Tranh luận: Thảo Luận Về Nhà Mạng Internet Ở Việt Nam

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Chieclamuathu_85, 19/4/2016.

1. Chieclamuathu_85

Chieclamuathu_85 Thành viên đạt chuẩn

Ở Việt Nam hiện có khoảng 7,8 nhà mạng Internet như: FPT Telecom, VNPT (MegaVNN), Viettel, Netnam, SPT (Saigon Postel), SCTV, HTVC và một số nhà mạng nhỏ khác.

Nhưng số lượng thuê bao chỉ tập trung ở 3 nhà mạng lớn là FPT Telecom, VNPT và Viettel, 3 nhà mạng này thuê đường truyền riêng ra quốc tế kể cả trên cạn lẫn dưới biển (chẳng hạn như tuyến cáp quang AAG nổi tiếng vì....hay đứt).

Cả 3 nhà mạng này đều có ưu nhược điểm khác nhau, nhưng tựu chung đều nhìn nhau mà cạnh tranh, đặc biệt là cạnh tranh về giá và các gói dịch vụ cộng thêm (như truyền hình FPT, MyTV, FPT Play…).

Mình thì từng dùng qua internet của FPT, SPT, VNPT, mỗi nhà mạng ít nhất cũng trên 2 năm nên có khá nhiều kinh nghiệm về việc xử lý mạng miết, modem của các nhà mạng. Nên nếu bạn nào có gì thắc mắc về cách thức vô mạng, cách chỉnh sửa modem … có thể post vài topic này, mình sẽ cố gắng giải đáp trong phạm vi hiểu biết của mình.

P/S: Mấy bạn đừng hỏi mình nên dùng mạng nào nhé, câu hỏi này dễ gây chiến trong topic lắm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chieclamuathu_85
    Đang tải...

2. tosedo

tosedo Bắt đầu tích cực

mình đang dùng mạng VNPT nhưng hay bị lỗi mạng lắm, lúc được, lúc không, bạn chỉ mình cách khắc phục nhé

3. Chieclamuathu_85

Bạn nói rõ hơn về mạng của bạn một chút được không ? Ví dụ như bạn đang dùng mạng cắm dây hay Wifi ?
    Nếu bạn dùng mạng Wifi thì có thể vào phần cấu hình modem hoặc router thay đổi channel phát sóng wifi sang kênh 10 hoặc 11 (mặc định modem hay để là kênh 5,6 hoặc default).
    Nếu bạn cắm dây thì bạn thử thay bằng 1 dây ngắn cỡ 1m đổ lại, mà dòng loại tốt đó.

4. lalakute90

lalakute90 Thành viên đạt chuẩn

Bạn cho mình hỏi mình có 1 quán cafe, sao nhiều lúc khách vào wifi không được (không vào được mạng wifi chứ không phải không kết nối được internet vì dùng máy bàn cắm dây vẫn vô được), khách người ta phàn nàn hoài. Cứ tới sáng hôm sau là nó tự hết. Cám ơn bạn.

5. LanguageHN

LanguageHN Thành viên chính thức

Wifi bạn dùng loại gì, cái này chắc bạn phải cấu hình lại IP và Chuẩn phát. Và nếu Wifi lởm thì thường xảy ra trục trặc khi nhiều người cùng kết nối, kiểu như quá tải nên bạn phải cho biết tên bộ phát wifi quán của bạn.

6. lalakute90

Của mình dùng cái GPON gì gì đó, mình chẳng nhớ rõ model. Nếu cấu hình lại IP thì là cấu hình cái gì giờ bạn ? Mình cũng nghi là do modem bị quá tải nên người ta mới không vào wifi được.

7. Chieclamuathu_85

Chào bạn, hiện tượng này là do mỗi modem dân dụng đặc biệt là modem do các nhà mạng tặng chỉ có thể cấp địa chỉ IP cho tối đa 40-50 thiết bị kết nối đồng thời. Tuy nhiên, khi người dùng ra khỏi quán cafe, modem không lấy lại địa chỉ IP đã cấp ngay mà nó vẫn giữ tiếp trong 1 quãng thời gian nào đó (thường mặc định là 24 giờ). Mấy quán cafe rất hay gặp tình huống này. Có 2 phương án giải quyết:
    - 1 bạn vào trang cấu hình modem: chỉnh lease time IP (tùy modem và router cái chữ này có thể khác nhau, riêng router của hãng Netgear không có chỉnh được nha bạn) xuống còn 60-90 phút thôi. Để khi khách không dùng wifi nữa (tức đã ra khỏi quán) thì Modem/router nó lấy lại địa chỉ IP đã cấp ngay, để cấp cho khách khác.
    - Phương án 2: dành cho những hãng không cho chỉnh Lease time IP như Netgear chẳng hạn, thì bạn phải đầu tư thêm 2,3 router khác để nó cấp phát được nhiều địa chỉ IP hơn. Nhớ chọn những router cho chỉnh được cái lease time IP này nhé.

8. lalakute90

Cám ơn thông tin này của bạn nhé. Mình mới biết có vụ giam địa chỉ IP này nữa đó

9. Minh Luân

Minh Luân Thành viên mới

Mình muốn giới hạn số lượng máy truy cập vào mạng Wifi nhà mình, để tránh bị xài ké mạng Wifi thì làm cách nào hả bạn ?

10. nhạn phạm nhạn 90

nhạn phạm nhạn 90 Thành viên tích cực

sao k đổi pass ợ

11. LanguageHN

Mỗi máy truy cập đều có địa chỉ Mac nhất định nếu bạn dùng ít máy thì có thể gán mỗi địa chỉ Mac một ip cố định, còn lại chặn hết là đc.

12. Trường Việt Á

Trường Việt Á Trà Thái Nguyên ngon - Vườn nhà

Nhà mình dùng cáp quang viettel, mạng dây cắm lap hay pc thì dùng ok ko vấn đề.
    Thế nhưng wifi nhiều khi chập chờn thế nào ấy. cục phát để giữa cầu thang tầng 2, mà lên tầng 3, tính ra cách đó chưa đầy 5 mét, mà sóng có những hôm rất khỏe, có hôm lại tậm tịt. Thi thoảng lại bị văng ra, bắt nhập lại mật khẩu, nhập mật khẩu thì lại báo sai ?
    Bạn có thể bắt bệnh giúp mình đc ko ?

13. LanguageHN

Cái này thì có thể do lỗi bộ phát, bạn có thể yêu cầu bên Viettel vào đổi modem wifi cho bạn ( nếu modem đó là của VT lắp đặt )

14. Trường Việt Á

Trường Việt Á Trà Thái Nguyên ngon - Vườn nhà

Vấn đề là chỉ thỉnh thoảng nó mới bị, chứ không bị luôn tục. Cho nên yêu cầu họ thay cũng khó :(
    Mình muốn hỏi xem có cách nào khắc phục được không thôi

15. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Nói thật là nhà mạng nào cũng chán hết, cũng có lúc không có mạng
    Nản quá

16. nguyentuyentb

nguyentuyentb Bắt đầu tích cực

Thông tin này hay quá, giờ em mới biết đó. Cảm ơn bác :)

17. nguyentuyentb

nguyentuyentb Bắt đầu tích cực

Thông tin này hay quá, giờ em mới biết đó. Cảm ơn bác :)

18. hungcongpvc

hungcongpvc Thành viên đạt chuẩn

Đang dùng cáp quang của Viettel tớ thấy dùng được lắm

19. Triệu Thanh Nguyễn

Triệu Thanh Nguyễn Thành viên chính thức

Mạng của VTVCab dùng là lởm nhất

20. Minh Luân

Minh Luân Thành viên mới

Đổi password nó mò cũng vậy thôi bạn. Với lại mình muốn kiểm soát luôn máy của con mình nữa, để tụi nó không có lên mạng tùm lum bằng các thiết bị khác được.

Mình mới tìm được 1 clip về khắc phục lỗi không vào được wifi. Khúc đầu hơi nhảm nhảm, nhưng khúc hướng dẫn cũng khá thực dụng, dù chỉ là cơ bản thôi.