Cần giúp: e cần xin lời khuyên về THOÁT VỊ ĐĨA ĐỆM, các mẹ chia sẻ kinh nghiệm và tâm sự với e nhé

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi thanhtrang291, 23/12/2012.

1. thanhtrang291

thanhtrang291 Trang Còi

Chào các mẹ!!!
    Em xin tự giới thiệu, e tên là Trang, sinh năm 93, hiện đang là sinh viên năm 2 trường học viện ngân hàng ạ
    Em tham gia diễn đàn cũng khá lâu rồi, dù không quen thân được nhiều, nhưng em luôn cảm nhận được sự quan tâm chia sẻ của các mẹ (dù rằng nó ko dành trực tiếp cho e), nhưng được nhìn thấy các mẹ giúp đỡ nhau, chia sẻ tâm sự với nhau, e cảm thấy rất ấm lòng, có thể vì e cảm nhận được rằng xung quanh mình còn nhiều người tốt, quan tâm tới nhau, chứ ko phải chỉ sống vì mình trong xã hội đầy sự bon chen như bây giờ. tuy chỉ là một trang web, nhưng lamchame.com chính là ngôi nhà thứ 2 của e, vì có các mẹ ở đây, đem đến cho e và mọi người sự sẻ chia, quan tâm, đó chính tình yêu thương mà chẳng thể mua được bằng tiền.
    Hôm nay, e mạn phép nói hơi nhiều một chút, cũng là để chia sẻ tâm sự, cảm nhận của e từ bấy lâu nay, mà chưa có dịp nói ra.
    Em xin cám ơn các mẹ, cùng với các mod đang duy trì sự hoạt động của lamchame.com. Và e cũng xin được chia sẻ hoàn cảnh của mình với các mẹ ạ. Chuyện của e là thế này:

Khoảng 1 năm trc, e bắt đầu bị đau nhức bắp chân trái, đầu tiên là đau lúc về đêm, kê chân cao thì ko đau. Rồi càng ngày càng đau hơn ạ, đi lại, đứng ngồi đều đau. Nhiều đêm e đau đến phát khóc, ko tài nào ngủ đc (hic, bạn cùng phòng lại tưởng e cãi nhau vs ny nên khóc, kể cũng buồn cười)
    Nhìn vào triệu chứng, e nghi mình bị suy tĩnh mạch, đi khám, siêu âm ko phải, chụp xương cũng ko sao, chả hiểu bệnh gì, nhà e cũng lo lắng lắm, cho đi khám uống thuốc cũng đắt mà chẳng tiến triển gì
    gần đây e tự nhiên đau lưng, (e còn bị cong vẹo cột sống, nhẹ ạ), mẹ e lại đưa e đi khám, yêu cầu chụp cộng hưởng từ để tìm nguyên nhân xem thế nào (lúc đầu bác sĩ kết luận e đau do ngồi, nắm sai tư thế + cong vẹo cột sống). nhưng chụp xong thì kết luận: em bị thoái hóa 2 đốt sống thắt lưng, thoát vị đĩa đệm, chèn ép day thần kinh S1 bên trái. vậy nên e đau chân là do thoát vị đĩa đệm
    em buồn lắm các mẹ ạ, ko hiểu sao mình lại bị vậy, đến bây giờ e còn chưa tròn 19 tuổi. cũng có thể vì e ít vận động, ngồi nằm sai tư thế, ăn uống ko đủ dưỡng chất ( vì e khá là khảnh ăn ạ)
    em cũng khóc nhiều rồi, yếu đuối, nhưng e biết mình vẫn phải sống, còn tương lai phía trước nên em muốn xin các mẹ lời khuyên, bây giờ e nên làm gì để giữ sức khỏe ạ. e chẳng biết làm thế nào, ko được chơi thể thao, tập thể dục thì ko biết tập loại nào tốt
    e cũng muốn được các mẹ chia sẻ nỗi buồn với em
    mong rằng các mẹ cùng với gia đình, mọi người đều có sức khỏe tốt để tận hưởng cuộc sống này
    chúc các mẹ thật nhiều may mắn và hạnh phúc

cám ơn các mẹ đã bớt chút thời gian đọc vài lời tâm sự của em
    Em xin chân thành cảm ơn ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thanhtrang291
    Đang tải...

2. Me Tran Ha My

Me Tran Ha My Thành viên chính thức

Ðề: e cần xin lời khuyên về THOÁT VỊ ĐĨA ĐỆM, các mẹ chia sẻ kinh nghiệm và tâm sự với e n

Em nên tập bơi thì sẽ đỡ hơn. Chồng chị cũng bị thoát vị đĩa đệm y như em. Chiếu chụp thuốc thang khắp nơi không khỏi. Tốn bao nhiêu tiền. Nghe các mẹ trên mạng này mách nhau, chị cũng đưa chồng chị đến nhờ chị Đào Hà ở Đỗ Quang giúp đỡ. Hơn 1 năm nay Chồng chị nay cũng khỏi hẳn bệnh đấy rồi. Đi lại khỏe khoắn, không đau nữa. Trước đây có những lúc đau phát khóc, dắt xe máy còn bị đổ nữa, có lúc đau méo mặt còn phải bò bằng 4 chân. Thương lắm. Chị hiểu nỗi khổ của em. Em gọi thử xem chị ấy có giúp được gì cho em không. Số của chị ấy này 01235410208

thanhtrang291 thích bài này.
  3. thanhtrang291

thanhtrang291 Trang Còi

Ðề: e cần xin lời khuyên về THOÁT VỊ ĐĨA ĐỆM, các mẹ chia sẻ kinh nghiệm và tâm sự với e n

khỏi hẳn được à chị, bác sĩ kêu ko khỏi đc, làm e sợ lắm à.
    chị ấy chữa kiểu gì vậy chị, cho uống thuốc hay kiểu mát xa kéo dãn xương cốt ạ?
    e cám ơn chị nhiều :D

Bành Văn Bé thích bài này.
  4. hu_vo2222ui

hu_vo2222ui Thành viên sắp chính thức

Mẹ em cũng bị cái bệnh này, khổ lắm các chị à

5. lanh_pham

lanh_pham Thành viên mới

Bạn có thể lên bà Lang Tý( bà này mới khoảng 50t, giáo viên câp 1, chưa chồng), bà chỉ nắn 1 phát là được luôn. Bà này trên TT Chũ, Lục Ngạn, Bắc giang.

6. thanhtrang291

thanhtrang291 Trang Còi

xa quá à, để e hỏi ý kiến mẹ e, e cám ơn chị

7. trandang86

trandang86 Bắt đầu tích cực

Hiện chưa có phương pháp nào có thể điều trị được khỏi hẳn bệnh " thoái hóa cột sống, thoát vị địa đệm" bạn nhé.
    Còn để khỏi đau và hoạt động trở lại tốt hơn thì có nhiều phương pháp khác nhau. Nhưng có 1 phương pháp khá hiệu quả là " BẤM HUYỆT, TÁC ĐỘNG CỘT SỐNG" kết hợp với chế độ tập luyện, sinh hoạt hợp lý.

8. taianh0203

taianh0203 Đủ quyền lập Họ

Chán nhỉ, bạn còn trẻ quá mà đã bị bệnh này rồi. Hồi xưa mình cũng có 1 thời gian bị đau lưng do ngồi học quá nhiều, mang vác nặng và đặc biệt là nằm giường đệm mềm lò xo bạn ạ. Nếu bạn muốn cải thiện thì nên dùng đệm cứng nhé. Ngoài ra bác sĩ bên Úc có kê cho mình thuốc Lyprinol, chả biết có bán tại Vn không, thấy cũng tốt.

thanhtrang291 thích bài này.
  9. meomunmap243

meomunmap243 Thành viên tập sự

Đừng buồn em nha, khoa học ngày càng tiến bộ mà, sẽ có cách chữa thôi.

Mới đọc được bài báo thấy nói người bây giờ bị thoát vị đĩa đệm có thể thay đĩa đệm nhân tạo đó.

"Theo PGS.TS. Nguyễn Văn Thạch, trước đây với những trường hợp phải mổ thoát vị đĩa đệm, phương pháp kinh điển thường là lấy đĩa đệm, đặt cage, cố định cột sống hàn xương liên thân đốt. Tuy nhiên, đây là một phương pháp mổ lớn, làm cứng hoàn toàn một đoạn cột sống, do vậy sẽ làm hạn chế vận động của bệnh nhân sau mổ, thời gian hồi phục lâu, thậm chí hình thành khớp giả nếu không liền xương. Phương pháp thay đĩa đệm nhân tạo cột sống thắt lưng vẫn bảo tồn nguyên vẹn chức năng vận động của cột sống do đĩa đệm nhân tạo được thiết kế gần giống như đĩa đệm thật của con người. Nhờ vậy, sau mổ BN vẫn cử động vùng thắt lưng bình thường mà không bị cứng, hạn chế. Hơn thế nữa, do đĩa đệm nhân tạo có chức năng sinh lý như đĩa đệm thật nên nó sẽ làm giảm nguy cơ tổn thương các đĩa đệm liền kề khi so sánh với phương pháp làm cứng cột sống kinh điển. Đặc biệt, nó cũng giúp mở rộng vùng không gian xung quanh các rễ thần kinh cột sống nơi chúng đi qua các lỗ thần kinh và bảo vệ cột sống trong các hoạt động tác động mạnh lên cột sống, chẳng hạn như chạy, nhảy và nâng tạ. Vì vậy, phương pháp mới không những giúp BN thoát khỏi tình trạng đau đớn mà còn duy trì được cử động và tính mềm dẻo của cột sống, giúp BN trở lại cuộc sống sinh hoạt bình thường.

Các bác sĩ đã tiến hành mổ một đường nhỏ trước bụng, tiếp cận vào mặt trước của đĩa đệm cột sống thắt lưng, lấy bỏ toàn bộ đĩa đệm thoái hóa, sau đó đưa đĩa đệm nhân tạo vào. PGS. Thạch cho biết thêm: bệnh nhân C. đã có đường mổ thoát vị đĩa đệm cũ phía sau lưng, lần này mổ thay đĩa đệm đường trước bụng sẽ tránh cho bệnh nhân đường mổ cũ, tránh các biến chứng do dính. Thời gian 1 ca phẫu thuật trung bình khoảng 1,5 giờ đồng hồ. Sau mổ bệnh nhân tỉnh táo, vết mổ khô, dẫn lưu không ra máu, đỡ tê chân. Khoảng 3 ngày sau, bệnh nhân có thể ngồi dậy, tập đi lại bình thường."

Em tìm hiểu thêm thông tin trong bài này nha: http://jex.com.vn/tin-tuc/hy-vong-moi-cho-nguoi-thoat-vi-dia-dem-c1a377.html

10. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ m đi chữa ở Hưng Yên. Bảo đỡ r

11. thanhtrang291

thanhtrang291 Trang Còi

e cảm ơn các anh chị, sau tết âm 2013 e làm thủ tục đi mổ, sau đấy ko mổ nữa, mà đi nắn lưng ở ninh bình, nghe thì điêu, nhưng đi nắn 1 lần, 1 tháng sau đi nắn lần nữa + công bôi thuốc bóp lưng 1 tháng trời của mẹ e. Thì sau vài tháng e đã thấy khỏe lại, giờ ko còn đau nữa, đứng lâu thì vẫn đau, nhưng ko như trc nữa, e thấy vậy cũng may mắn lắm rồi :D

12. nijarua_311

nijarua_311 Bắt đầu tích cực

Cảm ơn cả nhà, mình cũng đang cần tìm hiểu

13. vietmy2010

vietmy2010 Bắt đầu tích cực

mình đọc bài viết của bạn mình nhờ cậy đây 7,8 năm trước. khi đó mình mới năm đó 18 19 mà ko thể tưởng được cái bệnh mà trước đây chỉ dành cho người cao tuổi và giá vậy khi mình đi khám thì bs bảo bị thoái hóa rồi.
    đi lại ngồi đứng khó khăn vô cùng. mà lại đang là con gái, sau này lấy chồng sinh con thì ko biết thế nào. cùng đi chữa khắp nơi uống đủ châm cứu đủ kiểu mà ko đc . may mà mần sao lại kể chuyện với anh hàng xóm là chuyên gia bên dự phòng và làm bên tập đoàn dược của pháp mua thuốc từ pháp về cho uống có mấy tháng mà hiện tượng đó giảm đi rõ rệt. sau 1 năm đi kiểm tra bác sỹ ko tương cuộc lại có thể như vậy. ko còn bị thoái hóa và lượng caxi trong xương ở mức cho phép. đi đứng và ngoài năm ko còn đâu nữa. giờ mình chuẩn bị sinh cháu thứ 2 rất tự tin và khỏe mạnh. nếu bạn thực sự muốn mình sẽ hội chợ. anh giúp rất nhiều người đều có sk tốt lắm rồi. 0997371404. mình tên hiền.

14. hathu88dhkt

hathu88dhkt Thành viên tập sự

Thanhtrang ơi. Chị tên Thu cũng đang bị bệnh thoát vị đĩa đệm giống e. Năm nay c 27t. Chị bị đau từ đầu năm nay mà uống thuốc đi vật lý trị liệu mấy nơi rồi mà k khỏi. Chị cảm thấy suy sụp quá. Thấy sức khỏe yếu. Làm nặng k làm dc. Lưng lúc nào cũng đau. Nghe e nói chữa bệnh khỏi rồi chị vui quá. Nhờ e có thể cho c địa chỉ nơi e chữa bệnh dc k? C đang ở tp.hcm. mong e hồi âm cho chị với nhé. Mail c la hathu88dhkt@gmail.com. cảm ơn e nhiều

15. trinhduocvien

trinhduocvien Thành viên rất tích cực

Phát đồ Thoát vị đĩa đệm gồm 3 bước cơ bản.
    Chú ý
    : Cột sống chia làm 3 phần- Đốt sống cổ(C), đốt sống Ngực & đốt sống Lưng(D), đốt sống thắt Lưng & đốt sống Cùng(L,S). Nên khi chữa trị gia giảm thuốc cũng khác nhau.

1- Giai đoạn 1 & 2:

+ Kéo dãn & định vị đốt sống bị thoát vị bằng vật lý trị liệu(nên thực hiện tại nơi mình sinh sống, Tốt nhất nên đến các trung tâm VLTL uy tín).
    + Kết hợp dùng thuốc nam để đả thông kinh lạc, hoạt huyết, khử ứ, trừ đàm thấp ứ trệ, tiêu viêm, chấm dứt sự tê đau.
    Liệu trình từ 5-10 thang(dùng từ 5-10 ngày tùy thuộc ).

2-Giai đoạn 3
    :Bổ sung các Khoáng chất, vị lượng ,,, có nguồn gốc từ Động vật như: Cao Mèo, cao rắn, cao ngựa, cao trăn, ...
    Liệu trình: Dùng 1kg Cao Mèo, có thể ăn trực tiếp hoặc ngâm với Rượu nhất dùng dần theo chỉ định. Bệnh nhân tự mua tại nơi mình sinh sống cho chắn ăn(Hoặc mua qua nhà thuốc http://rongkinh.vn/cao-meo-tri-benh/).
    Mục đích 2 giai đoạn trên: Bảo tồn và Phục hồi khoáng chất vi lượng cho hệ thống xương khớp.
    Như vậy mọi người thực hiện đúng 2 giai đoạn trên, thì xem như Hoàn thành phát đồ chữa trị.
    * Về bài thuốc nam dùng uống trong để "
    Đả thông kinh lạc", tiêu viêm, giảm đau,..., các Bạn có thể tham khảo thêm tại đây,hoặc liên lạc trực tiếp về Email:rongkinh.vn@gmail.com - để Ông tôi hướng dẫn giúp.

"CỬU PHỤC THANG": ĐẶC TRỊ THOÁI HÓA CỘT SỐNG

Sửa lần cuối: 10/7/2016
  16. duongkhanhson

duongkhanhson Thành viên sắp chính thức

các bạn thử tìm hiểu khung nắn cột sống xem

17. trandang86

trandang86 Bắt đầu tích cực

Bạn đến Trung tâm Cột Sống Việt ở 11 Vũ Phạm Hàm, Cầu Giấy đi. Tôi chắc chắn bạn sẽ có cách nhìn nhận và điều trị bệnh hợp lý và hiệu quả nhất đó.

18. Thiên Hương Lan

Thiên Hương Lan Bắt đầu tích cực

benh nay gio nhieu nguoi bi ghe

trandang86 thích bài này.
  19. trinhduocvien

trinhduocvien Thành viên rất tích cực

Vâng. Có thể do tuổi tác, tư thế làm việc, lười vận động,....Mà dẫn đến kinh lạc không thông,