Cần giúp: Cãi Nhau Vì Tiền

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi yenhh1234, 15/7/2016.

1. nguyenlananh

nguyenlananh

Vậy chúc ước mơ của bạn sẽ thành hiện thực và không bao giờ nghĩ tới việc chia tay . Chắc với anh chồng này nên nhẹ nhàng thôi , mình là con gái nên kiềm chế tuyệt đối không nên xúc phạm nhà chồng . Đàn ông hay sĩ diện và cần mềm mỏng đúng lúc . Còn việc chồng bạn cứ tiếp tục cho vay thì bạn nên nhẹ nhàng khuyên nhủ thôi , nếu ko nghe thì bạn nói khéo để anh ấy tự trả xem sao ? Chủ nợ tới đòi thì bạn cứ lánh đi chỗ khác cho anh tự giải quyết hoặc nói với chủ nợ anh ấy nói với em anh ấy tự trả nên anh chị cứ gặp anh ấy chẳng hạn , với trường hợp này mình nghĩ dù bạn có bắt viết cam kết thì anh ấy cũng vẫn vậy thôi . Chỉ để anh tự giải quyết thì anh mới ko có để mà cho vay nữa .

Đang tải...

2. quangcaoalphabeta1

quangcaoalphabeta1 Bắt đầu tích cực

Nhà này giầu thật, kêu nghèo mà sao lắm tiền để cho vay thế?

3. Smartgoal

Smartgoal Thành viên chính thức

nói chung là phải khéo chị ạ, chồng chị là người trực tính, hay giúp đỡ anh em. lại còn là người thân vay nên khó từ chối là đúng. khuyên ngủ dần dần tiết kiệm để làm việc lớn ấy chứ

4. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Nhà mn có nhiều xiền để cho vay thế thì mình nghĩ cũng không phải khó khăn. Theo mình việc cho người thân ở nhờ trong trường hợp cần thiết không phải là việc gì quá to tát, anh em cũng nên giúp đỡ lẫn nhau; có thể chi phí sinh họat sẽ đội lên nhưng mình nghĩ mn cũng không nên đặt nặng vấn đề ấy quá trừ khi mình quá chật vật.
    Nhà mình cũng có đứa em bên ck gọi mc mình là bác học xong đang trong thời gian xin việc ở nhờ mặc dù nhà mình cũng chưa có nhà cửa gì, gia đình mình hẳn không có điều kiện bằng nhà mn, mình chuẩn bị sinh đứa thứ 2 nữa nhưng bé ấy đã ở nhờ nhà mình gần tháng rồi và chưa biết sẽ ở thêm bao lâu nữa nhưng mình nghĩ mình giúp người việc này sẽ có người giúp mình việc khác mn ah.

Còn chuyện cho vay tiền mn nên ngồi lại nói chuyện với ck một cách nghiêm túc và mn cũng nên là người tay hòm chìa khóa. Dĩ nhiên mn cũng cần thông cảm cho ck vì người thân của ck gặp khó khăn mà có không giúp thì cũng đành lòng được nên vc cần thống nhất với nhau là cho ai vay mượn gì trừ những món nhỏ vài trăm thì không cần bàn nhưng tiền triệu thì phải có sự đồng ý của vợ và cũng cần thống nhất với nhau giúp đỡ người thân trong những trường hợp nào.

Sửa lần cuối: 19/7/2016
  5. RichHomes Kitchen

RichHomes Kitchen Thành viên chính thức

Cứ khi nào có baby, không có xèng mua sữa cho con thì mọi chuyện tự nhiên thay đổi thoai. :-s

6. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

tiền chung đúng là mệt ý, e thì ko thích cầm tiền vì tiền cả 2vc đều quay vòng làm vốn với lại công khai với nhau hết, cho ai vay mượn thì vài trăm mình ko cần để ý nhưng tiền triệu là phải nói rõ với nhau. E cũng thuộc loại nể chồng nên ck bảo cho ai vay e thấy hơpj lý thì cho, có điều cái khoản đòi nợ thì mệt lắm, toàn anh em bạn bè thân làm cái gì mở mồm ra cũng ngại.
    Thêm nữa đàn ông thì lại còn sĩ diện, muốn đòi mà ko muốn mở lời, lắm lúc làm vợ như e phải đóng vai ác đi giục để lấy lại tiền ý, ko cho vay thì tội, cho vay tới hẹn ko trả m lại đợi dài cổ, nhiều lúc ứa nước mắt ra ý, làm ăn nhập hàng mình tiếc từng đồng một, trong khi cho vay cả 1 cục mà mấy năm ko tự giác trả nữa.
    E cũng ko hiểu e chiều ck e quá hay là e ngu nữa, có điều e đỡ hơn là trong mọi sinh hoạt gia đình thì 2vc cubgx chưa bao giờ cãi nhau, ck e vẫn biết ưu tiên cuôck sống của vợ con là trên hết chứ ko phải xoã hết như ck mn nên thôi thì cũng có chút an ủi, lấy ck rồi thì cố gắng thương thảo dung hoà mọi việc sao cho có lợi nhất cho cả 2 người, những việc gì bỏ qua đc thì bỏ qua.
    Sau những lần cho vay như thế e với ck e quán triệt là trừ khi 2vc dư dả để dành mỗi tháng 5-10tr ai cần thì sẽ cho họ vay nhưng ko đc quá lớn, còn ko để dành đc từng đó thì nghỉ ko cho vay gì hết, ngoại trừ việc bất khả kháng.

Quan điểm là m còn nghèo, ko nhà ko cửa, đèo bòng theo con nên mọi thứ phải ưu tiên nhà m trước sau đó mới tới những người khác đc, ko ai có đc lòng của cả thiên hạ mà chả việc gì phải làm vừa lòng tất cả mọi người.

Huy Lân thích bài này.
  7. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

mn nói chuẩn này, cũng chỉ vì tính cả nể mà nhà e có việc cần dùng thì k có đồng nào, trong khi ng ta vay thì k chịu trả, bảo chồng đòi thì như kiểu đi xin ng ta tiền ý, cho lắp mạng chung mà tiền thì nhà mình chịu nhiều hơn, mà lắp nhà e đóng tiền trước cả 6 tháng còn mấy nhà lắp chung cũng k tự giác mang tiền sang trả, như kiểu mình đi nhờ ng ta trong khi rõ ràng mình cho họ dùng nhờ

8. Huy Lân

e cũng bảo chồng là để xem mình có thì sẵn sàng cho bạn chồng vây rồi khi vợ chồng cần tiền xem có vay đc k

9. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

nghe bạn kể thì chứng tỏ vc bạn cũng nhiều xiền nên mới cho vay dc thế chứ, nếu nghèo thì ai dám vay, mà ko muốn cho vay thì ai vay dc chứ

10. mehancoi93

mehancoi93 Thành viên nổi tiếng

B sai lầm là đưa tiền cho ck, ck biết có bnhieu nên ai vay cũng gật; b pải qly tài chính luôn có quỹ đen pòng thân hoặc làm ăn! Ko bjo đc cho ck biết

11. yenhh1234

yenhh1234 Thành viên mới

Vk ck mình cũng đều kiếm được tiền, lương ck mình 1 tháng 20 triệu, mình cũng tầm đấy nhưng các mẹ thấy 2 năm cưới nhau rồi ko có nổi 100tr tiền vốn thì thấy nhà mình bị lãng phí những khoản trên trời dưới đất ở đâu đâu ý đấy . Mà mình thuộc dạng ít mua sắm, chỉ ăn với chơi thôi mà có đc đồng nào gom góp đâu :(
    mẹ này nói hay này, từ giờ có tiền mình gom đi thu hết, mà khổ nỗi tiền toàn vào tài khoản nên khó thu lắm, ck mình kỹ sư tài năng bách khoa khôn hơn cả mình, mình toàn bị quên chứ lão nhớ dai hơn mình, chưa biết chừng hắn đang chơi trò này vs mình cũng nên

12. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

Tiền cho vay thì dễ, lúc đi đòi thì.....
    Chứng tỏ chồng bạn cũng kiếm được, dư dả nên mới hay cho vay nhiều như thế. Đấy là quỹ đen hay tiền của ai người đó xài bạn ơi?
    Bạn nên trao đổi lại với xã xem, chứ cứ cho mượn 1 đi không trở lại như thế, lúc mình cần tiền thì không biết xoay đâu

thaovy2016 thích bài này.
  13. thaovy2016

thaovy2016 Thành viên chính thức

Cách của nhà mn hay nè :)

14. thaovy2016

thaovy2016 Thành viên chính thức

Đúng rồi, đến lúc khó khăn rồi cũng không đòi được hoặc không mượn được ai thì sao đây?

15. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Đàn ông mà họ biết nhà có tiền thì hay cho vay lung tung vậy lam.
    Tốt nhất bạn lập 1 khoản tiết kiệm. Lương ông ý 20 củ thì 1 tháng bảo ông ý góp vào sổ tiết kiệm đồ 15 củ. Còn 5 cứ để ông ý tiêu pha cho cá nhân ông ý.
    mà nếu chưa có nhà tốt nhất nên đăng ký nhà trả góp. Đàn ông hay lắm ý, cứ cho kéo cày trả nợ thì vừa tiết kiệm được tiền mà vừa ngoan ngoãn.
    Kinh nghiệm của tớ.
    Mua nhà lần 1, thiếu nợ gần 400tr
    Trả hết số ấy và có dự thêm vài trăm tờ bán nhà cũ đổi nhà to hơn. Vậy là lại tiếp tục vậy nên sẽ tiếp tục trả nợ.
    Sau Khi trả nợ xong nhà này tớ sẽ nghĩ ra cái khác để chống lại tiếp tục phải tích cóp.
    Chứ mà trong nhà có tiền hoặc tiền để không thì khó mà giữ lắm.

thaovy2016 thích bài này.
  16. hoangnam9893

hoangnam9893 Thành viên đạt chuẩn

Tình hình này của nhà chị em gặp nhiều rồi :)) bố em toàn cho vay thế xong lại cãi nhau với mẹ em

17. ThuyAnh90

ThuyAnh90 Thành viên chính thức

Ối giời ơi. Ck chị k điều chỉnh đi. Như này có mà chết

18. imghuyen

imghuyen Thành viên tích cực

Nhà em cũng ko khá khẩm hơn nhà chị. Chồng em cưới vợ ko có tiền phải lấy tiền của bố mẹ đẻ. cưới xong em chồng đi làm cần mua xe, mẹ chồng gọi điện cho em bảo 2 vc thu xếp trả tiền để mua xe cho em chồng. em phải trả thay chồng em 20 triệu. Chồng nợ nần người ta 21 triệu, tết nó về quê đòi, em có 15 triệu bảo mang về cho bố mẹ em để chuẩn bị cưới thì lão lấy hết đi trả nợ. chưa hết, vừa roi đứa em gái thứ 2 của chồng sửa nhà cho bme chồng nó nên đòi chồng em tiền lão vay nó 24 triệu từ cái ngaay xửa ngày xưa, lão ko có lại năn nỉ em trả thay, em lại trả thay 24tr. Còn cay đắng hơn là có 5 chỉ vàng mọi người mừng đám cưới lão cầm bảo giữ cho chắc chứ tính em cẩu thả, vừa ồi hỏi ra mới biết lão mang đi bán tiêu hết từ bao giờ.
    Tổng thiệt hại của em từ khi lấy chồng đến giờ là hơn 1 năm 3 tháng mà gần 100 tr rồi, lương chồng thì bấp bênh, cứ 3 tháng lão cầm về cho em đc 20 triệu thì đóng tieen thuê nhà 3 tháng đã 12 trệu, điên nc 3 tháng 3 triệu, 1-2 tháng lại biếu bố mẹ chồng 1 triệu thuốc thang. ko hiểu trông chờ vào chồng thì ăn bằng gì, sống bằng gì nữa các mẹ ạ. huhu. Biết người nhà mình như thế mà phía nhà chồng em cứ suốt ngày gặp lại giục mua nhà đi, mua nhà màở chứ thuê nhà 4tr/tháng thế thì tiền núi, khổ nỗi người nhà họ có tền đâu mà mua nhà, 1 đống nợ để vợ phải trả thay cho, lương thfi ko nuôi nổi vợ con, có vặn răng ra mà mua nhà. lại bảo là phải vay ngân hàng mà mua, vay 100% ý, chả có cái ngân hàng nào nó cho vay 100%, tối đa 80% là hết nấc, tức là mình cũng phải có 200-300 triêu trong tay rồi mới đc nghĩ đến vc mua nhà :(

support6Huy Lân thích.
  19. Huy Lân

mn giỏi thật đấy, một mình mà trả đc bao nhiêu khoản nợ như thế. như e chắc phải làm mục mặt 5 năm may ra mới đc từng ý tiền. Em nghĩ mn cũng nên nói chuyện rõ ràng về kte với ck của mn để a ý hiểu hoàn cảnh của gia đình như thế nào

support6 thích bài này.
  20. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Đọc mỗi câu mỗi chữ đều có sự bức xúc của bạn. Thời gian đầu nhà nào cũng sẽ có những mâu thuẫn, không vì chuyện này sẽ vì chuyện kia. Cố gắng chia sẻ với chồng những suy nghĩ của mình, rồi dần dần cuộc sống sẽ ổn thôi.

support6 thích bài này.