Hà Nội: Bán Lá Bồ Công Anh cho mẹ sau sinh chữa tắc tia sữa đây!!

Thảo luận trong 'CÁC SẢN PHẨM, DỊCH VỤ KHÁC' bởi me ngan an, 5/5/2013.

1. me ngan an

me ngan an Thành viên mới

Dear các mẹ!
    Đợt mới sinh em gai em có bị tắc tuyến sữa 1 thời gian,sau đó em phải đi chữa ở Viện C rất lâu thì mới khỏi,vào Viện C có được các bác sỹ khuyên uống lá bồ công anh tươi rất tốt cho bệnh tắc sữa,mẹ nào bị tắc thì đều biết,rất đau đớn và có khi còn bị sốt nữa..Em có tìm mua lá này ở ngoài chợ nhưng đều không được tươi và còn rất đắt nữa..30k/1 mớ bé tí..Thế nên nhà em có trồng cây này để e chữa bệnh,sau khi dùng Bồ công anh tươi giã uống em đã hết tắc tia sữa (mà trộm vía sữa cũng ra nhiều nữa)..Có mẹ nào có nhu cầu chữa tắc tia sữa bằng lá bồ công anh tươi có thể gọi em nhé! Khi bị tắc tia ngoài kết hợp chiếu đèn ở viện C các mẹ nên uống mỗi ngày 2 lạng thì chỉ sau mấy hôm là sẽ đỡ đau các mẹ nhé! Mẹ nào có nhu cầu mua có thể gọi số 0948773677!
    Cảm ơn các mẹ đã đọc tin!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me ngan an
    Sửa lần cuối: 16/5/2019
  2. me ngan an

Lá bồ công anh cho các mẹ tắc sữa

Chào các mẹ, vườn nhà mình trồng rất nhiều cây bồ công anh ,thấy bồ công anh rất tốt cho các mẹ tắc tia sữa nên mình mở topic này cho các mẹ cần.

Mình thấy bồ công anh trên Hà Nội bán rất đắt không biết tại sao, trước mỗi lần nhà mình mua 40K-50K/1 mớ bé bé, vừa không tươi, vừa ít, khó mua, có những lúc chỉ mua được rễ bồ công anh khô
    Do vườn nhà mình khá xa nên mẹ nào muốn lấy báo trước cho mình nhé, để cuối tuần (khoảng thứ 7, CN) nhà mình đi lấy. Rồi các bạn qua nhà mình lấy nhé (nhà mình ở Hoàng Hoa Thám), vì là cây nhà trồng nên các bạn yên tâm là đầy đặn, sạch sẽ và đủ cho mẹ đun uống nước,đắp lên ngực nhé
    Nhiều mẹ hỏi mình cách uống, đắp lá bồ công anh, nên mình viết bài này dựa theo kinh nghiệm nhà mình, các mẹ có cách sử dụng lá bồ công anh tốt chia sẻ cùng nhé ^^
    - Với lá bồ công anh khô: (hồi đầu nhà mình chỉ hay mua được lá khô nên làm cách này)
    Rửa sạch, đun với nước, chắt nước uống
    - Với lá bồ công anh tươi:
    + Rửa sạch từng lá, ngâm nước muối sạch sẽ, giã nát vắt lấy nước uống, nhà mình dùng máy xay sinh tố thì cho thêm chút nước rồi xay nát, lọc bã để đắp lên ngực, còn nước cốt dùng để uống (bồ công anh uống tốt nhất là lúc tươi các mẹ nhé!)
    + Bã lá bồ công anh sau khi giã/xay có thể đắp lên ngực lâu được, đắp chỗ nào bị tắc sữa, các chỗ nắn trên ngực thành cục hạch là chỗ sữa tắc, em gái mình hay đắp qua đêm, mỗi lần đắp tránh đầu núm ngực.
    + Bồ công anh để uống: mỗi lần dùng khoảng 50g lá tươi, với các mẹ lần đầu uống thì uống ít một rồi mới tăng liều lượng uống tùy theo tình trạng tắc sữa. Như mình trước bị tắc sữa rất nặng, cả hai bên ngực đều có các cục hạch sữa thì liều lượng uống nhiều nhất là mỗi ngày 2 cốc nước lá 250ml, nhưng phân của con ra phân xanh mình nghĩ cũng là do uống nhiều bồ công anh quá.
    Cách uống bồ công anh ở trên là mình được các bác sỹ ở khoa chữa tắc sữa mách đấy.Nên các mẹ cứ yên tâm nhé!

Ngoài lá bồ công anh, du co đi chiếu đèn ở Bệnh viện phụ sản trung ương, đi vắt sữa ra bớt cho đỡ tức ngực..Có mẹ nhắn tin cho mình tình trạng mất ngủ sữa ít, chồng thức đêm hôm cũng phờ phạc người, cả nhà cố gắng nhé, qua tháng đầu sẽ quen dần và cũng đỡ vất vả hơn. Tất cả vì các con bố mẹ nhé ^^
    Mình đang đi làm ở công ty, các mẹ có thể gọi vào số bà mình (vì bà ngoại mình là người hay lên vườn nhiều nhất và bà cũng rảnh khi các mẹ gọi : 09487736 bảy bảy)
    Cảm ơn các mẹ đã đọc tin nhé! Đây là hình ảnh cây bồ công anh trên vườn nhà mình
    https://scontent-a-lax.xx.fbcdn.net...036_317377878427360_5194498021921724914_n.jpg

3. me ngan an

Ðề: Lá bồ công anh cho các mẹ tắc sữa

4. sontraisach

sontraisach Thịt lợn,gà,trứng hữu cơ sạch "siêu ngon"

e chưa được nhìn thấy cây bồ công anh ngoài thật như thế nào,chỉ biết có hoa bồ công anh qua ảnh thôi,

5. thuyha1961

thuyha1961

Re: Lá bồ công anh cho các mẹ tắc sữa

Cây này luộc ăn thay rau cũng tốt mà

me ngan an thích bài này.
  6. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

oánh dấu nhỡ đẻ xong lại cần hihi..............

7. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

tớ nói thật là, mấy cái loại lá này ko thể giải quyết vấn đề tắc sữa nhanh = việc : ngâm ti vào nước ấm khoảng 15p xong cho bé bú :D
    tớ sinh đứa thứ 3 , và lần nào cũng tắc tia sữa, tớ toàn làm như vậy :D

8. glinh2012

glinh2012 Bắt đầu nổi tiếng

oánh dấu cho xã, cảm ơn m. .

9. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

lá này ở quê tớ gọi là rau diếp rừng,,, đắng lắm :)

10. hungnb.marketing.ah

hungnb.marketing.ah Nguoiviettinhca

Giờ mới biết tới công dụng của lá này, ngày xưa chỉ biết tới hoa thôi :D

11. me ngan an

Ðề: Bán Lá Bồ Công Anh cho mẹ sau sinh chữa tắc tia sữa đây!!

Mình có tham khảo thêm cách sử dụng bồ công anh ở nhiều nguồn khác nhau, các mẹ tham khảo nhé:

Công dụng: Thuốc giải độc, tiêu viêm, dùng trong trường hợp sưng vú, tắc tia sữa, mụn nhọt, đinh râu, áp xe. Còn chữa đau dạ dày, ăn kém tiêu. Ngày dùng 8-20g, dạng thuốc sắc, cao, xirô. Phối hợp với nhiều thuốc khác để dùng ngoài, lá tươi giã nát, đắp.
    Nguồn: http://kiemlamangiang.gov.vn/medicin...715&manddm=189

Liều dùng khô: 8 -20g. Dùng cây tươi thì từ 60 - 120g.
    Bồ công anh được dùng làm thuốc trong các trường hợp:
    * Giải độc, trị nhọt, trị các mụn nhọt độc sưng nóng đỏ đau; chứng sưng vú:
    - Bồ công anh 30g, qua lâu 20g, liên kiều 20g, bạch chỉ 12g. Sắc uống. Dùng lượng bồ công anh tươi vừa đủ, giã nát, rang nóng, đắp vào chỗ đau. Trị viêm tuyến sữa cấp tính.

Một số món ăn - bài thuốc có bồ công anh:
    - Cháo bồ công anh: gạo tẻ 100g, bồ công anh tươi 100 - 150g, đường vừa đủ ngọt. Bồ công anh rửa sạch, băm nhỏ, cho nấu với nước sạch lấy 1.000ml. Lọc bỏ bã. Cho gạo vào nước sắc bồ công anh, nấu nhừ, cho đường vào ăn. Ngày 2 lần, dùng trong 5 - 7 ngày. Tác dụng thanh nhiệt giải độc, hiệu quả với người mới bị viêm tuyến vú.
    - Nước bồ công anh: bồ công anh tươi 100 - 150g, đường trắng 40 - 50g. Nấu bồ công anh với nước lấy 1.000ml. Lọc bỏ bã hoặc dùng bã đắp lên chỗ tuyến vú bị viêm. Hoà đường với nước sắc, uống khi nóng. Chữa đau nhức tuyến vú.
    Kiêng kỵ: Các ung nhọt thuộc chứng âm, hư hàn thì kiêng dùng.
    Nguồn: http://www.baotayninh.vn/newsdetails...4&newsid=38146

Cách dùng, liều lượng:
    Ngày dùng 8-30g dưới dạng nước sắc. Lá tươi giă nát đắp ngoài. Ung nhọt đă vỡ mủ không nên dùng.

Chú ý:
    - Nên thống nhất gọi tên Lactuca indica là Bồ công anh cao, Tarachacum officinale là Bồ công anh thấp
    - Rễ, lá Bồ công anh thấp (Bồ công anh Trung Quốc) (Taraxacum officinale Wigg.), họ Cúc (Asteraceae) được dùng với công dụng tương tự Bồ công anh cao.
    - Ở Trung Quốc rễ Bồ công anh cao c̣òn được dùng với tên Thổ lực sâm, Thổ nhân sâm..
    Nguồn: http://www.duochanoi.edu.vn/tin-tuc/...ANH-i1103.html

12. me ngan an

mẹ nó ơi..lá bồ công anh uống không đắng tẹo nào nhé!.vì cho 1 vài hạt muối vào nên uống chỉ nhang nhác có vị hơi mặn thôi..ko hề chát hay đắng đâu mẹ nó ạ..Thật ra nếu mẹ nào đã từng bị tắc sữa nặng phải vào sản C để chữa thì chắc chắn các bác sỹ sẽ mách bài thuốc này! các mẹ cứ yên tâm nhé! ;-)

13. colisubtilbachmaihn

colisubtilbachmaihn Thành viên tập sự

Mình thấy dùng thuốc tây không tốt mà tác dụng phụ chẳng biết thế nào, các bạn nên dùng lá bồ công anh tươi hoặc lá đinh lăng ý. mọi người vào tham khảo ở web.
    http://laboconganhhn.blogspot.com/

duygiang172 thích bài này.
  14. duygiang172

duygiang172 Thành viên tập sự

Vợ mình đợt trước cũng tắc tia sữa, dùng lá đắp là ra sữa ngay.
    Mình thấy dùng thuốc tây không tốt mà tác dụng phụ chẳng biết thế nào, các bạn nên dùng lá bồ công anh tươi hoặc lá đinh lăng ý. mọi người vào tham khảo ở web.
    số người bán là 0977 093 003 (ở HN bạn nhé)
    http://laboconganhhn.blogspot.com/[/QUOTE]