Kinh nghiệm: Bố Mẹ Làm Gì Khi Con Sợ Đến Lớp

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Pe-iu, 1/7/2016.

1. cunbongbuoi

cunbongbuoi Thành viên tích cực

Đang tải...

2. cunbongbuoi

cunbongbuoi Thành viên tích cực

Bé nào cũng thế mn ạ, chỉ 1 tuần thôi là đâu vào đấy hết, bộ môn này em kinh qua hết rùi

Pe-iu thích bài này.
  3. Pe-iu

Pe-iu Thành viên mới

Đúng thế. Nhưng bố mẹ cũng qtrong b ạ. Đến lúc phải nới rộng vòng tay để con quen dần vs cs tự lập rùi mẹ a

4. Út Em

Út Em Chăm Sóc Mẹ Sau Sinh

Tình trạng của nhiều bé là như vậy, bé càng lớn càng lâu quen với trường lớp mới. Đành phải chấp nhận con sẽ quấy khóc, phản đối, chống chế việc đi lớp trong 1 - 2 tuần đầu, sau đó con quen thầy cô, có bạn chơi vui, có đồ chơi đẹp thì con sẽ dần dần không phản đối khi đi lớp nữa
    Kết hợp với việc đó, mẹ nên quan tâm con hơn khi con đi lớp về nhà, mẹ hỏi han con quen bạn nào, cô cho chơi nhiều trò chơi không, cô dạy hát bài gì con hát cho mẹ nghe ...

Pe-iu thích bài này.
  5. vanmay88

vanmay88 Thành viên rất tích cực

chao các me
    trc khi bạn cho con bạn đến lớp bạn nên tìm chỗ nào mà bé cho ng quen rồi cùng đi lớp bé sẽ đỡ khóc và sợ hơn bạn ah.
    ngay trc con m cũng sợ sợ lắm đêm về ngủ giật mình, cả ngày ko chơi với bạn nào, mọi khi mở ca nhạc xuân mai thích lắm sau mỗi lần mở là con sợ khóc chạy thật xa ca nhạc... nghe thấy ai nói từ ba lô hay lớp học gì là khóc thét lên. sau nhà m cho nghỉ học đến khi đi lớp cùng với e thì lúc đó e ko sợ nữa.và e đi lớp lúc đó có chị e ko sợ nữa. bạn nên xem nếu bé hay chơi với ai cùng lứa tuổi nên cho con đi học cùng con bớt sợ hơn

Pe-iu thích bài này.
  6. mehoatrau0510

mehoatrau0510

thời gian đầu bé nào cũng thế mn ạ. cứ cho đi là quen dần thôi.

Pe-iu thích bài này.
  7. Pe-iu

Pe-iu Thành viên mới

E đồng ý vs các mẹ... Giờ con e thích đi học rùi...

8. cofhuong

cofhuong Thành viên rất tích cực

Kinh nghiệm nhà mình là các bé mới đi học, nhất là bé nào đi muộn, đều thế cả, bạn theo dõi con một thời gian, nếu sau 1 tháng bé vẫn như vậy thì nên xem lại trường và cô, nếu cần chuyển trường cho con.

Pe-iu thích bài này.
  9. hoangtube.tho

hoangtube.tho Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình cũng thế các mẹ ạ, bé được gần 20 tháng mình cho đi học, 2 buổi đầu đến lớp cháu ngoan, khóc ít, rồi nghỉ qua thứ 7, cn, đến thứ 2 đi học là khóc từ nhà, đến lớp thì quấy cô, đòi cô bế. nhưng buổi trưa ngủ ngoan, chiều đến giờ có bạn được đón mà con chưa được đón là khóc, khóc đến lúc mẹ về đón mới thôi.
    Mới đi học được 1 tuần, từ hôm qua bà cho nghỉ ở nhà rồi.Nhưng mình nghĩ phải cho đi học liên tục thì con mới quen được đúng không các mẹ?

10. westman shoes

westman shoes Bắt đầu nổi tiếng

trẻ con bây giờ tinh ý lắm! cô mà k yêu là ghét đi lớp ngay.

11. Na_xanh

Na_xanh Thành viên chính thức

Chị cứ theo dõi quan sát 1 thời gian xem vấn đề là do bé hay tác động bên ngoài thì mình mới có giải pháp chính xác được ạ. Chúc con mau quen thầy quen lớp!

12. Thep.hcckt

Thep.hcckt Thành viên rất tích cực

Tâm lý trẻ nhỏ rất phức tạp. Chị nên dành nhiều thời gian, lắng nghe và để ý xem con thực sự sợ điều gì để có phương án giải quyết. Nhiều khi đơn giản chỉ là sợ cái bác bảo vệ thôi ý :D

Pe-iu thích bài này.
  13. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Bố mẹ nào có con đi nhà trẻ đều đã và đang gặp phải vấn đề này bạn ạ. Một vấn đề rất bình thường và rồi cũng sẽ được giải quyết hết.

Pe-iu thích bài này.
  14. sunsun.shop

sunsun.shop Bắt đầu tích cực

Chị thử hỏi con xem đi học có bị bắt nạt hay chuyện gì ko mà bé sợ đến lớp. Nếu không có chuyện gì thì chị cứ nhẹ nhàng bảo bé, chắc là sẽ được thôi. Với ở nhà, mọi ng đừng chiều quá, bé sẽ thấy thích ở nhà thì càng sợ đi học. Đấy là ý kiến của em.

15. thanhthanh2015

thanhthanh2015

bạn thử tìm hiểu môi trường

ở trường của bé xem, còn đối với con thì bố mẹ phải kiên trì

16. rubinguyen1984

rubinguyen1984 Công ty xuất khẩu đồ chơi thông minh JB Wooden Toy

Nhok nhà mình y chang, bé 3 tuổi cũng mới đi học mấy ngày, mà bé khóc và nói con ko thích đi học, con sợ cô, mà bé đi học tự xúc ăn và cũng ngoan nữa, làm mình thấy lo lắng quá.

17. mebun2612

mebun2612 Thành viên tập sự

Bé nhà mình đi lớp từ lúc 11 tháng cơ, mình quyết không thuê người giúp việc mà cho con đi lớp sớm ngay khi cháu còn đang chập chững đi, mất 2,3 hôm cháu lạ nhưng rồi cũng quen, bạn đầu nên cho con đi học tư thục có camera giám sát để biết con thế nào, hồi đầu mình phải theo dõi camera lien tục, trộm vía các cô rất ân cần, nhà trường bố trí hẳn 1 cô chuyên trông cháu. Giờ cháu được 5 tuổi đi học ở trường công rồi nhưng việc đi học của cháu rất tốt, cháu thích đi lớp nên mình cảm thấy mình đã đúng khi bắt đầu cho con tiếp xúc với bên ngoài sớm.

18. myha43

myha43 Thành viên tập sự

Cái này 1 phần do tâm lý bé nữa, mình nghĩ cứ từ từ học 1 thời gian con sẽ quen.

19. Phuongdung0308

Phuongdung0308 Thành viên mới

Hầu hết các bạn đi học đều khóc bạn ạ, hiếm có bạn yêu trường lớp từ cái nhìn đầu tiên lắm. Bố mẹ nên làm công tác tư tưởng cho con từ trước khi con đi học một thời gian, nói với con là con đến tuổi phải đi học, con sẽ có các bạn mới, có thầy cô và ở lớp con sẽ được làm gì. Bố mẹ có thể đưa con qua trường để con xem các bạn đi học và về được bố mẹ đón như thế nào. làm như vậy để các con có sự chuẩn bị tâm lý trước. Sau khi đi học mà con vẫn khóc thì bố mẹ nên tìm hiểu thêm xem có nguyên nhân gì khiến con sợ trường lớp ko

20. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

nếu bé bây giờ mới bắt đầu đi học thì các bé thường khóc 1 tuần gì đó, để thích nghi dần, nếu trong 1 tháng bé vẫn khóc thì nên tìm hiểu trường lớp cô, các bạn như thế nào,