Cần giúp: Làm Sao Cho Trẻ Tăng Cân

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi huyenbuuchinh, 20/7/2016.

1. huyenbuuchinh

huyenbuuchinh Thành viên tập sự

bé nhà em 18 tháng rồi mà mới được có 9 kg thui ạ. Nhìn hắn còi cọc quá, em thấy hắn ăn cũng nhiều, mà chẳng hấp thụ được ý ạ. Cứ còi mãi. Giữ cân không tăng được từ lâu lắm rồi ạ. có mẹ nào có cao kiến giúp trẻ tăng cân mách em với ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huyenbuuchinh
    Đang tải...

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

ôi...bé cứ ăn tốt là vui rồi minh à...bổ sung thêm món chim cút hâm, các món có thịt bò, gà, cá lóc, tôm, giá đỗ...cho con vận động nhiêu hơn...

Kún iu thích bài này.
  3. Pokemon-go

Pokemon-go Thành viên sắp chính thức

Bình tĩnh đi em trẻ con mỗi đứa mỗi khác, hãy tin con mình sẽ phát triển tốt

Kún iu thích bài này.
  4. LanguageHN

LanguageHN Thành viên chính thức

Bạn có thể tìm hiểu về cách cho trẻ ăn sao cho nó khoa học hơn 1 chút xem có cải thiện ko, không phải bạ gì ăn nấy, ăn cho sướng mồm. Nhà chị gái mình cũng có 2 đứa, mà co thiếu thốn gì đâu, mà cả 2 đứa đều gầy, nhiều khi mình nhìn thấy bà cho ăn mà mình cũng khó chịu cơ, ví dụ mua 1 vỉ sữa milo về, gần bữa ăn thằng anh thì làm phát hết 2 hộp, đấy là uống cho sướng mồm, cho đã. Nói chung là mình nghĩ trong vấn đề ăn uống nếu áp dụng môt cách khoa hoc sẽ cải thiên được hiệu quả.

Kún iu thích bài này.
  5. thanhthanh2015

thanhthanh2015

bạn thử đổi khẩu phần ăn của bé xem sao

Kún iu thích bài này.
  6. support8

support8 Administrator

Khỏe mạnh là vui rồi mn ah. Thể trạng mỗi bé khác nhau, mn có thể đưa con đi khám dinh dưỡng để được tư vấn kỹ hơn

Kún iu thích bài này.
  7. Mekem_Minh

Mekem_Minh Thành viên mới

Đúng là nuôi con mỗi nhà mỗi cảnh! nhà mình cũng nuôi khó lắm trộm vía giờ cũng cải thiện đc nhiều rồi!

Kún iu thích bài này.
  8. TrangHan2011

TrangHan2011 Đủ quyền lập Họ

Con cái cứ vui vẻ khỏe mạnh là vui rồi bạn ạ. Nhưng nếu bạn muốn cải thiện vụ ăn ko hấp thu cho con thì mời bạn ghé qua topic mình tham khảo nhé. Vì con mình cũng từng bị như con bạn, đã dùng qua một vài loại men tiêu hóa, thấy cải thiện hẳn và vì đã trải nghiệm thấy tốt nên mình muốn giới thiệu cho các mẹ

Kún iu thích bài này.
  9. NutiMed

NutiMed Dinh dưỡng điều trị

Trẻ Suy Dinh Dưỡng sẽ chia ra làm 2 thể chính:
    1. Trẻ lười ăn, biếng ăn: không cung cấp đủ dinh dưỡng cho trẻ phát triển
    2. Trẻ ăn được nhưng không hấp thu được: kiểu vào 10 ra cả 10
    Trường hợp của bạn là do hệ tiêu hóa của bé hoạt động chưa tốt nên khả năng hấp thu kém. Bạn có thể đưa bé đi khám dinh dưỡng để được hướng dẫn cách giúp bé hấp thu tốt hơn.

Ngoài ra bạn có thể cải thiện bằng cách:
    • Bổ sung thêm sữa chua sau bữa ăn 25'
    • Thực đơn bổ sung thêm chất xơ, rau xanh và hoa quả
    • Sử dụng các chế phẩm sữa có đạm thủy phân hoặc protein chuỗi ngắn, sẽ giúp bé hấp thu tốt hơn.
    Chúc mẹ và bé luôn mạnh giỏi nhé!

Kún iu thích bài này.
  10. minhhacxuongmai

minhhacxuongmai Thành viên rất tích cực

trẻ con nó có giai đoạn của khi mấy tháng trời không tăng cân. Nhưng vẫn phải đảm bảo ăn ngủ tốt không quấy khóc là được

Kún iu thích bài này.
  11. freshfoodsvn

freshfoodsvn Nhà nhập khẩu cá hồi Nauy số 1 Việt Nam

Bé có hay ốm vặt không mẹ nó, nói chung trẻ con phải đầy đặn chút không các bà lại than, em cũng nan giải vấn đề này lắm:)

Kún iu thích bài này.
  12. mebihung

mebihung Thành viên rất tích cực

Con mình 14 tháng cũng gần 9kg. Nhưng con trvia ngoan, khỏe mạnh. Nên mình cũng ko áp lực lắm

Kún iu thích bài này.
  13. Mẹ bé Khánh An

Mẹ bé Khánh An Sữa Havit Tăng Cân Cho Bé

Nhà em có sữa Havit Grow kích thích trẻ ăn ngon, ngủ khỏe, hấp thu tốt từ đó tăng cân ổn định. Sữa của công ty cổ phần Y tế Havit, được các bác sĩ ở viện dinh dưỡng kê đơn cho trẻ suy dinh dưỡng, Mẹ nào có nhu cầu innox em tư vấn nhé

14. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Bạn cho bé uống thêm vitamin bổ sung xem sao. Mà con ăn được, khỏe mạnh là được. Cần gì cứ phải tăng cân nhỉ.

Kún iu thích bài này.
  15. Phạm Xuân Vui

Phạm Xuân Vui Mẹ của các con!

Bé còi mà ko ốm đau là đc mà các mẹ! mình bổ sung cho con sữa và các thực phẩm bé sẽ dễ hấp thu

Kún iu thích bài này.
  16. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

Quan trọng nhất vẫn là con khỏe mạnh, tiếp đó mới đến cân nặng mn ah. Nhiều bé không mập nhưng lại cứng cáp, ít ốm vặt.

17. quangcaoalphabeta1

quangcaoalphabeta1 Bắt đầu tích cực

Chế phẩm sữa có đạm thủy phân hoặc protein chuỗi ngắn thì phân biệt như thế nảo hả bác?. Khái niệm này khá mới với em. Dường như chưa nghe thấy bao giờ và bối rối khi chọn hàng ạ!

Kún iu thích bài này.
  18. myduyen0609

myduyen0609 Thành viên tập sự

Thê chất của mỗi bé khác nhau, có những dinh dưỡng sữa bạn này uống tăng cân nhưng bạn khác uống thì không tăng được, bé cứ ăn uống khỏe mạnh là vui bạn ah,bé nhà mình còn lười ăn cơ nên cũng bị còi nhiều lúc nhìn mà sót nhưng vẫn phải tự động viện an ủi và hi vọng lớn lên bé sẽ béo thôi mà, trẻ có từng giai đoạn của nó

Kún iu thích bài này.
  19. Nắng tháng năm

Nắng tháng năm Thành viên mới

Em nghĩ ko nên uống thuốc bổ sung mà tốt nhất là mẹ nó xem lại cách ăn uống của bé và bổ sung đầy đủ dưỡng chất hơn cho bé qua đường ăn uống thôi ạ, nhiều khi con nhẹ kg nhưng chắc khỏe là được mà, Mẹ nó cũng đừng đặt nặng vấn đề cân nặng của con quá, quan trọng là sk con ổn định là mừng mn ạ. Với mẹ nó thử xem lại cách nấu và cho em bé ăn đã đúng khoa học chưa nhé. Như bà chị em suốt ngày cho con ăn cứ 1 miệng cơm 1 ngụm nước, ăn thì lười nhai toàn nuốt chửng. Cho ăn cháo thì toàn cho tất cả gạo cả rau cả thức ăn vào nồi nấu rồi cho tủ lạnh đến bữa lấy ra ít một xay rồi bắn lò vi sóng cho con ăn, rồi lại kêu nó ăn nhiều mà sao ko béo đc, cho ăn kiểu vậy béo sao nổi.

Kún iu thích bài này.
  20. NutiMed

NutiMed Dinh dưỡng điều trị

Để giải thích để bác @quangcaoalphabeta1 hiểu 1 cách toàn diện sẽ mất khá nhiều thời gian. Bác hãy hình dung như thế này:
    Trong sữa mẹ có tỉ lệ whey:casein là 60:40.
    Trong sữa bò thì 77- 82% là Casein.

Whey protein: nổi tiếng là thúc đẩy sự tổng hợp protein nhanh chóng (tăng trưởng cơ bắp), nó nhanh chóng hấp thu vào máu và cho kết quả tốt hơn và nhanh hơn. Đối với một cơ thể đang lớn, điều này rất quan trọng. Whey protein còn có khả năng làm tăng thêm hệ thống miễn dịch của cơ thể do có các axit amin,có nhiều leucin kích thích cho tổng hợp protein. Đạm whey dễ tiêu hoá và hấp thu nhanh nên thời gian trống dạ dày nhanh. Đạm whey có nhiều tryptophan cystine.

Casein Protein Powder: có trọng lượng phân tử lớn hơn nên thời gian tiêu hóa tiêu hóa kéo dài hơn, chủ yếu là do sự tương tác phức tạp của nó với các loại axit trong dạ dày. Kết quả là tỷ lệ giải phóng các axit amin và protein cần thiết trong cơ thể là khá chậm. Nó phù hợp cho những người cần một khoảng thời gian đủ dài từ 8 - 10 tiếng giữa các bữa ăn hoặc trong khi ngủ.

Vì vậy những dòng sữa sử dụng Đạm thủy phân (Whey) phù hợp với hệ tiêu hóa còn non yếu của trẻ nhỏ. Ví dụ như dòng: CaloKid, Nutren Junior,...

Còn đối với Chất béo chuỗi trung bình/ ngắn (MCT - Medium Chain Triglycerides) thì được đốt cháy gần như ngay lập tức để sản xuất năng lượng cho cơ thể, tiêu hóa nhanh hơn và đầy đủ hơn trong dạ dày và phần trên của ruột non. Nó không bị chuyển đổi thành chất béo hoặc cholesterol trong cơ thể, đảm bảo mức năng lượng cao hơn, tăng sự trao đổi chất, được hấp thu vào tế bào ruột gần như là nhanh như glucose và được trực tiếp đưa vào gan.

Như vậy, đối với các trẻ suy dinh dưỡng do kém hấp thu khi sử dụng những sản phẩm này thì sẽ giúp trẻ hấp thu nhanh và triệt để hơn, cung cấp đầy đủ năng lượng cho bé.