Cần giúp: Có Mẹ Nào Bị Hội Chứng Ống Cổ Tay Không

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi socdehuedat, 20/7/2016.

1. socdehuedat

socdehuedat Thành viên mới

Em bị đau xương và nhức cổ tay phải, có lúc còn ko cầm nổi bát ăn cơm. Nếu để tay nghỉ ngơi ko làm gì thì ko đau nhưng cứ làm gì đó như nấu bữa cơn, giặt quần áo thì nó lại đau nhức lắm. Hôm qua em đi viện khám chụp xquang, bsĩ kết luận bị hội chứng ống cổ tay và em đã bị tiêm 1 mũi vào vòng 3 rồi bsĩ kê bao nhiêu là thuốc. Bsĩ dặn phải kiêng ko hoạt động tay phải thì mới nhanh khỏi nhưng em có 2 con nhỏ, thì vẫn phải cơm.nước cho chồng con chứ. Chồng đi làm về muộn, tối rửa bát hộ vợ rồi. Mấy hôm rồi mà em ko đỡ chắc tại ko kiêng đc như bsĩ dặn...chán...có mẹ nào giống em hông

Xem thêm các chủ đề tạo bởi socdehuedat
    Đang tải...

2. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Lần đầu em nghe đến chứng bệnh này, đi khám thì bác sĩ cho thuốc rồi chứ ạ? Bác sĩ bảo chữa trị có dễ ko mn, nguyên nhân là do đâu thế ạ? Lại còn đau tay phải nữa thì làm được gì mn nhỉ.

3. socdehuedat

socdehuedat Thành viên mới

Mình dồn sang làm tay trái nhưbg nấu cơn vẫn thuận tay phải thì phải làm thôi chứ ai làm cho. Xin nghỉ tạm thời ở nhà nhưng còn chăm 2 con nhỏ. Thực sự stress lắm mọi người ạ

4. vucaodien09

vucaodien09 Thành viên mới

Nếu chính xác là hội chứng ống cổ tay thì hiện tại chưa có cách điều trị nội khoa triệt để. Bạn nên nghe theo lời khuyên của bác sỹ hạn chế các hoạt động làm tăng chèn ép, đặc biệt nếu bạn là dân văn phòng bàn giấy thì càng lên chú ý nữa nhé. Nếu bệnh tái phát nhiều lần, gây khó chịu nhiều trong sinh hoạt thì phẫu thuật xẻ ống cổ tay là lựa chọn tối ưu nhất. Chúc bạn mau lành bệnh!

5. thienbinh_83

thienbinh_83

Mình mới nghe đến tên bệnh này, như bác sĩ khuyên là hạn chế hoạt động để tay nghỉ ngơi thì xem chừng hơi khó cho bệnh nhân quá, nhưng thôi biết sao được, cơm nước không tránh được nhưng nên tuyệt đối tránh bê vác nặng vậy mn ah. Mới cả tâm lý chữa bệnh cũng cần phải thoải mái chứ mn mà streess thì cũng ảnh hưởng tới sức khỏe lắm. Không biết biểu hiện của bệnh này thế nào, mình làm dân văn phòng, lắm lúc cầm chuột đi nhiều cũng thấy đau,mỏi hết cổ tay phải.:(

6. vucaodien09

Mẹ nó cũng có những triệu chứng ban đầu của bệnh này rồi đó nhé. Mẹ nó nếu có điều kiện thì nên chuyển sang dùng chuột bảo vệ cổ tay nhé!

thienbinh_83 thích bài này.
  7. thienbinh_83

thienbinh_83

Hix.. Chuột bảo vệ cổ tay là thế nào hả bạn? Mình làm việc phải ngồi máy tính, rê chuột suốt, có phải vì thế nên làm nhức mỏi cổ tay đúng không bạn? Chắc vậy thì ngoài lúc đi làm ra phải hạn chế dùng máy tính rồi nhỉ?:(

8. vucaodien09

Bạn có thể sử dụng chuột dạng bên dưới:
    http://www.aliexpress.com/item-img/...ical-USB-Optical-Wired-Mouse/32220731014.html
    http://xahoithongtin.com.vn/thi-truong/201105/chuot-vi-tinh-chong-moi-co-tay-495798/
    Hay đơn giản hơn là bàn di chuột có miếng đệm cổ tay ấy.

thienbinh_83 thích bài này.