Tranh luận: Trồng Rau Sạch Tại Nhà Có Khó Không?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi than.dv, 13/7/2016.

By than.dv on 13/7/2016 lúc 10:21 AM
  1. than.dv

than.dv Thành viên chính thức

Trước tình trạng thực phẩm bẩn như hiện nay, rất nhiều gia đình đã chọn cách tự chủ động bảo vệ mình mà một trong số đó là phong trào " tự cung, tự cấp". Không khó để chúng ta bắt gặp những vườn rau mini ngay trong thành phố. Những thùng xốp được đặt trên sân thượng, ban công và thậm chí cả những bồn hoa cũng được tận dụng.

Rất nhiều gia đình từ chỗ rau trồng ra chỉ đủ cung cấp một phần đã tiến đến hoàn toàn chủ động nguồn rau cho gia đình. Thật tuyệt phải không các bạn! Ngoài việc có được nguồn rau sạch cho các bữa ăn gia đình thì việc tự tay chăm sóc, thu hoạch chúng cũng là một cách thư giãn rất tốt sau những căng thẳng của cuộc sống.

Đến đây chắc các bạn sẽ tự hỏi việc trở thành những " nhà nông" không chuyên có khó không? Không khó, các bạn thậm chí còn có thể trở thành những chuyên gia nông nghiệp ấy chứ! Hiện nay có rất nhiều những công ty chuyên nghiệp sẵn sàng cung cấp tận nhà cho bạn từ giống rau, đất, giá kệ trồng rau đến cả dịch vụ chăm sóc giúp bạn không cần phải bỏ nhiều công sức vẫn có vườn rau tại gia như ý. Tất nhiên nếu bạn muốn tự tay làm từ A đến Z thì cũng hoàn toàn có thể! Đơn giản nhất chính là tận dụng các thùng xốp bỏ đi, thêm ít đất, hạt giống, cùng với một chút thời gian tưới tắm là bạn đã có thể tận hưởng thành quả của mình như Vườn Rau 0 Đồng Của Mẹ Việt rồi! Nếu bạn vẫn còn băn khoăn chưa biết bắt đầu từ đâu thì những chia sẻ trong topic Trồng Rau Sạch Tại Nhà Với Thùng Xốp sẽ là gợi ý cho bạn. Ngoài cách trồng rau trong thùng xốp thì phương pháp trồng rau thủy canh cũng đang rất được các mẹ ưa chuộng. Với phương pháp này thì không cần nhiều diện tích, thời gian chăm sóc không nhiều và tất nhiên... đầu tư ban đầu cũng sẽ tốn hơn nhưng kết quả thì chắc chắn sẽ làm hài lòng các mẹ đấy! Những hình ảnh được tác giả " khoe" trong topic Mô Hình Trồng Rau Thủy Canh chắc chắn sẽ tạo hứng khởi cho các bạn.

Vậy với những gia đình hạn chế về diện tích, không có thời gian chăm sóc hoặc giả việc trồng rau thất bại? Có một gợi ý dễ dàng hơn đó là mua rau ở quê chuyển ra, tuy nhiên có đúng là rau sạch không thì các bạn vẫn phải đặt câu hỏi đấy!

Còn các mẹ, đã có ai thử trồng rau bằng các cách trên chưa? Liệu lượng rau các mẹ trồng có đáp ứng đủ nhu cầu của gia đình? Cùng chia sẻ các cách làm hay cũng như những khó khăn các mẹ gặp phải nào.

Có thể bạn quan tâm:
    Mẹ nào Hà Nội ham hố trồng rau
    Hướng dẫn trồng rau sạch tại nhà

Xem thêm các chủ đề tạo bởi than.dv
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Last edited by a moderator: 23/8/2016
    lcnvn1 thích bài này.

Bình luận

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi than.dv, 13/7/2016.

1. minhhacxuongmai
      minhhacxuongmai
      mình thấy làm nông dân ở thành phố thật là khó. Trồng rau ăn lá thì thấy ổn còn ăn quả củ là cả vấn đề chắc phải vài năm mới có kinh nghiệm
    2. thanglea
      thanglea
      Thực ra chồng rau như vậy chỉ cung cấp được một phần nào đó nhu cầu thôi mẹ ạ.Nhà e có 4 người chồng rau trên các chậu xốp ở tầng thượng,nhưng không thếp đáp ứng được.E vẫn mua rau xạch của vinmax+ họ có cả 1 khu trồng rau an toàn ,hình như ở Thanh trì hay đâu đó e không nhớ nữa
      Gạo Sạch Vuông Tôm thích bài này.
    3. HoangThu_08
      HoangThu_08
      mình thích chồng mà sân thượng nhà mình nhiều chuột quá.
    4. BẢO TRÂN ĐẶNG
      BẢO TRÂN ĐẶNG
      bạn nên tìm ra nguyên nhân vì sao nhiều chuột? vd nhé có nhiều nên ẩm máu, có nhiều chỗ ra vào được.... vậy thì chỉ cần dọn dẹn xây tường cao hơn , rùi mua thùng xốp hoặc tận dụng những đồ không dùng trong gia đình là bạn có 1 vườn rau sạch thui. chúc bạn thành công.
      than.dv thích bài này.
    5. webmaster
      webmaster
      Nhiều chuột thì phải làm sao tiêu diệt được chuột hoặc đuổi nó đi thôi. Chứ nếu không nó phá hết.
    6. Socnhi16
      Socnhi16
      E cũng đam mê món trồng rau này :)
      87mebin thích bài này.
    7. thanglea
      thanglea
      Conf kỹ thuật trồng thì khá đơn giản,mẹ đi mua giống họ hướng dẫn mẹ đầy đủ cách chăm bón
    8. ngnganga
      ngnganga
      mình hay trông vào hợp xốp nè
    9. than.dv
      than.dv
      Có đủ cung cấp rau cho gia đình không bạn?
    10. 87mebin
      87mebin
      mình cũng rất thích trồng rau. mình thấy không gian nhỏ hẹp trồng cây rất khó. :(
      than.dv thích bài này.
    11. than.dv
      than.dv
      Nhỏ là khoảng bao nhiêu m2 vậy bạn?
    12. 87mebin
      87mebin
      ban công nhà mình chừng 5m2 bạn ah :(
    13. than.dv
      than.dv
      Hoàn toàn có thể trồng được với diện tích này. Bạn có thể trồng trên các giá kệ nhiều tầng kết hợp các cây thân leo.
    14. 87mebin
      87mebin
      mình cũng có ý định mua giá kệ, nhưng nếu xếp 2 bên thì diện tích bị thu hẹp lại. nếu treo hẳn lên trên thì rất khó cho việc chăm sóc.tamh thời chưa nghĩ ra phương án nào tối ưu, mới chỉ trồng rau mầm thôi.
      than.dv thích bài này.
    15. than.dv
      than.dv
      Bạn thử tìm hiểu mô hình trồng thủy canh xem. Có thể sẽ giải quyết được vấn đề của bạn.
      87mebin thích bài này.
    16. 87mebin
      87mebin
      cảm ơn bạn, mình sẽ nghiên cứu thử xem .
    17. sawara456
      sawara456
      Cũng không khó lắm nhỉ, nhưng chỉ sợ không có thời gian để chăm sóc.
    18. 87mebin
      87mebin
      chăm sóc cũng ko khó lắm đâu mn ah,
    19. than.dv
      than.dv
      Thường thì với một vườn rau nhỏ xinh, các bạn chỉ cần bỏ ra khoảng 1h/1 ngày là được rồi.