lấy gia đình của chồng đâu, nếu thực sự 2 bạn yêu thương nhau thì tại sao phải chia tay vì cái lý do vớ vẩn đó? Cứ lấy và sống đàng hoàng cho họ thấy , tốt thì về thăm k tốt thì cứ làm trong nghĩa vụ vậy thôi.

Nhớ Rừng thích bài này.
  3. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

về cô em chồng: lúc nào cũng cho mình là nhất, xem thường người khác: chửi ông anh là: ông cứ lấy con đó đi, lấy nó rồi ông hối k kịp.
    10 năm rồi chưa thấy hối, khi nó lấy chồng vì ế nên mới lấy 4 năm nay thôi cs gia đình khổ, khi đó xã mình mới nói: mày nhớ hồi xưa mày chủi chị dâu mày thế nào k? bây h mày thấy sao? nó làm 1 câu! Ai mà biết được! lấy chồng nó lại thế này.
    Và kể lại hồi cưới về nhà chồng ở được 2 ngày thôi là lượn nhưng 2 ngày làm dâu em chồng và mẹ chồng cứ nằm, kệ cho mình làm đủ mọi việc, kể cả tết về dọn dẹp nhà cửa đủ thứ thì cả nhà vẫn mỗi ng 1 phòng nằm xem và chơi để cho tớ làm 1 mình rồi chồng dọn cùng, nghĩ mà a cay thật, nhưng mà may là mình dễ tính và siêng nên cứ kệ.
    Phải sống cố gắng tốt để họ nhìn vào chứ k phải là bất mãn từ bỏ, quan trọng nhất vẫn là người chồng có thương yêu mình k? nếu thương yêu thì mọi thứ dâu dia cho ngoài tai hết , đẻ đái? tự lo được, nhờ bố mẹ để, sao các mẹ lại phải ngại chuyên này? tớ thấy mọi thứ cứ nhẹ như lông hồng hết, con 1 tuổi thì đi trẻ, k đi thì thuê giúp việc rồi, sao phải nghĩ tới chuyện nhờ vả khi đẻ đái cho mệt?
    Tớ chửa nằm viện 8 tháng nhà chồng chẳng thăm hỏi đậy, đẻ ở C xong thì mẹ đẻ tớ đón về nhà mẹ tớ , Nhà Nội cũng có thăm hỏi đâu, nhưng chẳng sao càng thoải mái.Gớm đời sồng được bao nhiêu đâu vui vẻ mà sống nghĩ làm gì cho mệt, cứ thi thoảng đưa con về thăm ob bieus ob tiền, thiếu gì thì mua cho ob, mẹ con, bố con ríu rít 1 hôm rồi đi có ở đâu mà, em chồng , anh chồng ah? tớ chào 1 câu xong, đi nấu nướng cơm ước ăn xong thì lượn haaaaaaaa

Nhớ Rừng thích bài này.
  4. hoaphang7011

hoaphang7011 Bắt đầu tích cực

HJHj đúng rồi chị ơi, chắc là đang yêu cũng như chị ấy nên bọn em vẫn còn tin tưởng lắm chị. Thế nên vẫn luôn ngóng những lời chia sẻ từ bậc tiền bối đây ạ.

5. vietnamdh

vietnamdh Thành viên đạt chuẩn

Phức tạp thật đó! Chuyện chị dâu em chồng luôn mệt mỏi! Nếu bạn thấy k thể tiếp tục được thì nên dừng sớm nhất co thể! Mọi ng bảo k sống chung nhưng khi lấy về rồi thì rất nhiều chuyện không lường trước được!

Nhớ Rừng thích bài này.
  6. quangcaopanda

quangcaopanda Bắt đầu tích cực

nếu 2 người vẫn muốn ở bên nhau thì nếu có đến với nhau cũng k nên ở chung với bố mẹ mà hãy ra ở riêng. k chạm mặt là tốt nhất. như vậy thị bạn nên bơ đi mà sống là tốt nhất

Nhớ Rừng thích bài này.
  7. Benco_Vietnam

Benco_Vietnam An ninh cho cuộc sống

Nhưng nếu vẫn yêu thương nhau mà vì em người ấy hay mẹ người ấy mà phải chia tay thì kể cũng khó hzz

Nhớ Rừng thích bài này.
  8. pop ballad

pop ballad Thành viên chính thức

Khổ thân quá! đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh

Nhớ Rừng thích bài này.
  9. linhnhung278

linhnhung278 Thành viên sắp chính thức

Khổ thân mẹ qá, cũng tội cho anh ý nữa :(

Nhớ Rừng thích bài này.
  10. Vietha.lisa

Vietha.lisa Thành viên chính thức

Yêu nhau chưa chắc lấy dc nhau, lấy nhau chưa chắc cần yêu nhau!

11. Papa2nhoc

Papa2nhoc Thành viên sắp chính thức

Mình thấy ý kiến này hay này bạn nhé. Khi mà người anh trai không bảo được em; mẹ không đồng lòng với con trai...đã thể hiện gia đình này thật là có vấn đề rồi. Hơn nữa người yêu của bạn cũng thể hiện sự yếu đuối rõ rệt khi không thể có chính kiến trong chính gia đình mình, không tự bảo vệ được tình yêu của mình.
    Mình cũng chỉ phân tích vậy chứ cũng không đưa ra ý kiến là nên hay không, mà tự bạn phải cân nhắc nhé.

12. Võ Thị Tâm

Võ Thị Tâm Thành viên đạt chuẩn

Khi cưới nhau, hay yêu nhau mà có sự khác biệt nhau về học thức lớn quá. Mình nói cái gì nó cũng nói mình là gia trưởng, cố chấp, Trong khi nó không hiểu biết, Bạn nên cân nhắc,Mình đã từng như bạn và m đã chia tay

13. Nhớ Rừng

Nhớ Rừng Thành viên chính thức

Cảm ơn lời khuyên của các bố các mẹ rất nhiều.
    Hiện tại bọn em đang sống cách xa việt nam hàng ngàn cây số. Nên ko va chạm gì tới gia đình 2 bên. Chỉ là cô em gái ny thì cũng vẫn ở cùng đất nước ( em và ny cũng 2 thành phố khác nhau).
    Em cũng nói với ny rằng anh ko làm gì để tình hình thay đổi. Anh ý nói bố mẹ có công sinh thành nhưng chuyện cá nhân bme ko có quyền can thiệp, em gái lại càng không có quyền. Cuộc đời anh ý tự anh ý lựa chọn tự anh ý xây đắp. Mặc ai nói gì thì nói. Miễn là anh ý xây dựng được hạnh phúc. Cũng chưa bao giờ anh ấy có ý định sống cùng bố mẹ :(. Và bố mẹ anh ấy cũng bảo lấy vợ thì cho ra ở riêng( vì ngay từ nhỏ anh ấy đã không hợp ai trong gia đình. Nói chuyện bình thươngf vài câu là lại quay ra cãi nhau ngay).
    Hoàn cảnh thì vẫn vậy. Nhưng suy nghĩ của em lại thay đổi. Em bây giờ không muốn bị ràng buộc về thủ tục. Nên em nghĩ cứ sống một mình và yêu tới khi nào có thể. Chuyện ngày mai để ngày mai tính :(.
    Có lẽ suy nghĩ của em còn quá trẻ con. Nhưng em đã mệt mỏi khi phải nghĩ quá nhiều rồi các mẹ ạ :((((

14. Nhớ Rừng

Em cảm ơn mẹ nhiều lắm. Em không biết liệu rằng em có được như mẹ nó không. Nhưng mà những lời mẹ nó nói đều là những lời ny e nói với em. Em vẫn nghĩ rằng những lời đó chỉ là do ny em nói cho em yên tâm và vui vẻ, không nghĩ là có ng làm được. Mẹ nó cho em thêm động lực rồi ạ. Em cảm ơn mẹ nó.
    Tạm thời thì em cứ sống vui vẻ bỏ ngoài tai mọi thứ vậy. Còn tiến xa hơn nữa thì để tương lai tính tiếp :)

15. ShuBee

ShuBee Thành viên rất tích cực

Hôn nhân khác xa tình yêu bạn ah, với hoàn cảnh của bạn mình nghĩ nên có 1 kinh tế tốt, vì mình đỡ phải lo bộn bề cơm áo gạo tiền thì mới có thể thấy việc với nhà chồng tương lai là nhẹ nhàng, còn chồng con rồi xong bươn trải mưu sinh lại thêm áp lực từ nhà chồng nữa thì quả thật là 1 cuộc hôn nhân tồi tệ

Nhớ Rừng thích bài này.
  16. thienlamtrinh

thienlamtrinh Thành viên tập sự

Quá khó vì người yêu bạn tốt.

Nhớ Rừng thích bài này.
  17. Sam_Koligin

Sam_Koligin Thành viên chính thức

Hic! Trường hợp của bạn mình cũng không biết khuyên là nên tiếp tục hay dừng lại. Vì một bên là tình và một bên là gia đình, biết là dù sao cũng sống với chồng chứ chẳng sống với e gái chồng, nhưng lấy nhau về chẳng lẽ lại không nhìn mặt nhau, lại cãi nhau tiếp chăng.

Nhớ Rừng thích bài này.
  18. Nhớ Rừng

Bản thân em biết điều này. Lên vẫn đang tiếp tục cố gắng gây dựng kinh tế mà chưa dám đồng ý về 1 nhà với a ý.

19. Nhớ Rừng

Vâng. Vì vậy em mới không lỡ buông ạ :(

20. Nhớ Rừng

Vấn đề nan giải là ở chỗ này mn ạ. Em nhức óc vì vde này lắm :((