Cần giúp: Cai Nghiện Ipad Và Chỗ Chơi Con Con Trẻ

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi babybaby_care, 10/6/2016.

1. babybaby_care

babybaby_care Thành viên tập sự

Chào các mẹ, em là thành viên mới của hội, mong học hỏi kinh nghiệm từ các mẹ đi trước ạ.

Chẳng là nhà em mới có 1 bé thôi, nhưng mà vợ chồng bận quá cũng ít chơi được với con. Đi làm về nấu cơm nước cũng muộn. Ở nhà các mẹ có cho bé nhà mình chơi điện thoại, hay chơi điện tử trên ipad không? Giờ thấy thấy trên mạng nói nhiều hậu quả của việc cho trẻ dùng ipad chơi điện tử có ảnh hưởng không tốt em đang lo quá không biết làm thế nào để bỏ thói quen đấy cho con đây. Có mẹ nào có kinh nghiệm về việc “cai nghiện” ipad cho con trẻ thì mách em với. Em cảm ơn các mẹ nhiều ạ. >”<

Thêm 1 điều nữa ạ, thỉnh thoảng cuối tuần gia đình cũng đưa bé đi chơi ở mấy trung tâm thương mại, nhưng mà em thấy không khí nó cứ sao sao ấy ạ. Em muốn có chỗ chơi ngoài thiên nhiên cho con hơn. Cuối tuần này em với chồng cũng rảnh rỗi, các mẹ có chỗ chơi nào bổ ích cho trẻ nhỏ thì em tham gia với ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi babybaby_care
    Đang tải...

2. ngocoilangoc

ngocoilangoc Thành viên kỳ cựu

Nhà mn ở đâu. Mình rất k thích cho con vào mấy trung tâm thương mại, không khí ngột ngạt và rất tốn tiền. MN có thể đưa bé đi dạo những công viên và hồ quanh nhà, tùy khu vực. MÌnh thấy ở Cầu Giấy thì có công viên cầu giấy khá ok, trò chơi đa phần miễn phí nhưng rất đông. Hoặc Công viên Nghĩa Tân... Nếu ở khu Giải Phóng - Giáp Bát có Công viên Thống Nhất hoặc CV Yên Sở. CV Yên Sở là cv du lịch, bạn có thể rủ thêm một vài gia đình đến vừa cho con vui chơi, vừa cắm trại. Khu Long Biên có Ecopack cũng được...

3. babybaby_care

babybaby_care Thành viên tập sự

Em ở Cầu Giấy ạ. Thỉnh thoảng thì cũng cho bé nhà em ra công viên CG chơi, nhưng mà cũng chỉ đi dạo rồi nghịch ngợm đất cát. Có chỗ nào người ta hay tổ chức hoạt động vui chơi cho trẻ em không ạ? Giống như tô màu vẽ tranh hay chơi đông vui ý ạ. Ngày xưa em có lên công viên gì mà gần đường Quang Trung ấy. Thấy có mấy trò vẽ tranh cát, tô màu cũng hay mà xa quá không cho bé đi được.

4. Michelle.Dinh

Michelle.Dinh Thành viên tập sự

Chào bạn,
    Tôi hiểu rằng vợ chồng bạn quá bận để chơi với con, nhưng một tuổi quá bé để sử dụng ipad.
    Ở độ tuổi này, bât cứ hoạt động nào bạn làm cùng bé đều có nghĩa là bạn đang chơi với bé.
    Tất cả những gì bé cần là chơi cùng bố hoặc mẹ, khu vui chơi thực ra không quá đặc biết với bé đâu
    Ví dụ như:
    - Đưa bé đi hiệu sách và giúp vé chọn sách để tô màu hoặc đọc tại nhà
    - Đưa bé đi chợ, cùng bé chọn hoa quả và về nhà bổ, làm nước quả
    - Đưa bé đi siêu thị, cùng chọn thực phẩm hàng ngày, nói chuyện, hỏi ý kiến của bé...

Tại nhà, bạn có thể đọc truyện cho bé, cho bé nghich nước, chơi đồ chơi, hoặc tìm những nhóm trẻ tương đương tuổi ờ gần nhà để bé chơi cùng.
    Hai vợ chồng hãy cùng sắp xếp thời gian nhé, 5 năm đầu đời là thời gian bé cần cha mẹ nhất đó.

Bạn cũng có thể vào xem trang Fb của tôi ở phần chữ kí, có rất nhiều hoạt động phù hợp cho bé dưới 18 tháng.

5. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

trước tiên cai nghiện ipad bằng cách cho chơi đồ chơi mn ạ

6. Mẹ bé Cá

Mẹ bé Cá Tất cả vì con em chúng ta

- Đưa bé đi hiệu sách và giúp vé chọn sách để tô màu hoặc đọc tại nhà
    - Đưa bé đi chợ, cùng bé chọn hoa quả và về nhà bổ, làm nước quả
    - Đưa bé đi siêu thị, cùng chọn thực phẩm hàng ngày, nói chuyện, hỏi ý kiến của bé...
    ý kiến của mẹ rất hay, cho con tham gia làm vk nhà cùng, vừa phát triển ý thức, lại vừa trông dc con

7. giasutrehanoi

giasutrehanoi Gia Sư Trẻ Hà Nội - Chọn gia sư như ý

Ôi sở thú, công viên, rạp xiếc... Mình thấy ở thú là trẻ thích lắm, lại gần gũi với thiên nhiên. mẹ có thể cho bé tới chơi, ngoài ra còn một số nơi trẻ có thể được thử làm các nghề nghiệp khác nhau như ở Time City đó mẹ nó. À còn nhiều nơi như nông trại giáo dục ở cách thành phố 20km mẹ nó có thể cho con tới.

8. me iu nghé

me iu nghé

con mình cũng lười vận đông lắm! chẳng có chỗ mà chơi

9. mecunchanh

mecunchanh Thành viên tập sự

Hay là cho con đi học làm khóa học làm đồ chơi khoa học đi bạn :) mình với con cũng đi một buổi rồi, vui lắm. Xong còn được mang đồ về nữa

10. vagrifood

vagrifood Thành viên chính thức

Cất iPad, smart phone vào trong tủ, con bạn sẽ không có gì để chơi :)

11. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

mình cũng cho con dùng ipad xem các video của trẻ em, quà tặng cuộc sống lúc bận nấu cơm chiều, hị

12. thanhson1975

thanhson1975

minh cho con chơi vào dịp hè thôi, vào năm học là cất hết

13. 87mebin

87mebin Thành viên rất tích cực

Mình cũng hay cho con xem mấy chương trình của trẻ con như: tự đọc truyện cổ tích, một ngày cũng không đến 1 tiếng thì có hại ko các mẹ nhỉ? vì nhiều khi phải lấy cái đó dụ thì bé mới chịu ấy ah :( ( con bé nahf em đc 2 tuổi ah )

14. Chess For Kids

Chess For Kids Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ cũng buồn cười. Cha mẹ mà cứng rắn thì sao phải lo con ko cai được?

15. dao2016

dao2016 Thành viên tích cực

chuyện không phải của riêng nhà nào...