Kinh nghiệm: Lương 5 Triệu Nuôi Con Em Vấn Tiết Kiệm Được Hơn Triệu

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi trịnh thị thúy quỳnh, 7/6/2016.

1. trịnh thị thúy quỳnh

trịnh thị thúy quỳnh Thành viên mới

Em chia sẻ cách mình đã tiết kiệm để vượt qua khủng hoảng, khắc phục những khó khăn kinh tế trong mọi hoàn cảnh.

Hai vợ chồng lương được có gần chục triệu, giá cả cái gì cũng leo thang và chi phí cho con, ở đất Hà Nội, lại phải đi thuê nhà nên để nuôi được con thì em phải vô cùng tiết kiệm.

Em đã đau đầu suy nghĩ và đưa ra những cách chi tiêu tiết kiệm nhất. Cụ thể, về nhà ở, em chọn thuê nhà dựa theo tiêu chí: Nhà trọ gần công ty, gần trường con học và gần bến xe để tiện đưa đón con hằng ngày, tiết kiệm xăng xe đi lại, tiền ăn sáng/ trưa. Nhà trọ không cần quá “cao cấp”, chỉ vừa phải với nhu cầu của vợ chồng thời buổi khó khăn, chiếm không quá 20% tổng thu nhập.

Về những nhu yếu phẩm cho con như sữa, bỉm, quần áo… chỉ chọn mua đồ thanh lý trên các website rao vặt, các trang mạng xã hội. Duy nhất bỉm và sữa và em vô cùng cẩn trọng hi mua cho con và không bao giờ mua hàng “vớ vẩn”. Về bỉm, em chỉ tin dùng 3 loại Doctor Pia ( rẻ và chất lượng cao), Merriess (chất lượng cao nhưng đắt), Goon (chất lượng, đắt nhưng hay được khuyến mại), còn về khaorn sữa, chất lượng vẫn phải đề cao, không vì tham rẻ mà mua bừa bãi. Thu nhập thấp nhưng con cái vẫn phải ăn đủ chất dinh dưỡng. Em cũng chỉ mua các loại sữa của Việt Nam cho con dùng vẫn đảm bảo dinh dưỡng và an toàn.

Về chi tiêu cho bản thân, em tìm mọi cách tiết tiệm. Quần áo, em thường xuyên săn đồ thùng từ những kiện hàng của Hàn Quốc nên giá rẻ mà vẫn thời trang, chất lượng. Áo cũ nếu mình không mặc vừa có thể trao đổi đồ hoặc đem thanh lý.

Chi tiêu ăn uống là một khoản khá lớn, nên em cân nhắc thường xuyên đi chợ vào đầu tuần và giữa tuần, chịu khó đi xa đến các chợ ngoại thành sẽ rẻ và chất lượng thực phẩm cũng khá ổn. Thực phẩm được cất giữ trong tủ lạnh để sử dụng dần cho cả tuần.

Trước khi đi chợ, em cũng phải tính toán, mang theo số tiền vừa đủ chứ không mang theo quá nhiều. Với số tiền vừa đủ như đã tính, vẫn có thể chuẩn bị một bữa ăn cho gia đình. Thực đơn cho con cũng phải lên kế hoạch.

Để tiết kiệm hơn, em không ăn ngoài hàng mà đem cơm từ nhà đến công ty ăn, tiết kiệm được 20-30 nghìn đồng/bữa.

Với những đồ dùng trong gia đình có mức giá lớn thì 2 vợ chồng ngồi lại bàn bạc và lên kế hoạch mua khi thực sự cần thiết. Tiêu chí em đề ra là tránh lãng phí mua những đồ dùng vặt mà chưa cần thiết bởi: “Tính từng món đồ có thể giá trị thấp nhưng khi cộng lại hàng tháng thì tổng giá trị lại tương đối lớn. Vì vậy em cố gắng không mua sắm theo cảm hứng mà phải theo bảng dự trù có sẵn (thói quen này chị em mình hay mắc phải lắm đây ạ).

Việc tính toán, thắt chặt chi tiêu đã giúp em đảm bảo tiêu dùng trong gia đình. Tính toán các loại chi phí bắt buộc từ thuê nhà, tiền học cho con, tiền ăn uống đi lại, em cho biết thường tiết kiệm được khoảng 2 triệu mỗi tháng phòng khi “bất trắc” và dành dụm mua nhà – dù đây là giấc mơ xa vời của vợ chồng em trong hoàn cảnh hiện tại.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trịnh thị thúy quỳnh
    Đang tải...

2. lonely202

lonely202 Bắt đầu tích cực

lương mình 7 triệu mà nuôi bản thân vẫn không đủ mẹ nó à :(

3. nhạn phạm nhạn 90

nhạn phạm nhạn 90 Thành viên tích cực

lương e cũng có 5 củ, tháng nào hết tháng đó ạ, nay mai cũng phải học cách tiết kiệm của mẹ cháu

4. Thanh Đan

Thanh Đan Thành viên sắp chính thức

em cũng được 5tr mà chi tiêu có vẻ khó khăn quá, mai thử làm theo cách của mẹ nó thôi

5. caotranhoang

caotranhoang Thành viên chính thức

hic,từ mai cũng phải học cách tiết kiệm như mẹ thôi!!!

6. menghe2407

menghe2407 Westman- giày da Việt!

không hiểu mn ăn gì mà 1 tr 1 tháng?

7. trịnh thị thúy quỳnh

nhưng mà 2 vợ chồng thì cũng được gần chục ròi, chi tiêu tiết kiệm với mua quần áo mình mặc rẻ chút là được mẹ nó ạ

8. trịnh thị thúy quỳnh

mình cứ phải chia từng khoản ra từ đầu tháng mẹ nó ạ, cứ cầm 1 cục tiêu thì tiền nứi cũng hết, em ngày sinh viên làm thêm với bố mẹ cho còn nhiều hơn lương bây giờ, ấy thế mà tháng này cuối tháng cũng cháy túi

9. trịnh thị thúy quỳnh

trời ơi, mẹ nó ơi, vợ chồng em đâu có ghi 1trieu 1 tháng ;(((( nhà em tiền ăn 1 tháng chi khoảng từ 1,5-2tr ạ :'(

10. trịnh thị thúy quỳnh

Các mẹ chứ chia ra thành từng khoản là được ạ

11. bexinh_12

bexinh_12 Bắt đầu nổi tiếng

Nhà em chả dành dụm được đồng nào, ngó đi ngó lại có khi còn âm ấy chứ. Phải học mẹ này thôi.

12. nhạn phạm nhạn 90

vâng, e sẽ chia đều chia đều chia đều, hihi cũng khó mn nhỉ đôi khi gọi là có nhiều khoản phát sinh nữa

13. trịnh thị thúy quỳnh

Các mẹ nó ạ, cái này tưởng như vô lý nhưng mà tính toán kỹ thì không vô lý đâu ạ, thế này nhé, em tính cho các mẹ nè:
    Lương em và chồng được 9tr5 sau khi đã trừ tất cả các loại công đoàn với cả bảo hiểm ở công ty rồi ạ.
    - Tiền ăn: một bữa 5-70k, lúc con chưa ăn dặm thì 2 vợ chồng ăn cả, con ăn dặm thì 20k để mua thịt hoặc tôm cá cho con: 1 tháng chi từ 1tr5-2tr tiền ăn ..... Khoản này em cố định là 2 triệu nhé
    - Tiền nhà, điện, nước (vợ chồng em phải thuê), em thuê khu long biên chỗ vắng và dân trí thấp nên nhà rẻ, dù xấu nhưng mình cgang ở gọn gàng sach sẽ vẫn ok: 1tr5
    - Hai vợ chồng có xe máy nhưng em thường chọn cách đi làm bằng xe buyt vàu an toàn lại tiết kiệm. mõi tháng 2 vợ chồng hết 400k
    - Bỉm cho con, 2 bịch Doctor Pia, sữa 2 hộp About hết tổng cộng khoảng 1tr5, con được 2 năm thì em rèn con cách đi vệ sinh vào bô còn dư ra tiền bỉm thì em mua thêm sữa cho con. tổng chỗ này là 1tr5 nhé, các mẹ có thể tkiem hơn bằng cách sản trên fb của hãng mà mua hàng sale.
    - Sữa tắm, bột giặt, dầu rửa bát, muối, mắm, mì chính., giấy vệ sinh các mẹ cũng nên mua loại Hà Nội vì hơn 6 chục 1 bịch hơn 10 cuộn giấy dài, dai, dùng lâu hết. các mẹ hạn chế dùng mì chính thay vào đó là dùng bột canh ấy, mì chính và bột nên không tốt cho trẻ đâu và ng lớn cũng vậy nên nhà em cắt hẳn, gia vị chỉ cần bột canh, nuối trắng, mắm, tường, tương ớt, cà.... ...... 500k/1 tháng, cái này thì 1 tháng em mua để vài tháng dùng nên mỗi lần mua là em mua hẳn túi to với lọ to rồi chiết ra lọ nhỏ dùng dần.
    - Ăn sáng cho vợ chồng con cái, cái nầy em phải dậy sớm đi chợ sáng mua luôn cả đồ nấu ăn cho cả ngày ạ. Đồ ăn sáng chả 3 người: 20k/ngày x 30 ngày = 600k
    - Quỹ phòng rủi may đi đương, giỗ chạp cưới xin, mua quần áo( mua ít và đủ mặc thôi ạ :D) ,,,, 2 vợ chồng mỗ người cầm 500, hạn chế các cuộc nhạu nhẹt tụ tập không cần thiết.
    - Còn dư 2tr em bỏ ống heo, mùa hè thì vợ chồng con cái kéo nhau đi bán thêm ít trà đá nước hoa quả ngâm buổi tối kiếm thêm mấy chục dư, đến lúc con đi học thì nhà em trích từ khoản này cộng tiền bỉm sữa 1tr5 vì tầm 3 tuổi em cho con đi học mầm non rồi, lúc này cai sữa và ăn com hoặc cháu rồi ạ, sữa ngoài thì 2-3 tháng mới hết 1 hộp thôi.
    Các mẹ cứ cố gắng tiết kiệm từng khoản một được bao nhiêu thì cho riêng vào chỗ gọi là quỹ rủi ro mà 2 vợ chồng em mỗi người 500k ấy ạ. Ngoài ra cuối tuần thì vợ chồng con cái lại đi bê nhau ra ngoài chỗ gần nhà bán cốc nước hoặc bán qua mạng mấy loại nước ho quả, được cốc nào thì lãi cốc đó, em bán rẻ hơn ng khác nên cũng được khách mua nhiều ủng hộ, chỗ tiền lãi em không bỏ heo tkiem mà quay vòng vốn hoặc cho thẳng vào quỹ rủi ro

Sửa lần cuối: 8/6/2016
  14. trịnh thị thúy quỳnh

Lúc đầu cũng uất và nhục khi tiêu kieerudef xẻm với chia chia như này lắm mẹ nó ạ, nhưng lâu dần nó quen thôi ạ D đi ngoài đường có cái váy đẹ ngắm xong đi về :D

15. trịnh thị thúy quỳnh

thế nên nhiều ng k thể tkiem đc ạ, vch e cũng từng khủng hoảng tràm trọng ấy ạ nhưng sau cố gắng thì dần thành quen ạ

16. trịnh thị thúy quỳnh

cố lên mẹ nó ạ, lúc đầu khó khăn, đau hơn cả đau đẻ ấy, nhưng sau dần nó quen ạ :(

17. nhạn phạm nhạn 90

em hơi bị ngưỡng mộ mẹ cháu đấy

18. trịnh thị thúy quỳnh

vất lắm mẹ nó ạ, phải tính toán cẩn thận đấy ạ, vợ chồng em mất cả gần năm giờ nó mới ổn định được như này xong mới dám bầu bí sinh con đấy ạ

19. trịnh thị thúy quỳnh

Nghĩ mà thấy bố mẹ ở quê muoi mình giỏ thật, ăn học đoàng hàng mà chả có lương lậu cứ mấy việc nông quanh năm thôi

20. thanhthanh2015

thanhthanh2015

đọc để lấy động lực nào