Tranh luận: Em Nhờ Các Bố, Các Mẹ Giúp Em Đánh Giá Về Logo Thương Hiệu Ạ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Hieu nguyen Master, 28/4/2016.

1. Hieu nguyen Master

Hieu nguyen Master SỐNG ĐỂ SÁNG TẠO

Đã gần 3 năm em kinh doanh cà phê ở khu vực miền bắc, chủ yếu là phục vụ cho khách sạn chứ chưa bán lẻ .... :). Hiện nay, em bắt đầu đi vào xây dựng lại chiến lược của mình;... đi vào kinh doanh bán lẻ, các quán coffee, các siêu thị tiện ích chứ chưa làm các siêu thị lớn vội ạ ...
    Tình hình, khá khả quan do sản phẩm của em là thực sự là thứ mà khách hàng đang mong
    Nhưng, vẫn là sự khẳng định, trước khi chuẩn bị trận đánh thực sự, về sản phẩm không có gì phải nghĩ đến nữa, mà cái em quan tâm nhiều và mệt mỏi cũng chính là "LÁ CỜ" thể hiện cho tên tuổi của em (logo)...
    Qua nhiều ngày suy nghĩ và thực hiện, đến chiều này em đã cho ra được sản phẩm thực sự tâm huyết nhất của mình ... em đưa lên đây để kính mong các mẹ, các bố , các anh chị và các bạn nghiên cứu, xem xét và đưa ra giúp em nhận xét với ạ!
    Em xin chân thành cảm ơn mọi người thật nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hieu nguyen Master
    Đang tải...

2. Design_Pro2

Design_Pro2 Bắt đầu nổi tiếng

+ font chữ bình thường
    + ý tưởng hơi cũ
    + bố cục rời rạc
    + nhiều màu
    + tỉ lệ âm dương trong thiết kế không có
    + slogan nặng nề

3. quangcaoalphabeta1

quangcaoalphabeta1 Bắt đầu tích cực

Tiện bài này tôi bổ sung thêm để bác chủ thớt đăng bài về logo hiểu thêm này:

(Phân tích đi kèm với một bác nhận xét ở trên, tôi có một ít phản biện lại)

Ý tưởng cũ:
    Xu hướng chung là tìm cái mới, lạ và đẹp hơn, logo của bác đang bị đi theo một lối mòn kiểu cũ, kiểu mà ai cũng có thể nghĩ ra được và làm giống bác. Tiếp theo là cái font chữ bác dùng người ta dùng cả triệu lần trong 25 năm nay rồi. Tìm cái font mới đi ạ.
    Bố cục rời rạc: Các con chữ rời rạc thôi và bố cục thế là tạm rồi.
    Nhiều màu: Màu cũng không quá nhiều đâu, nhìn nhanh thì là 2 màu, nhìn kỹ thì là 3 màu, nhưng trong logo càng ít màu càng tốt
    Tỷ lệ âm dương không có: Đúng ra là chưa cân bằng thôi bác ạ, bác có âm có dương đầy đủ đấy.
    Slogan nặng nề: Slogan phụ thuộc vào cảm nhận của người uống, trẻ con slogan kiểu khác, người già kiểu khác, nhưng slogan này mà cho teen uống thì chưa đủ shock và độc.

Và đây là ý của tôi:

Quan điểm của tôi về logo thì đầu tiên là phải dễ nhìn, dễ nhận ra rằng anh là ai và anh đang bán gì (nếu chưa đủ nổi tiếng) như vậy chữ nghĩa, đường nét và màu sắc phải đơn giản. (có nghĩa là tôi chưa ưng đường viền mảnh, không ưng chữ rời rạc, không thích font chữ bị méo, nét hạt cà phê bị nham nhở)
    Logo phải dễ thi công trong các loại chất liệu khác nhau, của bác hơi khó thi công nếu đòi hỏi về đường viền và độ liền khối giữa slogan và khối tròn.
    Quá nhiều màu trắng, khoảng trống (Phong thủy người ta nói là âm dương không cân bằng đó)
    Bác cố gắng dùng những đường đồ họa hiện đại nếu quán cho teen nhé, nhưng nếu dành cho người nhiều tuổi thì logo trên tạm ổn rồi.

Có vậy thôi, nếu bác yêu cái bác làm ra thì cũng được, tôi thấy nó cũng không quá khó coi đâu. Và cũng đừng quan trọng hóa các mối quan hệ âm dương, ngũ hành trong logo. Thành công nằm ở cách bác kinh doanh ấy. Chúc khởi sự kinh doanh thành công ạ!

Hieu nguyen Master thích bài này.
  4. Hieu nguyen Master

Thank bác thật nhiều nhiều nhiều... Rất rõ ràng và cặn kẽ, em sẽ cố gắng nghiên cứu và làm lại ngay.
    Đây cũng chính là những kiến thức và đóng góp mà em rất mong nhận được...
    Một lần nữa, chân thành cảm ơn thật nhiều!

5. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

Em không có kiến thức về logo mà chủ yếu làm việc dựa trên trực giác. Em thấy cái logo này rất đẹp, đơn giản(ít mầu và dễ hiểu; với logo này anh có thể phát triển thương hiệu theo con đường thuần khiết, tự nhiên; 1 vị cafe rất cafe,). Nhưng em lại không thích câu slogan mấy, nếu là em em sẽ dùng câu: ĐÁNH THỨC MỌI GIÁC QUAN........hiếu cafe đánh thức mọi giác quan em nghĩ 1 bố cục thương hiệu như thế cũng không tệ.

6. Hieu nguyen Master

cảm ơn bạn nhiều vì đóng góp, cầu slogun của bạn đúng trong trường hợp tất cả các quán, nhà hàng, khách sạn và các thương gia cũng như người làm về cà phê là có tâm, có đức... không vì lợi nhuận mà đánh đổi sức khỏe của khách hàng, bới lúc đấy thay vì SỐNG để SÁNG TẠO của mình bằng Slogun cũ của mình là Hương vị tạo sự khác biệt rồi.... Nhưng hiện nay, như bạn thấy đó, Thực phẩm thì ngâm tẩm hóa chất, rau xanh thì phun thuốc trừ sâu quá dư lượng và dầu thải ... đến cà phê cũng vậy, nó ko còn gọi là cà phê như chính tự nhiên sinh ra chúng nữa mà là cà phê hóa chất bởi vậy .... HÃY SỐNG ĐỂ SÁNG TẠO ... mình nghĩ riêng cho tương lai sản phẩm của mình, bởi mình muốn, khách hàng phải khỏe đã, phải sống đã thì mới có thể vui, có thể sáng tạo được ...
    Một lần nữa, cảm ơn sự đóng góp chân thành từ bạn!
    Hy vọng trong tương lai, mình, HIEUcoffee được vinh dự phục vụ bạn và tất cả mọi người!
    Thân ái!

thanhdc thích bài này.
  7. dodongcuongthinh

dodongcuongthinh http://dodongcuongthinh.com

chữ rời rạc, thể hiện mình ko chuyên nghiệp bác nhé,, màu sắc ko hài hòa
    " hãy sống để sáng tạo" slogan ko dính gì với cafe
    thay đổi rồi up lên nhé, mình ý kiến thôi

8. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

Anh biết câu slogan KHƠI NGUỒN SÁNG TẠO của Trung Nguyên chứ??? nếu anh dùng câu đó sau này sẽ dễ gây nhầm lẫn là 1. Câu của Trung Nguyên hay ở chỗ nó nhấn vào vị cafe mạnh giúp tỉnh táo đầu óc để sáng tạo hay nói cách khác nó đã nhấn vào sự khác biệt giữa Trung Nguyên và Nestle vị của Trung Nguyên đậm hơn. Còn câu của anh nó cũng rất hay về ý tưởng và về trách nhiệm xã hội mà anh muốn mang đến cho KH. Nhưng để gắn liền với 1 thương hiệu cafe thì em thấy chưa hẳn đã ổn. Hiện nay đang rộ lên việc an toàn thực phẩm cafe cũng dính mấy phốt về vụ giang nấu gì ấy(em có nghe vậy). Nên em hiểu anh đang muốn xây dựng 1 thương hiệu cafe thật, cafe chất lượng, cafe đúng nghĩa cafe. Khi nào KH tìm đến cafe?
    Cái logo của anh em thấy thích nhất ý tưởng xếp 2 hạt cafe thành hình trái tim. Câu slogan anh có thể dùng của em hoặc thay 1 câu gì đó khác nó sẽ tốt hơn cho thương hiệu của anh.
    Quan trọng nhất em thấy thành công trong kinh doanh là sự cộng hưởng của nhiều yếu tố trong đó logo và thương hiệu chỉ là 1 phần thôi. Người ta cầm quyển sách lên vì trang bìa nhưng người ta lại mua vì nội dung quyển sách.
    Không nhiều người kinh doanh ở Việt Nam ý thức được việc quan trọng trong việc xây dựng thương hiệu, em thấy khởi đầu của anh là khá tuyệt đó. Hy vọng sau này bọn em có thể thấy thêm được 1 thương hiệu cafe Việt nữa. Tuy nhiên em nói hơi thẳng chút anh đừng để bụng. Nếu anh muốn đi xa thì cần có những người bạn của mình và quan trọng hơn cả trong nhóm đó không có Hiếu, không có Mai, ...mà chỉ duy nhất cái tôi được tồn tại đó là cái tôi của công ty cái tôi của HIEUcoffee- đó mới là đỉnh cao của việc xây dựng thương hiệu. Có 1 câu chuyện về Steve Jobs em rất thích lần đó ông ấy đang làm việc với đội quảng cáo thinkdiffirent Clow khi đó đề nghị Jobs sẽ là người đọc lời quảng cáo vì ông ấy là biểu tượng không thể tốt hơn cho chiến dịch. Jobs đề nghị cho ông ấy nghe 2 phiên bản; 1 bản của ông ấy đọc và 1 bản của người khác đọc. Và sau 1 đêm ông ấy nghe đi nghe lại đến sáng hôm sau ông ấy nói với Clow dùng bản của người kia đọc chứ không phải ông, ông ấy nói rằng :" Nếu tôi đọc nó người ta sẽ nhận ra giọng của tôi, họ sẽ nói về tôi. Điều đó không đúng, chỉ là về Apple thôi"

9. nga39

nga39 Thành viên chính thức

Lô gô là cái để nhận diện doanh nghiệp = hình ảnh

10. Hieu nguyen Master

Rất rất thực tế và cô đọng ... cảm ơn bạn thật nhiều!

thanhdc thích bài này.
  11. khikhi171

khikhi171 Thành viên chính thức

Chúc bạn kinh doanh được nhiều thuận lợi

12. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

Em chúc anh thành công với công ty và ý tưởng của mình.

13. vozer_net

vozer_net Bắt đầu nổi tiếng