Làm Thế Nào Khi Con Gái Thần Tượng Ca Sĩ Trong Ban Nhạc Hàn Quốc

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi GiadinhSaoSoc, 22/7/2016.

1. GiadinhSaoSoc

GiadinhSaoSoc Bắt đầu tích cực

Chào các (bố) mẹ thông thái !
    Mình có cô con gái năm nay học lớp 8, sở thích của con là nhảy hiện đại cover lại các bài nhảy của 1 số bạn nhạc của Hàn Quốc, hiện con mình đang rất chi là thích và thần tượng 1 trong số ca sĩ trong ban nhạc HQ. Mình rất lo lắng cho con vì thời gian phần nhiều là con tìm hiểu và xem các clip về ban nhạc đó, để chuẩn bị tập trung cho việc thi vào lớp 10 năm sắp tới, mình sợ con mất nhiều thời gian để thần tượng và mất tập trung cho việc học hành này !
    Rất mong đc nghe chia sẻ và lời khuyên từ các bố, các mẹ !
    Xin chân thành cảm ơn,

Xem thêm các chủ đề tạo bởi GiadinhSaoSoc
    Đang tải...

2. trâm đen

trâm đen Thành viên mới

đang tuổi ngang bướng nên là mn khuyên con từ từ, tránh tình trạng bé cảm thây mk bị xen vào csong rieng tư quá nhiều

3. GiadinhSaoSoc

Cảm ơn bạn, mẹ cháu nhiều lúc cũng bực bội nên cũng có lúc mắng mỏ cháu, có khuyên bảo nhưng hình như không thấy suy chuyển hic

4. luan.osata

luan.osata Thành viên tập sự

Theo ý mình thì đây là tuổi con phát triển và thay đổi rất nhiều, việc con thích hay không thích một cái gì đó cũng vì đó mà thay đổi rất nhanh. Quan trọng mình nghĩ là bạn phải ngồi lại tâm sự với con, phải có nhiều cuộc nói chuyện như hai người bạn và nhất là phải định hướng sở thích cho con nữa.
    Khi bạn không quan tâm tới sở thích của con thì con sẽ tự đi tìm sở thích và dẫn tới con thần tượng những chủ đề mà có lẽ là bậc cha mẹ không mong muốn.
    Trong độ tuổi này nếu bạn không uốn nắn tốt, khi con lớn thêm 2 tuổi nữa mọi chuyện sẽ là rất phức tạp, phức tạp vô cùng.
    Bạn nên tìm một môn thể thao, môn môn năng khiếu hoặc một môn học nào mà con thích và cho con vướng nhiều thời gian hơn vào xem.
    Hoặc là có thể cho con đi dã ngoại, một chuyến về quê với ông bà với điều kiện xa rời máy tính, xa rời smartphone, xa thiết bị công nghệ hiện đại.... để con quên dần đi.
    Chúc bạn thành công

thuhienGiadinhSaoSoc thích.
  5. GiadinhSaoSoc

Cảm ơn lời chia sẻ của bạn, tôi sẽ quan tâm và chia sẻ với con gái nhiều hơn nữa, thực sự rất lo lắng về con như bạn nói khi lớn thêm suy nghĩ của con sẽ thay đổi và phức tạp hơn.

6. chuotnhat3

chuotnhat3 Thành viên rất tích cực

luan.osata thích bài này.
  7. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mình hóng vì con sắp bước vào giai đoạn này rồi.

luan.osata thích bài này.
  8. luan.osata

luan.osata Thành viên tập sự

Sao để tài quan trong như thế này mà mình thấy có ít ý kiến quá nhỉ, mình đang theo dõi rất sát sao mong sao học hỏi thêm được những kinh nghiệm dạy con quý báu từ mọi người.
    Dẫu biết rằng trong mỗi hoàn cảnh cụ thể thì mỗi người sẽ có những giải pháp khác nhau, nhưng mọi người cùng đưa ra nhiều ý kiến thì sẽ có nhiều lựa chọn hơn.
    Nào cả nhà ơi!
    Có ai muốn con hư đâu chứ!!!!

thuhien thích bài này.
  9. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Chắc bởi vì ít mẹ có con lớn tầm này.

10. GiadinhSaoSoc

Mình nghĩ, chắc ít người có con thần tượng ban nhạc ở diễn đàn thôi.
    Và con thần tượng 1 ca sĩ hay diễn viên jj không phải là con hư, mà là con đang hướng theo sở thích đó thôi. bản thân con gái mình vẫn học tập tốt chỉ là mình sợ con sẽ mất tập trung hơn trong việc học thôi !
    Cảm ơn mn ,

thuhien thích bài này.
  11. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

em thấy đó đâu phải vấn đề gì xấu đâu ạ....đôi khi quan tâm đúng cách thì còn có tác dụng ý ạ....
    khi em học cấp 2, 3, em cũng mê tít mấy anh ngôi sao ca nhạc, mấy cầu thủ bóng đá ý...phòng em treo la liệt ảnh của họ, ăn ngủ bên ảnh họ....và luôn mơ ước đc xem và gặp họ.... kết quả học tập của em rất tốt...
    - em nhớ có 3 kỷ niệm này mà em nhớ mãi.
    mẹ em là 1 giáo viên...nên ko bao giơ o ép chúng em học thêm đâu...chỉ hỏi...nếu con thích môn đó thì học nhé....năm đó kỳ thi vào cấp 3 em đạt điểm á khoa...mẹ đi chợ về....mang cho em 1 tấm ảnh rất lớn của 2 thần tượng mà em yêu thích...bình thương em cứ ngắm nghía trên đường mà ko bao giơ dám mua....kèm theo là 1 CD âm nhạc của 1 trong 2...mà bình thường mẹ ko thích nghe nhạc trẻ....điều đó làm em vô cung biết ơn mẹ...và vi thế trong đầu luôn nghĩ, mình sẽ ko làm cho mẹ thất vọng...
    - sau đó năm em học lớp 12...dù là con gái..nhưng em rất thích xem bóng đá...nhất là Worl Cup..giải bóng đá vô đich thế giới....nhưng vì năm đó học quan trọng....mà bố cũng ko thích xem bóng đá nên em ko dám mở tivi....nhưng 1 hôm, đến vòng tứ kết....bố lên tầng gọi em xuống...hôm nay bố mẹ xem tứ kết bóng đá...con có muốn xem ko?..khi em xuống phòng khách....bố mẹ và 1 đĩa hoa quả ở trước mặt....nước mắt em đã rơi đấy...từ ngày hôm đó đêm nào bố mẹ cũng gọi em dậy cùng xem...dù em biết, bố ko mấy thích xem,,,
    - 1 lần là trước kỳ thi đại học...bố mẹ em ko biết đi xe máy....nhưng biết em thích mấy ngôi sao ca nhạc...biết trên thành phố có mấy ngôi sao em thích về biểu diễn....bố mẹ đã đạp xe hơn chục cây số để xếp hàng mua vé....dù em chưa bao giờ dám nghĩ, hay đòi hỏi bố mẹ cho đi xem trực tiếp họ....
    mẹ em nói hãy học thật tốt...con sẽ có cơ hội xem họ nhiều hơn....trực tiếp chú ko phải ngồi ôm ảnh..
    >>>>những việc làm của bố mẹ đã như 1 bệ phóng động viên em những năm tháng đó....và đúng là sau này..việc mua 1 tấm vé để ngồi xem những ngôi sao em từng thích ko quá khó khăn...
    --------hy vọng chia sẻ của em sẽ giúp các chị hiểu hơn về độ tuổi này...

Sửa lần cuối: 29/7/2016
    thuhiensupport thích.
  12. GiadinhSaoSoc

Cảm ơn em rất nhiều, chia sẻ của em thật hay và hữu ích chị cũng hy vọng con gái chị sẽ đi đúng hướng như em, c sẽ cũng sẽ giúp con hiểu hơn về giá trị cs này !

thuhiennguoikhiemthi thích.
  13. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Thần tượng hay ngưỡng mộ 1 ai đó, k có gì là sai cả, là điều hết sức bt. Hồi tuổi ấy em cũng thần tượng MU lắm, nhưng vẫn dành thời gian chính cho nhiệm vụ học tập. Bố em luôn theo sát động viên, nhắc nhở.

thuhien thích bài này.
  14. anhminh360

anhminh360 Bắt đầu tích cực

Mình chưa có con, tuổi mình cũng bằng tuổi các mẹ ở đây nhưng hiện tại vẫn đang thần tượng và chết mê chết mệt một vài nghệ sĩ nào đó. Hy vọng đưa ý kiến đóng góp được cho mọi người.

- Thần tượng của Hàn hay nghệ sĩ ca sĩ họ đều thành công và tự lập từ rất sớm, ví dụ như có người năm 8 tuổi đã vào lò luyện tập ca hát, nhảy múa với khát khao và hy vọng được thành công. Rất ít trong số thực tập sinh đó có thể nổi tiếng, nhưng một khi họ nổi tiếng thì đó là sự nghiệp đi theo suốt đời. Ca hát, nhảy múa đâu có đơn giản nhún nhún vài cái là xong, nó là 1 khoảng thời gian của luyện tập, của mồ hôi và có khi là nước mắt nữa. Sự kiên trì, nghị lực và cố gắng của họ mới là thứ khiến mấy đứa nhỏ chết mê. Bọn nhỏ không mê muội chỉ vì người đó đẹp trai, hát hay hoặc là cái vẻ hào nhoáng, Chúng mê muội vì cá tính, vì đặc trưng và vì sự kiên trì của họ.

Thử hỏi nếu các mẹ có 1 đứa con có sự kiên trì, cố chấp , có ước mơ, có hoài bão, sở thích và mục đích sống như vậy, các mẹ có chối bỏ chúng không chứ? Nếu những đứa trẻ đang là thần tượng đó là mục tiêu là tấm gương để con mình phấn đấu, thay đổi lối sống, cách suy nghĩ, trở nên kiên trì hơn, có hoài bão hơn, sống có mục đích hơn thì có gì sai đâu.

Đừng nghĩ bọn trẻ không biết gì, tuổi mình đây khi nhìn thấy họ, chỉ thấy phải chi biết họ sớm hơn. Ở cái tuổi trẻ ngông cuồng đó, dám bước ra, dám đương đầu, dám thử thách bản thân thì có lẽ cuộc đời cũng sẽ thú vị như vậy. Cái các mẹ cần làm không nên là lo sợ hay từ chối sở thích của chúng. Thay vào đó, các mẹ nên tìm hiểu thần tượng đó, hỏi chúng xem chúng thích họ vì điều gì, hướng chúng thích mặt tích cực của họ, và cổ vũ rằng chúng cũng sẽ thành công và có cuộc sống đáng mơ ước tới vậy.

Chúng thích nhảy, bỏ nhiều thời gian để nhảy, các mẹ có thể hỏi rằng liệu con thật sự thích nhảy sao? Nó có phải mơ ước và là sự nghiệp con định gắn đến hết đời không? Nếu phải, vậy con định sẽ phát triển sự nghiệp như thế nào, tham gia vài cuộc thi hay là chỉ thích cho qua. Con thấy họ ko, họ có kiên trì mới đi được tới hôm nay, 1 ngày 8 tiếng, 10 tiếng, 12 tiếng chỉ chuyên tâm cho 1 điều gì đó. Nếu con thật sự thích nhảy thì mẹ không cấm, nhưng con cần xác định trước khi quyết định 1 điều gì đó. Và nếu nó chỉ là 1 sở thích tạm thời, mẹ nghĩ con nên tập trung vào để hỏi bản thân rằng ước mơ của con là gì, đam mê là gì, con muốn trở thành ai sau 10 năm nữa và con có thể bắt đầu ngay từ bây giờ.

Những điều người lớn nghĩ là tốt chưa chắc đã hoàn toàn đúng và tốt cho bọn trẻ đâu. Đừng biến bọn trẻ thành 1 cái xác sống, học, ăn, ngủ và sau này ra trường, đi làm, ăn, ngủ. Nó cuối cùng là đang sống từng ngày hay là đang chờ chết từng ngày đây.

nguoikhiemthi thích bài này.
  15. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

tuổi teen thời này thế đó chị ạ, cách đây 8 năm con gái sếp e cũng học cấp 2 chỉ thik lên youyube xem mấy ban nhạc hàn nhảy nhót mặc dù ko hiểu tiếng , qua cái tuổi ấy cháu sẽ lại chín chắn hơn chị ạ

16. ManhCuong30

ManhCuong30 Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ là do cháu nó thường xuyên tiếp cận với những thông tin đó nên dễ bị ảnh hưởng tâm lý thôi. Hãy thử cho cháu tiếp xúc với cái gì đó mới mẻ hơn, như chơi một vài loại nhạc cụ nào đó chẳng hạn. Hạn chế cằn nhằn mẹ nó ạ.

17. GiadinhSaoSoc

Hay quá, bạn phân tích thật hay và đánh đúng tâm lý bọn trẻ và sự chênh lệch giữa suy nghĩ của bố mẹ. Đúng là thay vì cấm đoán thì bố mẹ nên tìm hiểu và hướng con thần tượng đúng đắn.
    Cảm ơn bạn rất nhiều ! Tôi nghĩ là tôi đã đc nghe đúng người tư vấn rồi.

18. GiadinhSaoSoc

Cảm ơn góp ý của bạn, tôi sẽ thử nhưng nhiều khi mình nghĩ là thời gian và đk sống vẫn còn eo hẹp thì việc đtư cho con đi học thêm môn học văn nghệ nữa là hơi khó với 1 người phải xoay sở và chi ly như tôi. Nhưng tôi sẽ cố gắng sắp xếp.

19. GiadinhSaoSoc

Cảm ơn bạn, hy vọng con gái mình sẽ định hình lại và đi đúng hướng hơn.

20. GiadinhSaoSoc

Cũng mong giống bạn, hiện tại con gái mình thần tượng ban nhạc BTS đó nhưng học tập cũng vẫn chú tâm, mình chỉ lo cháu thần tượng quá sẽ mất thời gian vì còn lấy đà để thi vào 10 nữa chứ.
    Xin cảm ơn !