Tranh luận: Cho Bé Tự Chơi Đồ Chơi Hay Chơi Đồ Chơi Cùng Bé!?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi kennytrinh, 13/6/2016.

1. kennytrinh

kennytrinh https://www.facebook.com/xuongmockennyplatform/

Chào các mẹ,
    Em đăng bài này không phải để PR hay câu View để bán đồ chơi mặc dù em làm về đồ chơi gỗ thật!! :p:p:p

Em đăng bài này để chia sẻ quan điểm của em về nuôi dạy và chơi cùng bé! :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    Hiện nay em thấy bố mẹ hay lựa chọn đồ chơi cho con theo mấy xu hướng sau, mà cá nhân em không thấy hợp lý lắm!! :D:D:D:D

1. Đầu tiên phải kể tới việc các bố mẹ quẳng cho con ngồi chơi Ipad hoặc điện thoại 1 mình với mục tiêu: Cho nó chật tự để còn làm việc!! :oops::oops::oops:

2. Tiếp theo là mua đồ chơi điều khiển hoặc tự động như xe điều khiển, búp bê biết hát.... với mục tiêu: Ờ thì nó thích và nó chơi 1 mình cũng được, đỡ bị mệt!! :confused::confused::confused:

3. Và 1 phong cách là đồ chơi thông minh với mục tiêu ép con học trở thành thiên tài từ bé!! :eek::eek::eek:

.....

Về cá nhân em, em thấy mấy đồ chơi kiểu này và các cho con chơi kiểu này không ổn lắm!! Trẻ dễ tự kỷ và không sáng tạo, kể cả đồ chơi thông minh cũng ko giúp bé thông minh hơn nếu bố mẹ ko chơi cùng bé và giúp bé vận động, tìm tòi và phát huy tính sáng tạo trong khi chơi!!

Đại loại đây là ý kiến của em, các mẹ có ý kiến gì thì comment cho xôm nhé!! Em muốn chúng ta thảo luận để đưa ra được đồ chơi và phương thức chơi giúp trẻ việt phát triển. Chứ ko muốn lại có 1 thế hệ KHÔNG CHỊU PHÁT TRIỂN như chúng ta bây h ah!! :p:p:p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kennytrinh
    Đang tải...

2. menghe2407

menghe2407 Westman- giày da Việt!

dành thời gian chơi cùng con là tốt nhất.

3. thuvtt1

thuvtt1 Thành viên sắp chính thức

Nếu có thời giạn bạn nên chơi cùng bé! Bé sẽ có cảm giác vui hơn rất nhiều! Tránh để bé tự chơi nhiều sẽ gây chứng tự kỷ nhé!

4. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

nên kết hợp cả 2. bé cần có lúc chơi cùng bố mẹ và cũng cần có lúc khác chơi 1 mình

5. Sách vải - Quiet Book

Sách vải - Quiet Book Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ, bé nào cũng thích được chơi cùng với người khác nữa chứ không thích chơi 1 mình đâu ạ. Tất nhiên làm cha, mẹ sẽ có những lúc chúng ta bận và muốn con tự chơi 1 mình hoặc với bạn. Chúng ta hãy cố gắng thu xếp và được gần gũi các con của mình, tăng độ tương tác thì con sẽ vui hơn, và học hỏi được nhiều hơn. Thời gian vàng của con sẽ trôi qua nhanh lắm, mình để phí bố mẹ ạ.

Xin giới thiệu 1 loại hình Sách Vải mới cho bé từ 0 - 6 tuổi, sách được làm thủ công, tích hợp các trò chơi giúp bé khéo léo hơn, nhận thức màu sắc, hình khối, số, chữ, thiên nhiên, con vật.... Các con không hề nhàm chán vì mỗi lần chơi, con lại tưởng tượng và tương tác với người cùng chơi 1 cách mới mẻ.

Bố mẹ tham khảo thêm nhiều mẫu sách tại page https://www.facebook.com/SachVaiQuietBook

[​IMG] [​IMG]

6. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

nếu có thời gian thì chơi cùng con là tốt chứ sao ạ

7. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Chơi cùng nhau vui hơn chứ ^^

8. Susu074

Susu074 Thành viên tập sự

E cố gắng thu xếp dành thời gian chơi với con, để con 1 mình nhiều lúc cũng thấy thương thương sao á, không thì cũng phải rủ thêm 1, 2 cháu nữa đến chơi cùng. Bí quá thì mới để chơi 1 mình thôi.

9. dương quang trung 999

dương quang trung 999 Thành viên đạt chuẩn

Hãy thường xuyên chơi cùng trẻ, nhưng cũng nên dành time cho trẻ có khoảng time riêng tư để trẻ tự phát triển tự do tư duy và vận động nhé

10. Mẹ bé Cá

Mẹ bé Cá Tất cả vì con em chúng ta

Có thời gian thì nên chơi cùng bé bố mẹ ạ