Thông tin: 8 Dấu Hiệu Cảnh Báo Bạn Đang Là Bà Mẹ ‘trực Thăng’

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Kún iu, 13/6/2016.

By Kún iu on 13/6/2016 lúc 3:20 PM
  1. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

Phụ huynh trực thăng (helicopter parents) là khái niệm chỉ các ông bố bà mẹ luôn lởn vởn như chiếc trực thăng xung quanh con cái để giám sát và bảo vệ chúng một cách thái quá. Nếu bạn có một trong những dấu hiệu dưới đây, có thể bạn cần nới lỏng vòng tay của mình.

1. Bạn làm bài tập hộ con

Tất nhiên, bạn không trực tiếp viết câu trả lời lên giấy nhưng bạn cứ ngồi ngay đó nhìn con làm từng câu một. Rồi nếu con làm sai, bạn nhanh tay nhảy vào và chỉ ra lỗi sai trước khi con kịp tự nhận ra. Bạn luôn đảm bảo con phải nộp một bài làm hoàn hảo cho cô giáo.

2. Bạn chọn quần áo cho con mỗi khi ra ngoài

Bạn luôn sợ để con tự chọn thì sẽ chẳng cái gì hợp với nhau cả.

3. Bạn luôn để mắt tới giáo viên

Tất nhiên bạn biết điều gì là tốt nhất cho con. Và bạn cũng muốn đảm bảo rằng những người có tác động tới cuộc sống của con bạn cũng biết điều đó. Bạn luôn muốn nhắc họ nhớ điều đó mỗi khi có cơ hội.

4. Khi con chơi với bạn, bạn trở thành trọng tài, gợi ý con nên chơi gì và đảm bảo rằng chúng sẽ chơi đúng như thế

Bạn ngăn trẻ tự nghĩ suy nghĩ, vậy làm thế nào để chúng học được mọi thứ hoặc tự tìm thấy thứ thích hợp với mình?

5. Lịch trình của bạn toàn là những hoạt động của con. Bạn không dành thời gian cho mình.

Bạn ngồi trên hàng ghế khán giả khi con chơi thể thao, bạn đợi con trong hành lang, bạn nói chuyện thường xuyên với giáo viên của con, bạn biết điểm mạnh, điểm yếu của trẻ… Nhưng bạn thậm chí chẳng có lúc nào cho bản thân.

6. Bạn xem xét và kiểm tra tất cả đồ ăn mà trẻ ăn và tất cả đồ chơi mà trẻ chơi. Bạn thích sắp xếp đồ chơi cho con và nấu bữa trưa cho con mỗi ngày.

7. Bạn không ngại khuyến khích và thúc ép trẻ thể hiện khả năng

Bạn thích tiệc tùng và tụ tập để con bạn có thể tỏa sáng. Ở đó, bạn chứng minh rằng mình là một phụ huynh tuyệt vời và con bạn là một đứa trẻ siêu phàm.

8. Bạn quản lý được cả lớp học của con và bạn dám chắc mình có thể làm tốt hơn cô giáo.

Nếu bạn nhận thấy mình trong những điểm trên đây thì cũng không cần phải lo lắng. Làm cha mẹ luôn đi liền với sự cân bằng. Miễn là bạn không làm quá thì mọi chuyện vẫn ổn. Hãy tìm thứ gì đó thư giãn bản thân, bạn xứng đáng được nghỉ ngơi.

8 dấu hiệu cảnh báo bạn đang là bà mẹ "trực thăng"
    Dấu hiệu cho thấy bạn là bố mẹ "trực thăng"
    Sự khác nhau giữa kiểu cha mẹ "trực thăng" và cha mẹ hiểu "ngọn hải đăng"

Theo: Nguyên Thảo
    Nguồn: vietnamnet.vn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Kún iu
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Kún iu, 13/6/2016.

1. quangcaopanda
      quangcaopanda
      có 3/8 dấu hiệu. cơ mà mình thương con nên mới vậy. đến lúc trẻ lớn rùi thì sẽ thay đổi chứ
    2. olivo
      olivo
      Oi so qua
      Khong can than minh la ba me truc thang mat
    3. Tâm Bùi
      Tâm Bùi
      E có 4/8 điều :( e chắc là 1 bà mẹ trực thăng rồi
    4. Linh cafe
      Linh cafe
      May quá em k phải là bà mẹ trực thăng.
    5. ngocdiep1990
      ngocdiep1990
      đúng là mẹ nào cũng thương con, nhưng cũng không nên thể hiện tình cảm quá sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của bé mẹ nó ah
    6. Ngọc Anh Lizzy
      Ngọc Anh Lizzy
      Chết thật, sắp thành bà mẹ trực thăng rồi :(
    7. Ngọc Anh Lizzy
      Ngọc Anh Lizzy
      Cũng biết là thế mà nhiều khi bận rộn làm gì có thời gian cho con mấy, lúc nào được là dành hết cho các bạn ý mà
    8. VH Hoàng Phúc
      VH Hoàng Phúc
      mình 4/8 nhung thấy thuong con nên cu qtam lo lắng cho con thoi, chả nghi ngợi gì
    9. Lan Hương
      Lan Hương
      Ôi lại là trực thăng mất rồi! Phải làm sao để nâng cấp thành phản lực đây các mẹ ơi?
    10. Thuhang121
      Thuhang121
      3/8 điều, có khi nào em là mẹ trực thăng @@
    11. Wecanimmigration.com
      Wecanimmigration.com
      Ngồi ở sân chơi cả ngày để trông chừng cậu nhóc 10 tuổi chơi với đám bạn. Mặc dù ở tuổi này, cậu bé hoàn toàn có thể chơi đùa một cách độc lập.
    12. Lan Hương
      Lan Hương
      Thế nghĩa là thế nào?
    13. labellevie178
      labellevie178
      Me too
    14. phanquang
      phanquang
      Nhiều bố mẹ vì thương con mà làm cho con mình mất đi tính độc lập, tự tìm tòi, tự tư duy. Đó là lý do tại sao khi lớn lên nhiều người không làm chủ được cuộc sống của mình. Nếu bố mẹ nào đang ở độ tuổi 8x hi vọng có thể nhận thức để thay đổi, để con cái mình sau này làm chủ được cuộc sống, tự lập, tự thân.
    15. Bùi Hào Nam
      Bùi Hào Nam
      Với mấy dấu hiệu này thì nhiều mẹ là trực thăng rồi, hì. :)
      phanquang thích bài này.