Kinh nghiệm: Dùng Gas An Toàn ,thông Minh Và Tiết Kiệm

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi dương dương 2007, 24/5/2016.

1. dương dương 2007

dương dương 2007 Thành viên tập sự

Các mẹ ạ. Hiện nay giá điện vẫn tăng mà giá gas lại đang ở mức rẻ có thể chấp nhận được.tuy nhiên nỗi lo cháy nổ và an toàn khi sử dụng gas vẫn luôn làm các mẹ quan tâm và lo lắng.Không phải ai cũng biết cách sử dụng sao cho an toàn dù đã đọc qua báo chí hay đi nghe tạp huấn về pccc ...
    Em ko tiếp thị nhé các Mẹ,chỉ là em làm nhân viên tại một cửa hàng gas lâu năm rồi nên em có kinh nghiệm thực tế chia sẻ cùng các mẹ (em làm thuê thôi ạ).Khi nhà sử dụng gas để đun nấu các mẹ chú ý (nhắc cả các Cụ hoặc người giúp việc ạ) các điểm như sau,em viết hơi lan man nhưng dễ nhớ nhất để các Mẹ hiểu ạ :

1. Bắt buộc khi dùng Gas các mẹ phải biết cách KHóa / mở van bình ga (cái này khi nv giao gas tới các Mẹ ai trực tiếp đứng bếp và thường xuyên ở nhà cần học và thao tác thực tế,yêu cầu nv hướng dẫn cách khóa , mở và làm luôn để nv họ xem có đúng cách ko ) . cái này rất quan trọng vì khi có bất kì sự cố nào ,trong thời gian gọi điện chờ nv kĩ thuật gas tới thì các Mẹ tự khóa van vào , thế là yên tâm 90% rồi ạ.Vì ko phải lúc nào họ cũng tới ngay được ( đay là mình tự cứu mình trước đấy ạ) . chứ thực tế có rất nhiều khách hàng khi gọi báo sự cố ,em luôn nhờ khách khóa van lại giúp để chờ thời gian nv qua kiểm tra thì cứ giãy nảy lên là ko biết khóa hay mở van gì hết ,tôi sợ lắm ...điều đó thật đáng lo ngại . BÌNH TĨNH KHÓA VAN KHI CÓ SỰ CỐ RỒI GỌI CHO CỬA HÀNG GAS.

2. Khi sử dụng Gas Các Mẹ nên đăng kí mua gas ở nơi có địa chỉ rõ ràng (và khuyên các Mẹ nên dành một lần ra địa chỉ mình dùng gas xem có đúng địa chỉ không nhé ,điều này quan trọng lắm).Em khuyên điều này vì nhiều mẹ thấy tờ rơi ném vào nhà thấy họ đăng giá bán là 190k/bình gas , khi các mẹ gọi cho cửa hàng gas mình vẫn lấy thường xuyên thì họ báo giá là 250k chẳng hạn ,vậy là chênh nhau 60k.lập tức các Mẹ (phần đông ạ) sẽ gọi cho nơi 190k ,dù chưa lấy của họ bao giờ (nay lấy vì họ rẻ, rằng gas nào cũng là gas...).Nhưng các mẹ quên đọc địa chỉ của họ,ko hề rõ ràng .Ví dụ thông thường họ để địa chỉ : sẽ là Giải phóng. trương định. bạch mai....nhưng thực tế ko hề có.Trong khi những cửa hàng Gas hoạt động chính thức họ chỉ đề 1 địa chỉ duy nhất ( vd Shell gas 11 nguyễn an ninh chẳng hạn ). Em nói vấn đề này vì khi các Mẹ gọi gas rẻ,các mẹ thử theo dõi thời gian dùng gas nhé ,bình thường mình dùng 2 tháng hết 1 bình gas 12kg vì lượng đun nấu nhà mình đều như thế,nay dùng gas re hơn có thể chỉ dc 1 tháng hoặc hơn một tháng 1 bình 12kg.Nghĩa là mình bị thiệt mất nửa bình gas (rẻ cũng là đúng ạ). còn nữa là khi nv của các địa chỉ các mẹ gọi theo tờ rơi đến giao gas họ sẽ thông báo với các Mẹ là van,dây nhà các bác kém rồi, hở rồi...dùng ko an toàn . Nghe thế này các Mẹ chắc chắn thay luôn (trong lòng có lẽ còn trách cửa hàng cũ phục vụ ko chu đáo>>) nhưng các mẹ ko biết đó là "MÁNH" của họ. Van dây đáng lẽ giá 450k/1bộ thì họ hét 700k/1000k mà các Mẹ vẫn móc hầu bao vì được quảng cáo " van chống cháy nổ " mà thực tế ko có van chống cháy nổ được ạ.chỉ có loại van điều áp sẽ tự ngát gas thôi ạ.. Điều này các Mẹ đã bị lừa rồi thì coi như kinh nghiệm, còn các mẹ chưa gặp phải thì nên cảnh giác ạ.Bởi vì bản thân các nv của cửa hàng gas các mẹ dùng lâu năm họ ko bao giờ làm thế, hỏng họ mới khuyên thay vì mỗi lần thay gas họ luôn phải kiểm tra van dây rồi,an toàn họ mới ra về.Và giá cả luôn được cố định , ko có chuyện chặt chém và ko bị mua van rẻ tiền kém chất lượng...Và hơn nữa ,khi có sự cố về gas (điều này ko ai mong muốn ) Em đố các Mẹ tìm được cửa hàng TRÔI NỔI ấy mà "bắt đền " à. Còn nhiều ...nhiều nữa...

3. Khuyên các cụ già, các cháu nhỏ và các bác giúp việc tránh xa các anh "SƠ VIN CAO VÀ CẶP NÁCH QUYỂN SỔ " ạ.Đây là các anh TIẾP THỊ luôn tự giới thiệu là người của CÔNG TY xuống làm BẢO HIỂM và kiểm tra Miễn Phí bếp và bình gas ....ạ.Các anh này rất lạ,luôn đi vào khoảng thời gian mà người trẻ đi làm hết,toàn các cụ già em nhỏ ở nhà...rồi mắt trước mắt sau các anh vào khóa van lại, quay ra bảo bà ơi hết gas rồi,để cháu gọi nv cửa hàng mang bình gas mới cho bà nhé (mặc dù bình gas của khách còn nguyên hoặc nửa binh...) các anh vẫn quyết thay giúp bà.Đấy mất bình gas là còn may mắn.Có nhà Cụ khách nhà em còn bị mất trộm đt, ipad ... vào tay các anh ấy cơ ạ.Giờ thật giả lẫn lộn...nên vì ann toàn và kinh tế ...khuyên các mẹ cứ tránh các anh ấy ra.

4 . Đi mua bếp gas âm hay được ai trên đường gọi lại kêu chị (bác) oei em để lại cho cái bếp âm nhật em vừa tuồn dc trong siêu thị ra thì các mẹ nên tránh nhé. Nhất là nhà Mẹ nào đang dùng bếp âm mà có 5 hay sáu ngôi sao to trên mặt bếp thì cũng Tiễn em ấy nhanh càng tốt ạ.Em là hàng tàu, nổ mặt kính bất cứ khi nào và tón gas ,đen nồi...Cứ ra các cửa hàng bếp họ tư vấn cho hàng tốt và hợp với túi tiền của mình là yên tâm các mẹ ạ.Về phần bếp gas Âm và các bếp có vòng lửa cháy càng to thì mức tiêu thụ gas tốn kém gần như gấp đôi bếp có vòng lửa nhỏ đấy các mẹ ạ.Nên các mẹ nhà nhỏ xinh hay có ý định mua hàng tốt và tiết kiệm gas thì có thể chọn lựa đòn bếp dương Nhập khẩu Nhật bản của rinnai hoặc paloma về dùng đảm bảo các mẹ yên tâm về chất lượng,độ bền và kinh tế.

5. Chúc các mẹ dùng gas an toàn nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dương dương 2007
    Đang tải...

2. nguyenlananh

nguyenlananh

Bài này đúng quá đi mất cảm ơn chủ top nhìu nhìu

3. mamamom

mamamom Thành viên rất tích cực

bài viết hữu ích, tks chủ top

4. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

rất hữu ích, cảm ơn mẹ nó nha, em vặn ga ở mức vừa nồi, k bị chờn ra ngoài, nghe nói đủ lượng nhiệt = nhiệt mình cho chờn ra lại tiết kiệm ga hơn.

5. dương dương 2007

Chuẩn rồi Mẹ nó ạ.Vì nhiệt ga tập trung dưới đáy nồi là quan trọng nhất.Vặn quá to nhiệt tỏa ra xung quanh nhiều rất hao gas

6. trangduong468

trangduong468 Bắt đầu tích cực

Note lại để giành, mình luôn ám ảnh bởi bếp ga, tiện thì có tiện nhưng cũng khá là ngại với nó

7. Vietinbank Thủ Đức

Vietinbank Thủ Đức Thành viên đạt chuẩn

Đấy nhà e cũng thấy người ta rải những tờ rơi về ga với giá rẻ giật mình, trong khi e mua ga lúc nào cũng đắt hơn mấy chục, nhưng e chẳng gọi loại ga đó bao giờ. Cứ mua ở địa chỉ cũ cho nó yên tâm.

dương dương 2007 thích bài này.
  8. lienbachuh

lienbachuh Thành viên sắp chính thức

Ở điều kiện nhiệt độ bình thường, trong bình chứa Gas tồn tại một áp suất nhất định (khoảng 7 at). Khi ta sử dụng, hơi Gas đi ra ngoài qua van điều áp làm giảm áp suất bên trong bình, Gas lỏng bên trong lập tức bay hơi lên để bù vào lại lượng hơi vừa đi ra.

9. dương dương 2007

mẹ mua địa chỉ quen thuộc họ theo dõi mọi thứ về thời gian cũng như các vấn đề khác rất sát,Ví dụ mẹ nó đang dùng 2 tháng,nay 1 tháng đã hết mặc dù lượng dùng vẫn như mọi khi thì họ sẽ biết cách để kiểm tra và có hướng giải quyết hợp lý.thậm chí nói vui như này : nv giao hàng họ còn nhớ được nhà mẹ nó bếp gì, khó tính hay ko,hay Bo cho họ mỗi lần giao hàng ko ...đấy ạ.hi hi

10. Vietinbank Thủ Đức

Vietinbank Thủ Đức Thành viên đạt chuẩn

Đúng rồi đó ạ, hôm nhà e mua ga, chẳng nhớ là mua từ bao giờ, e với mẹ e cứ thắc mắc là không biết dùng được bao lâu, đến họ nói luôn là ga nhà chị dùng được 3 tháng rồi. Còn bảo với mẹ em là cô yên tâm, nhà cháu ghi hết lại thông tin mà. Mỗi lần đến là được tặng một cái bắc nồi :D

11. dungcuong023

dungcuong023 Thành viên sắp chính thức

các cụ nói có sai đâu. Đừng đùa với lửa, cứ cái gì dính đén gas vs điện là cứ nên cẩn thận vẫn hơn

12. sieuthitructuyen24gio

sieuthitructuyen24gio Thành viên rất tích cực

Giờ mua gas ở các cơ sở nhỏ lẻ hầu như toàn bị chiết ấy các Mẹ. Em cứ lo ngay ngáy vì nguy hiểm.

13. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Cảm ơn chủ top :)

14. me-cubi

me-cubi

bài viết hay, rất hữu ích :D