Kinh nghiệm: Kinh Nghiệm Của Em Khi Sinh Dịch Vụ Tại Bv Phụ Sản Hn, Và Chăm Bé Sau Sinh Ạ

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi chinhle100190, 20/4/2016.

1. chinhle100190

chinhle100190 Thành viên nổi tiếng

Hi các bố, mẹ sắp lên chức.
    Em viết bài này để chia sẻ lại những kinh nghiệm của em khi sinh bé tháng 2 vừa rồi tại Phụ Sản Hà Nội khoa dịch vụ D3 để các bố mẹ tham khảo thêm nhằm chuẩn bị cho mẹ và bé tốt nhất ạ. Những gì em chia sẻ là kinh nghiệm của em nên không thể đầy đủ hết mọi trường hợp, có gì thiếu sót các bố mẹ đã có kinh nghiệm đóng góp thêm giúp em nhé
    I. Lựa chọn sinh dịch vụ hay sinh thường:
    - Cái này thì hoàn toàn do kinh tế của các bố mẹ thôi. Chi phí khi sinh dịch vụ sẽ gấp nhiều lần so với sinh không dịch vụ
    + Vào cái các bố mẹ đóng luôn 15 triệu vào viện
    + Sau nếu có gì phát sinh thêm thì đóng thêm sau. Ví dụ như các mẹ sinh mổ thì phải đóng thêm 3-5 triệu nữa tùy trường hợp thì phải. Như em phải đóng thêm 5tr nguyên nhân em chia sẻ ở dưới
    + Tuy nhiên số tiền này tùy vào từng trường hợp sẽ phải đóng thêm hoặc trả lại tiền thừa
    Em ví dụ như em sinh bé quá ngày, bé đi phân su trong bụng nên em phải truyền 3 chai kháng sinh, mất thêm 2 triệu thì phải. Vì thế em mới thành 20tr, bình thường chỉ 18tr sinh mổ thôi.
    Ngoài ra mình xin ở thêm 1 đêm cũng mất thêm tiền. Em ở 4 hôm, giá phòng em chọn 450k/ ngày đêm. 4 hôm thành 1800k. Nếu mẹ nào sinh thường 2 hôm về luôn thì các mẹ được trả lại 900k, vì chỉ ở có 2 hôm thôi.
    Về chi phí khi sinh dịch vụ các bố mẹ cứ chuẩn bị hơn 20tr cho yên tâm ạ
    + Về phòng ốc dịch vụ hình như có 2 loại: loại 450k/ ngày đêm như em ở thì nhà vệ sinh bên ngoài. 5 phòng chung nhau 2 nhà vệ sinh, nhưng em phải khen là rất sạch sẽ. nhà vệ sinh cách phòng xa nhất cũng chỉ 15m thôi. Nên để tiết kiệm chi phí thì em thấy ở phòng này rất ok rồi :D
    + Loại phòng thứ hai 750/ ngày đêm thì có luôn WC trong phòng.
    - Sinh dịch vụ có cái thích là 1 phòng có 2 giường thôi. Y tá, bác sỹ rất nhẹ nhàng từ khâu tiếp đón cho đến khâu chăm sóc. Phòng ốc rất sạch sẽ nữa. Có điều hòa nhưng các bố mẹ phải ra chỗ hành chính đăng ký lấy điều khiển, hoặc hỏi y tá sẽ được chỉ dẫn. Đến tối thì được phát thêm 1 giường gấp cho người nhà ngủ luôn trong phòng. Phòng có bồn rửa tay, phích nước có sẵn, 15 tã chéo cho trẻ sơ sinh, áo cho mẹ và vài thứ linh tinh khác. Các mẹ sinh khỏi phải mang phích nhé vì có sẵn rồi. Nước nóng cũng có sẵn luôn, các bạn hỏi y tá để biết chỗ lấy nước nóng nhé.
    - Còn một vấn đề tế nhị nữa mà cũng có mẹ đã hỏi em. Là có cần phong bì cho đội ngũ y tá, bác sỹ hay không. Cái này em trả lời là không nhé. Có lần đi khám em thấy có chị vào đưa phong bì nhưng các bạn y tá nói rằng phí ở khoa dịch vụ đã bao gồm tất cả rồi. Người nhà không cần đưa thêm gì :D. Hồi đó em sinh cũng vậy, các bạn y tá vẫn rất nhẹ nhàng, chu đáo.

(Ảnh thật của em với phòng em sinh đó các mẹ :D)

II. Khám thai cận sinh và khi chuyển dạ

- Trước ngày dự sinh 1 tháng tức tuần thứ 36 thai kỳ, các mẹ vào làm hồ sơ sinh luôn nhé. Cứ vào nhà D, là nhà gần cổng phụ phía hồ Chùa Láng ấy. Nhà D là cả sinh, cả khám dịch vụ luôn. Có bàn hướng dẫn ngay khi vào cửa. Làm hồ sơ thì chưa phải đóng viện phí gì đâu, chỉ khi nào nhập viện mới phải đóng tiền nha các mẹ. Các mẹ nhớ là phải nhớ số hồ sơ sinh của mình nhé, để khi chuyển dạ vào viện thì đọc luôn cho y tá để nhập viện cho nhanh ạ
    - Nếu thai bình thường, mẹ khỏe không vấn đề gì thì bác sỹ sẽ hẹn khám trước sinh 1 tuần/ lần, hoặc 2 tuần/ lần tùy sức khỏe mẹ và bé. Cái này là em để ý thấy thế. Hôi đó em dư ối có khả năng sinh non nên bs hẹn 1 tuần khám 1 lần. Mỗi lần đều là khám thai, siêu âm và chạy monitor đo nhịp tim con và cơn co tử cung. 500k/ lần ạ. Đó là giá khi khám dịch vụ nha các mẹ, khám thường thì ở nhà A hay nhà B đằng sau đó giá 200k thôi. Khám dịch vụ khá nhanh, còn khám thường thì chờ lâu lắm. Nhà D chỉ khám dịch vụ trong giờ hành chính thôi, nên nếu mẹ nào có lịch khám rơi vào cuối tuần thì phải khám thường. Khám dịch vụ hay khám thường là ở các mẹ nha, không bắt buộc. Nhớ là đi khám lần sau thì phải mang kết quả khám lần trước đi để bác sỹ xem ạ
    - Nếu các mẹ chuyển dạ thì cứ vào thẳng phòng 1 nhà D các bạn y tá sẽ làm thủ tục và đưa các mẹ lên phòng chờ sinh. Lúc đó các xã nhà ta sẽ đi làm thủ tục viện phí... À các mẹ vào nhà D chỉ với giờ hành chính thôi nhé, nếu các mẹ chuyển dạ cuối tuần thì vào khoa cấp cứu, cũng ngay gần đó. Các bạn y tá ở đó cũng sẽ đưa các mẹ lên nhà D ạ. Nhớ là đau cũng phải nhớ số hồ sơ sinh nhé các mẹ, hoặc phải dặn trước người nhà nhớ
    - Hồi đó em bầu bé, em bị dư ối. Mỗi 1 tuần trước sinh khám 1 lần. Thế mà đến ngày dự sinh bé nhà em vẫn không chịu chui ra. Bác sỹ chỉ định 2 hôm khám 1 lần. Quá ngày dự sinh 6 ngày thì bác sỹ yêu cầu em mổ luôn để tránh nguy hiểm cho bé. May quá bé nhà em h khỏe mạnh, trộm vía hay ăn chóng nhớn. Chả quấy khóc mấy heeeee

III. Chuẩn bị khi đi sinh
    - Các mẹ chuẩn bị bỉm cho mẹ, tã dán sơ sinh cho con - cái tã dán này gồm 2 thứ mà em không biết phân biệt sao vì đều gọi là tã dán 1. là cái tã để thấm hút khi bé tè và bĩnh, hình dáng như cái BVS ấy 2. là cái như cái quần để dán cái tã 1 lên xong quấn vào cho bé. Hình cái thứ 2 đây ạ

Ngoài ra có thêm khăn xô để lau miệng cho bé, khăn ướt để lau mông khi bé đi vệ sinh (nhớ là khi dùng khăn ướt phải rũ qua nước ấm rồi mới lau nhé các mẹ), vài bộ quần áo sơ sinh cho bé loại cotton 100% ấy - vì tã chéo ở viện hơi cứng với lại cũng ko biết giặt giũ có đảm bảo không, nước nhỏ mắt dành cho trẻ sơ sinh - cái này các mẹ nên đọc kỹ nha phải là loại dành cho trẻ sơ sinh nhé mua ở kids plaza hoặc bibo marts là yên tâm - mua luôn cả vỉ 10 lọ, bình ti cho bé loại dành cho sơ sinh - vì lúc bé mới ra thì các mẹ chưa về sữa nên phải cho bé ăn sữa ngoài một thời gian - nhưng các mẹ nhớ là khi nhận bé về cái thì cho bé ti mẹ luôn nhé, kể cả có mổ đau đến mấy cũng phải cố nằm nghiêng cho bé ti vì khi đó mẹ có sữa non rất tốt cho đề kháng của con, ngoài ra tạo phản xạ bú cho bé, gắn kết tình cảm mẹ con...
    - Các mẹ cũng chuẩn bị cả sửa cho mẹ và bé luôn khi đi sinh nhé. Mẹ thì uống sữa Mum Care, con thì Similac dành cho trẻ sơ sinh. Tuy nhiên sữa của con em thấy các mẹ hay mua sữa NAN của Nga. Sữa này có 2 loại NAN việt và NAN Nga, thấy các mẹ chuộng NAN Nga hơn. Hôm đó có bạn y tá nói với chị cùng phòng em là nên mua sữa NAN H.A, vì NAN H.A dành cho trẻ sơ sinh có thành phần chống dị ứng sữa, mua NAN thường tùy cơ địa từng bé có thể bị dị ứng - cái dị ứng này là tất cả các loại sữa đều có thể chứ không chỉ sữa NAN nha các mẹ tuy nhiên rất hiếm - em nghe chị y tá nói thế :D

(Em đi ra ngoài chút, tối em viết tiếp nha các mẹ)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chinhle100190
    Đang tải...

2. chinhle100190

Em xí mấy chỗ để tối viết tiếp ạ

3. chinhle100190

Các mẹ quan tâm chờ em viết nốt nhé

4. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

hóng ạ, bé đầu em sinh ở phụ sản Hn nhưng sinh thường ko dịch vụ ạ, bé này em cũng tính sinh ở đó ạ

chinhle100190 thích bài này.
  5. chuotnhat3

chuotnhat3 Thành viên rất tích cực

bài viết hay !11111

6. menghe2407

menghe2407 Westman- giày da Việt!

loại 450k/ ngày đêm là ở khu nào ạ? nhà A hả mn?

7. chinhle100190

em sinh nhà D mn ạ. Em ko biết nhà A có dịch vụ ko cơ :D

8. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

dịch vụ có khác em nhỉ. nhìn sạch sẽ quá .

9. chinhle100190

Vâng, sạch sẽ thích lắm chị à :D

10. lapaix

lapaix Thành viên tích cực

Đánh dấu khi sinh

11. higgs

higgs Thành viên chính thức

hóng bài viết của mn

12. dangquan662

dangquan662 Thành viên chính thức

em nghĩ đây là những kinh nghiệm rất bổ ích ạ

13. shinmi

shinmi Thành viên tập sự

E định sinh ở đây nên hóng. Thanks bạn đã chia sẻ

14. duonganhthe

duonganhthe Thành viên tập sự

Các mẹ cho mình hỏi, vợ mình h đc 35 tuần zồi, dự định sinh ở A2 zồi đang kí nằm ở phòng dịch vụ thì có đc k vậy? Vì là con đau lòng nên vc mình k có kinh nghiệm j cả, muốn sinh ở D3 nhưng chi phí hơi cao so với khả năng, sinh ở A2 thì sợ trật trội, nắng nóng khổ thân 2 mẹ con. Nhờ mng tư vấn giúp 2vc mình với. Mình cám ơn mng

15. thanqua0123

thanqua0123 Thành viên chính thức

1 gói dịch vụ sinh ở đây hết bao nhiêu mẹ nhỉ

16. banbuonquanao

banbuonquanao

em cũng hóng ạ, tháng 7 nằm ổ rồi :D

17. luuthu1203@gmail.com

luuthu1203@gmail.com Thành viên chính thức

dây là nhưng kinh nghiệm rất quý báu ạ

18. hungdqh3

hungdqh3 Bắt đầu tích cực

cảm ơn bác chia sẻ kinh nghiệm hay quá ạ

19. chinhle100190

Đứa em của em cũng như thế đó, đăng ký sinh không dịch vụ xong nằm phòng dịch vụ. Nhưng đứa em em là có chút quen biết bố nó ạ :)

20. chinhle100190

Phí lúc em sinh tháng 2 vừa rồi thì sinh thường là 15tr, sinh mổ thì 18tr mẹ nó ạ. Có thể dao động tùy trường hợp như em chia sẻ bên trên ạ