Cần giúp: Trẻ Mới Sinh Ngủ Không Sâu Giấc

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi luan.osata, 22/7/2016.

1. luan.osata

luan.osata Thành viên tập sự

Chào cả nhà, mình có bé mới sinh, sinh mổ. Bé nhà mình rất ngoan, ngủ dạy và đòi ti mẹ, cứ khi thức giấc là phải được ăn ngay, không có kịp cho ti mẹ thì với khóc thôi, được ăn xong là ngủ liền.
    Tuy nhiên, bé ngủ thì mình cảm giác không được sâu, bé thi thoảng mở mắt nhìn, hay giật mình, thi thoảng thì cười rồi vung tay chân, rồi như biểu hiện khóc ý.
    Bé đầu nên chưa có kinh nghiệm, mình rất lo lắng. Bác nào có kinh nghiệm giúp mình nhé
    Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi luan.osata
    Đang tải...

2. socnhicuame612

socnhicuame612 Thành viên tập sự

bạn nên dắt bé đi khám bác sĩ sớm bạn ạ để có chế độ dinh dưỡng phù hợp cho bé hoặc bổ sung cho bé những thành phần tốt cho cháu ngủ sâu và ngon giấc, vì thường 2 bé nhà em đều ngủ sâu mới sinh.

3. macuaxu

macuaxu Thành viên chính thức

Thường trẻ sơ sinh thì hay giật mình, vì con đang ở trong bụng nó trật khít. Chính vì vậy phải sử dụng các biện pháp giúp con đỡ bị giật mình.
    Ngoài ra thiếu chất cũng làm cho con ngủ kém.
    theo mình, bạn cho con tắm nắng thường xuyên, sẽ giúp quá trình hấp thụ canxi của con tốt, con sẽ ăn ngon và ngủ ngon hơn!

4. luan.osata

Em cảm ơn hai bác nhé, em đang mong thêm ý kiến nữa rồi với quyết định, vì mổ nên bé cũng mới ở viện về. Hiện tại sáng nào em cũng tắm nắng cho bé khoảng 10 phút. Em có chị làm bên dược cũng đã có kinh nghiệm nuôi con nhỏ, chị bảo là cho bé uống thêm canxi mỗi ngày một giọt.
    Chị bảo mua loại: Aquatemin D3
    Có bác nào biết gì về loại này không ạ?

5. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

ko sao đâu...phản xạ của con thôi...qua 1 tuổi mà con vẫn thế mới nghĩ đến các vấn đề khác nhé..
    ---Aquatemin D3...ko uống nhé...ngoài sữa mẹ trong 6 thags đâu ko nên uống gi hết...

luan.osata thích bài này.
  6. lanntq2

lanntq2 Thành viên mới

Cần tạo thói quen ngủ sớm cho bé!

7. Trúc Linh 2502

Trúc Linh 2502 Thành viên tập sự

8. luan.osata

Em cảm ơn các bác nhiều nhiều nhé, em cũng có thất ông bà bé bảo không sao đâu, tại mới sinh nên trẻ thường như thế thôi.
    Về vấn đề dùng thêm: Aquatemin D3 có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này không chỉ thêm giúp em với ạ??? Thấy bác nguoikhiemthi nói là không nên dùng, em thì đang đinh dùng cho bé nên lại đang phân vân.

Kún iunguoikhiemthi thích.
  9. NutiMed

NutiMed Dinh dưỡng điều trị

Thật ra có rất nhiều lý do khiến trẻ giật mình. Một trong những lý do thường gặp là:
    • Khi trẻ mới sinh ra chưa quen dần với môi trường bên ngoài. Vì bình thường bé nằm trong bụng mẹ, quen cảm giác được bao bọc và môi trường (nhiệt độ, nước). Hãy cho bé thời gian làm quen dần, mẹ cũng nên sử dụng một số vật dụng như chăn hoặc gối, chèn hoặc đắp nhẹ cho bé có cảm giác được bao bọc và yên tâm nhé.
    • Do thiếu hụt canxi. Trường hợp này mẹ có thể xử lý bằng cách cho trẻ tắm nắng nhé.
    Về việc sử dụng sản phẩm Aquatemin D3 mn có thể cân nhắc sử dụng. Bác nguoikhiemthi có ý kiến đó cũng hợp lý. Vì giờ đang mùa "nắng", mn có thể sử dụng D3 tự nhiên qua việc tắm nắng. Chỉ khi không có nắng như mùa đông hoặc một số trường hợp khác/ đặc biệt thì mn có thể chủ động bổ sung cho bé.

Chúc 2 mẹ con luôn mạnh khỏe và nhiều niềm vui nhé!

10. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

Thường bé sơ sinh ngủ hay giật mình, sang tháng thứ 2 còn vặn mình các kiểu, đang ngủ cũng vặn mình xong dậy khóc ý mẹ @luan.osata .
    Còn về Aquadetrim thì mình sinh xong xuất viện, bs đã kê luôn Aquadetrim, nhất là những trẻ sinh vào mùa thu đông trời ít nắng thì dùng D3 là cần thiết.

11. Hoatuyet_14

Hoatuyet_14 Thành viên tích cực

Tích cực cho con phơi nắng nhé. Mình ở viện về bsi kê cho con uống vitamin D3 hàng ngày và mẹ thì uống thêm canxi. Mình lười cuối cùng giờ bé đang bị thiếu canxi, quay lam.

12. luan.osata

Sau thời gian có nắng tắm thì ok rồi, khoảng nửa tháng nay, thời tiết sang thu, buổi sáng nắng mà vẫn sương lắm không tắm được, có lẽ em phải mua bổ sung vitamin D3 thôi các bác ạ, cháu nó ngủ cứ vặn người và kêu thôi, hihi. Cảm ơn cả nhà đã nhiệt tình tư vấn hỗ trợ em.
    Trân trọng!

13. Hoàng Hà Language

Hoàng Hà Language Thành viên đạt chuẩn

Trẻ sơ sinh nào cũng vậy mà