Tranh luận: Các Mẹ 9x Lương Tháng Bao Nhiêu Và Dành Được Bao Nhiêu Rồi Ạ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Quynhbily, 5/6/2016.

1. huyenthu86

huyenthu86 Tỏi đen giảm men gan, mỡ máu,phòng chống ung thư

2. nguyentuyentb

nguyentuyentb Bắt đầu tích cực

Công nhận bạn chi tiêu giỏi thật, mình 93 nhưng năm nay mới ra trường vừa mới đi làm lương tháng cũng hơn 4 tr mà chưa đến cuối tháng đã hết r ý chứ đừng nói tới tiết kiệm. :(

3. nhatminhpq

nhatminhpq Thành viên đạt chuẩn

GIờ 2vc cũng có 100tr để lưng rồi

4. Mẹ Bích Phương

Mẹ Bích Phương Thành viên tập sự

Bạn như vậy là quá giỏi rồi, mình cũng có đứa em gái sinh năm 94 luôn. Trước tối ngày đi chơi, đi bar, rầu hết sức luôn. Sau tự dưng thích bán hàng gì trên mạng. ban đầu mình cũng lo lắng lắm, k biết làm được bao lâu. Sau tự dưng thấy siêng năng hơn hẳn, chạy tới chạy lui , đọc tin tức làm đẹp này nọ. Mình tò mò mới biết nó bán cho mỹ phẩm crotena online, nó nói nó thích em tư vấn bên đó tư vấn hay quá, tư vấn luôn cách sống này nọ, Sau thay đổi hẳn luôn. Giờ tự nó lo đóng tiền học, tiền ăn luôn được rồi. Tư vấn giờ không đơn giản là tư vấn sản phẩm nữa mọi người ạ, cũng ngạc nhiên thật á chứ.

5. Quynhbily

Quynhbily Thành viên đạt chuẩn

Các chị ơi, tất cả là sự quyết tâm thôi ạ, em có mục đích cho tương lai rõ ràng lên từ bây giờ em phải tiết kiệm tích góp cho tương lai, nên mới quyết tâm được vậy, chứ lương của em thấp mà nếu ko biết tiết kiệm nữa thì còn bị âm ý chị ạ. :( tất nhiên là nhiều khi cũng muốn mua này nọ lắm cơ mà thôi cố gắng mình vẫn còn đồ dùng tốt thì ko mua nữa, cái gì hết thi mới mua, chứ nhiều người mua vô tội vạ, với cả ăn uống thi thoảng bọn em vẫn tụ tập bạn bè mà ăn uống cũng đơn giản thôi ạ :) đâu ần phải ăn sang đâu em mới ra trường lấy đâu ra tiền, còn nhiều khi vẫn về nhà với bố mẹ ý :) các chị cố lên nhé. em chia sẻ để học hỏi các chị mà thấy chị nào cũng kêu chưa tiết kiệm được nên em cũng hơi nghi nghi ý, haha :)

6. Khôinguyênperfume

Khôinguyênperfume Thành viên chính thức

Bái phục b ý. Trc chưa có gd t tiêu 1minh vèo hết tháng lương. H có con cái biết tiết kiệm rồi cũng vèo cái hết đống tiền. T bị tiêu nhiều vào ăn uống và quần áo. K bóp lại dc

7. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

đúng rồi...vis dụ nhà 1t, ăn trưa 5ook, nhưng tối và sáng góp 500k ăn...4 người 2t mà ăn cá thịt, thịt bò...chả thiếu thứ gì là mình hơi khó hiểu..vì ăn sáng cho 4 người phải ít nhất 600k, 400k...cho mắm muối, gạo ga, điện xà phòng....còn 1tr chia 30 tối...với 30k mỗi tối....uhm....thế thì ko thoải mái cho 4 người đc....giờ đi chợ mang 200k mà nhiều hôm ko tự tin ý...mà e ấy còn toàn mặc đồ shop...dù giảm giá...thì hàng shop cũng ko dưới 150k đâu...tháng lương thứ 13 cũng thêm 5t thôi mà...vị chi là nhà và ăn đã mất 2t...chỉ tiết kiệm đc gần 3t/tháng thôi....1 năm tk đc gần 36t...mà còn khoản tết lễ, đám sứ..
    có thể lương em ấy gần 5t...nhưng thưởng mỗi tháng phải tầm gần 2t chứ ko phải 500k nên mới tiết kiệm đc..40t, 50t...nói chung với thu nhập gần 7t và phải rất kiệm mới đc..

Sửa lần cuối: 10/6/2016
  8. Hương Giangg

Hương Giangg Thành viên đạt chuẩn

Các bạn dành dụm được bao nhiêu rồi ah

9. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

e đi chợ mà cầm tờ 200k e cảm giác lo lo, đơn giản e cứ nói như nhà e đi chợ hàng ngày, phải có đồ mặn, canh và xào. thịt bò cứ 24k/ lạng. lợn rồi rau. mua tiết kiệm 1 bữa 3 ng cũng ngót 80k. xong còn hoa quả. vị chi cả ngày tiết kiệm lắm là hết 150k >> 1 tháng cũng đã 4.500k rồi. chưa kể gạo, mắm, muối, ga. gọi là đồ shop thì nói thật từ shop định nghĩa như nào nhỉ? vào 1 cửa hàng mua coi như là shop? ko phải mua trong chợ? hay là mua hàng shop có tên tuổi như elise, 7am, uni.... thì gọi là shop.

Nên e thấy chi tiêu 1 tháng tầm 2tr cả tiền nhà tiền ăn và dành ra là 3tr tiết kiệm >> cuối năm chạy đua lắm mới để đc 50tr ấy. nhưng dù sao có quyết tâm có mục tiêu vẫn tốt, như e thì nhiều khi nghĩ viển nghĩ vông xong lại kệ cho nó trôi đi, cuối năm đc bao nhiêu thì đc. xưa nghĩ nhiều lắm nhưng ko thành nên giờ kệ

nguoikhiemthi thích bài này.
  10. hanloan905

hanloan905 Thành viên chính thức

Bạn chi tiêu như vậy là khó rõ ràng rồi mà, bạn cứ theo như vậy mà phát huy thôi, nếu quyết tâm chắc chăn 50tr sẽ ở trong tầm tay của bạn.

11. tungthanhto

tungthanhto Thành viên chính thức

ô, 50tr/năm thì mỗi tháng phải tiết kiệm 4 triệu á gần bằng lương mình rồi bạn í thật giỏi

12. thanhthanh2015

thanhthanh2015

vào có động lực tiết kiệm nào

13. HD1712

HD1712 Thành viên đạt chuẩn

Chị 10tr vẫn ko có đồng nào. Cảm thấy xấu hổ ghe gớm

Phan Thị Hoan thích bài này.
  14. Phan Thị Hoan

Phan Thị Hoan chuyên cung cấp đặc sản tây bắc chất lượng cao

Ngưỡng mộ mn lương 10tr/Th,

15. HD1712

HD1712 Thành viên đạt chuẩn

Chả làm dc gì mẹ ấy ơi. 10tr là sau khi trừ bảo hiểm và thuế rồi ý. Vẫn bay hết

16. Quynhbily

Quynhbily Thành viên đạt chuẩn

Vào đọc thấy các mẹ bình luật xôm xả mà vui quá tá, à em đâu có nói tiền ăn cả bữa sáng đâu, tiền ăn bữa tối và chuẩn bị cho trưa hôm sau đi làm ăn thôi, sáng ai nấy tự túc chứ dậy đi làm còn chiến đấu lắm mới dạy được huống chi ăn sáng :) tất cả em chia sẻ là sự thật, em biết các mẹ ở đây vẫn còn nhiều người dấu nghề lắm, haha. nói tật em cũng ko hiểu mọi người ăn chi mà tốn kém quá vậy tui em ở cũng 2 đứa vẫn đi học và 2 đứa đã đi làm. bữa ăn cũng đầy đủ ko thiếu tháng 2 ngày 15 và mùng 1 âm em mua hoa quả ăn và thắp hương. chỉ là em ko đi ăn hàng, thèm thì em tự mua làm ăn tính em cũng thích ăn hàng nhưng được cái biết nấu nướng nên mua về tự làm cho rẻ :) đã đề ra mục tiêu chiến đấu là phải chiến đấu đến cùng. các mẹ vào tiếp tục buôn cho co không khí cùng nhao tiết kiệm nhé. cuối năm thành tích của em thế nào em lại làm quả top tiếp báo cáo :) chúc các mẹ cuối tuần vui vẻ và đừng chi tiêu quá đà nhé, hì hì

17. snow_rainbow

snow_rainbow

Mình 90. Đt tự mua, tự đổi từ ngày đầu dùng đến h vài cái nhg k ham ip, cái nào dùng ngon thích là dc. Nhà mình ở đây, 4 năm đại học ngoài tiền học thì tiền tiêu tự kiếm. Đi làm thì tháng nào cũng đưa mẹ 2 triệu, rồi bảo hiểm. Rồi tự đổi xe. Lương mình k cao, hơn 5tr,nhg mình k sắm sửa nhiều, chỉ ăn, chơi cũng khá ham vui. Nói chung sống thoải mái lúc nào cũng có tiền, đủ để lâu lâu lại cho người nhà vay vài triệu rồi vài chục triệu , huhu

18. quangcaoalphabeta1

quangcaoalphabeta1 Bắt đầu tích cực

Mình hơn tuổi bạn, đã có gia đình, nhưng mình rất phục bạn về cách mà bạn chi tiêu, ở đây là sự hợp lý chứ chắc không phải là tiết kiệm nữa rồi. Rất mong là nhiều người trẻ được như bạn, để họ đạt được những thứ nhìn thấy được như xe, máy tính và nhiều thứ tích cực kia hơn là đổ tiền quá mức vào các cuộc vui.

19. muathu.clht

muathu.clht Thành viên rất tích cực

Mình 91, trước sinh viên cũng tiết kiệm đc khoảng 30tr. Sau từ ngày đi làm đc 1 năm tới giờ , lương khoảng 10tr nhưng tiêu hết bay hết nhẵn. So với b mà ngại. Hiện giờ chắc tổng tài khoản của mình là 60tr ( mới mua 1 số vật dụng vd Tủ lạnh 9tr :( ). Đang lên mục tiêu tiết kiệm mà khó thực hiện quá

20. thaovy1

thaovy1 Thành viên chính thức

Em nghĩ là phải tiết kiệm triệt để từng tháng mới để ra được số tiền như dư định. Em thì lương tháng không ổn định, tháng nhiều tháng ít.