Tâm sự Hãy Lấy Chồng Tây Nếu Muốn Một Cuộc Sống Hạnh Phúc

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Nhật Vy 2292, 25/7/2016.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

2. Nhật Vy 2292

Nhật Vy 2292 Thành viên sắp chính thức

LÂÝ TÂY NẾU MUỐN CÓ MỘT CUỘC SỐNG HẠNH PHÚC P2

Những việc cần học khi muốn hẹn hò:

1. Phát âm:

Này là chuyện đương nhiên. Không học phát âm sao nói được đúng không?

Có cái quan trọng hơn mà mình muốn nói ở đây là: bạn học phát âm và nói chuẩn cỡ nào, cơ hội bạn tiếp cận được người ta nhiều đến đó. Vì một accent-giọng nói-hay sẽ tạo điều kiện cho một cuộc nói chuyện thân thiện hơn. Bạn có thể tự kiểm chứng điều này, thử nói English với giọng Vietlish xem, người ta hiểu bạn đó, nhưng mà dễ nói sai, gây hiểu lầm, chuyện nói năng rất khó khăn J

Hãy tạo ngay ấn tượng tốt với chàng bằng cách phát âm thật chuẩn, phong thái thật tự tin.

Bộ phát âm: Master Spoken English và Mastering the American Accent

2. Luyện nghe:

Bạn phải hiểu người ta muốn nói gì với bạn. Khi trình độ nghe của bạn còn thấp, bạn không hiểu người ta muốn nói gì thì ngay cả một buổi trò chuyện bình thường bạn cũng khó có được chứ đừng nói một mối quan hệ nghiêm túc.

Không có cách nào khác là bạn phải nghe và lặp lại thật nhiều. Khoa học gọi là Repetition& Distinction- Lặp lại và phân biệt. Khi nghe đủ nhiều, não các bạn sẽ tự lập trình để bạn nghe mà chẳng cần dịch nữa.

Hơn nữa, nghe là kĩ năng đầu tiên cần phải học khi học một ngôn ngữ. Thử nhìn những đứa bé hay khi chúng ta sinh ra, âm thanh là thứ chúng ta phản xạ đầu tiên.

Bộ luyện nghe: Listening Practice through Distation

3. Văn hóa:

Đây là cái cực kì quan trọng, làm sao bạn hẹn hò được nếu sống ở 2 nền văn hóa khác nhau? Bạn phải học cách để thích nghi và hiểu được cách họ nghĩ, cách họ hẹn hò chứ.

Ví dụ đơn giản (cái này là chuẩn chung-sẽ có trường hợp đặc biệt nhé):

Hẹn hò trai Việt: tán tỉnh-“yêu”- have sex hoặc không

Thường một chàng trai Việt sẽ nhắn tin làm quen bạn qua điện thoại, tìm hiểu, chăm sóc, sau đó tỏ tình, hẹn hò, đi chơi, “nhắn tin nói yêu” rồi giai đoạn sau đó có thể have sex hay không tùy cặp.

Hẹn hò trai Tây: Go out-have sex- có thể yêu hoặc không

Tây thì sẽ đốt cháy giai đoạn tán tỉnh ban đầu bằng cách mời bạn đi chơi thẳng 1 buổi, và tìm hiểu hết về bạn luôn. Sau đó nếu thấy hợp có thể sẽ have sex với bạn- chuyện này không có gì bậy bạ nhé, hoàn toàn bình thường và các bạn nước ngoài xem chuyện have sex giống như chuyện bạn nói chuyện có hợp các bạn ấy không ý, tất nhiên vẫn có ngoại lệ. Sau giai đoạn đó có thể có một mối quan hệ nghiêm túc với bạn hay không, hoặc có yêu bạn hay không là tùy thuộc vào cả 2 người.

Ví dụ đơn giản như vậy để bạn thấy trong chuyện hẹn hò thôi mà đã rất nhiều khác biệt rồi.

Vậy làm sao để hiểu được văn hóa của người ta. Cách đơn giản nhất là Xem phim.và không chỉ để hiểu văn hóa, xem phim còn là cách để thấm tiếng Anh, cho bạn cảm giác hiểu không cần dịch, hình thành phản xạ cho bạn nữa.

Các bộ phim nên xem: Friends, How I met your mother

Bài này mình viết đến đây thôi, những bài sau mình sẽ khai thác sâu hơn vào những khía cạnh khác và đồng thời trả lời thắc mắc của các bạn đã hỏi mình: Làm sao rút ngắn khoảng cách bất đồng ngôn ngữ, làm thế nào để chinh phục được chàng, làm sao duy trì một quan hệ nghiêm túc, làm thế nào không bị thiệt khi ly hôn, vân vân và vân vân…..

Nhân tiện, mình nói luôn nhé, cách học và tài liệu mình lấy bên ebook Cách học tiếng Anh thần kì. Thật lòng chả ưa gì bên này đâu, mà tài liệu nó khá hay nên mình trích nguồn, không thì các bạn bên ấy lại kêu mình ăn cắp.

Mẹ nào không mê Tây hay mê trai như mình thì vẫn cứ down về xem thử nhé, học tiếng Anh có lợi mà

Ebook ẻm đây: http://www.mediafire.com/download/ns9a9kcnda0cf73/FR-CHTATK+BẢN+MÀU.pdf

3. Nhật Vy 2292

4. Nhật Vy 2292

5. vuhongthao1985

vuhongthao1985 Thành viên đạt chuẩn

bạn nói thế nghĩa là chồng ta không tốt à? ai cũng như bạn chắc đất nc vn loạn! cơ mà đc cái mấy cái nguyên tắc Tiếng Anh chuẩn đấy!

6. Nhật Vy 2292

Ở trước giờ chưa loạn à. Chồng ta có thể có người tốt, nhưng mình chuộng Tây thôi. Mỗi người 1 quan điểm, mà giờ có cho tiền mình cũng không quên trai Việt.
    Trai Tây mình sẽ quen để rèn luyện bản thân, học tiếng Anh-không lấy thì cũng sẽ học. Sau này con lai đẹp, kết hôn thì sẽ có visa, đi du lịch thế giới.
    Còn nếu lấy Ta thì cứ ở nhà, "ếch ngồi đáy giếng" nhé, không cần phải cố gắng gì nhiều

7. vuhongthao1985

vuhongthao1985 Thành viên đạt chuẩn

ờ nói chung là quan điểm của bạn tiến bộ đấy. mình đùa thôi, mình rất ấn tượng bài viết này. phương pháp học t.a của bạn rất khoa học. tất cả nằm trong cuốn sách đó à bạn?

8. Nhật Vy 2292

nói chung cũng nhiều cái hay ho. cứ down về đọc thử, không lượm được cái này cũng hốt được cái khác

9. the-goddess

the-goddess Thành viên chính thức

10. the-goddess

the-goddess Thành viên chính thức

Tây nào mà đòi sex first date dzị? Em cua được 1 thằng Tây rẻ rách nào để về cho lên ngôi vậy em? PN phải biết cái giá của mình chứ. Ko bao giờ để thằng con trai nó điều khiển nhá e gái

11. Nhật Vy 2292

Ủa em ghi first day hồi nào đâu chị? Mà nếu first day thì sao? Sex không phải big deal với em, nếu hợp em sẽ cho, vì thật sự sex giống như chuyện đi ăn uống thôi. Nếu thật sự connect được, em nghĩ đó là chuyện bình thường. Tây cũng không nghĩ con gái have sex in first day là lẳng lơ đâu

12. Nhật Vy 2292

Hì này tùy mọi người nhé. Em viết kinh nghiệm chủ quan thôi

13. Nhật Vy 2292

14. Nhật Vy 2292

LÂÝ TÂY NẾU MUỐN CÓ MỘT CUỘC SỐNG HẠNH PHÚC P3

Ở 2 phần trước mình đã nêu ra lí do tại sao nên quen và lấy Tây rồi nhé. Các kĩ năng cần học cũng nêu đầy đủ rồi. Hôm nay mình viết phần cuối, coi như chốt sổ hen.

Đầu tiên mình nêu quan điểm của mình trước, về việc nhiều bạn hỏi mình những câu như:

“Tây ta quan trọng gì, quan trọng người thương mình”. Câu này đúng, rất đúng, nhưng mình đã giải thích, nếu quen được càng nhiều người, xác suất lựa chọn cao càng cao, ai là người được lợi? Câu trả lời hẳn bạn tự có.

“Nhiều thằng Tây cũng đểu chả thua Ta”. Câu này cũng không sai, vậy làm sao phân biệt được đểu hay không đểu- rút ngắn khoảng cách về ngôn ngữ. Để làm được chuyện này chỉ có học anh văn thôi nha.

“Lấy về xong ly hôn bị thiệt, bị đánh, nó đi ngoại tình, vân vân và vân vân”. Trong 1 mối quan hệ bao giờ cũng bắt nguồn từ 2 phía, không có lửa làm sao có khói. Người ta chỉ có thể đối xử với bạn cái cách mà bạn cho người ta quyền đối xử. Về việc ly hôn, khi đến với người ta, bạn có gì không, trong khi tài sản toàn bộ là về người ta, người ta tìm cách giữ lại nó cũng không có gì sai cả. Vậy phải làm sao? Hãy ứng xử như một người đàn bà thông minh và hào sảng.

Những yếu tố trên mới là sơ khởi thôi, sẽ rất tuyệt nếu bạn ứng dụng được hết những cái mình nêu ra, nhưng nó vẫn chưa đủ.

Nếu muốn nâng tầm bản thân, muốn chinh phục chàng bằng sự thông minh và am hiểu kiến thức của mình. Bạn phải học thêm rất nhiều.

Bạn có thể tự đo lường được giá trị của bạn thân bạn đúng không? Nếu bản chất của tất cả các mối quan hệ đều là sự trao đổi, đừng để bên nào bị lỗ.

Người ta cho bạn được một mối quan hệ lãng mạn, ngọt ngào hay một cuộc sống bạn hằng mong ước, hãy cho người ta thấy bạn xứng đáng được nhận điều ấy.

Để làm được điều ấy, hãy học nhiều hơn nữa.

Trong giáo trình mình học anh văn, có bộ Effortless English rất hay, mình nghĩ sẽ rất tuyệt nếu bạn vừa học anh văn không tốn công sức, lại vừa ứng dụng được những kiến thức ấy vào cuộc sống.

Một người đàn bà quyến rũ không phải là người có ánh mắt đa tình hay thân hình nóng bỏng, mà là người xoay được cả thế giới theo ý mình.

Vì vậy học đi nhé, việc học không bao giờ là muộn.

Một lần nữa, giáo trình mình trích dẫn từ đây:

http://www.mediafire.com/download/ns9a9kcnda0cf73/FR-CHTATK+BẢN+MÀU.pdf

15. Nhật Vy 2292

LÂÝ TÂY NẾU MUỐN CÓ MỘT CUỘC SỐNG HẠNH PHÚC P3

Ở 2 phần trước mình đã nêu ra lí do tại sao nên quen và lấy Tây rồi nhé. Các kĩ năng cần học cũng nêu đầy đủ rồi. Hôm nay mình viết phần cuối, coi như chốt sổ hen.

Đầu tiên mình nêu quan điểm của mình trước, về việc nhiều bạn hỏi mình những câu như:

“Tây ta quan trọng gì, quan trọng người thương mình”. Câu này đúng, rất đúng, nhưng mình đã giải thích, nếu quen được càng nhiều người, xác suất lựa chọn cao càng cao, ai là người được lợi? Câu trả lời hẳn bạn tự có.

“Nhiều thằng Tây cũng đểu chả thua Ta”. Câu này cũng không sai, vậy làm sao phân biệt được đểu hay không đểu- rút ngắn khoảng cách về ngôn ngữ. Để làm được chuyện này chỉ có học anh văn thôi nha.

“Lấy về xong ly hôn bị thiệt, bị đánh, nó đi ngoại tình, vân vân và vân vân”. Trong 1 mối quan hệ bao giờ cũng bắt nguồn từ 2 phía, không có lửa làm sao có khói. Người ta chỉ có thể đối xử với bạn cái cách mà bạn cho người ta quyền đối xử. Về việc ly hôn, khi đến với người ta, bạn có gì không, trong khi tài sản toàn bộ là về người ta, người ta tìm cách giữ lại nó cũng không có gì sai cả. Vậy phải làm sao? Hãy ứng xử như một người đàn bà thông minh và hào sảng.

Những yếu tố trên mới là sơ khởi thôi, sẽ rất tuyệt nếu bạn ứng dụng được hết những cái mình nêu ra, nhưng nó vẫn chưa đủ.

Nếu muốn nâng tầm bản thân, muốn chinh phục chàng bằng sự thông minh và am hiểu kiến thức của mình. Bạn phải học thêm rất nhiều.

Bạn có thể tự đo lường được giá trị của bạn thân bạn đúng không? Nếu bản chất của tất cả các mối quan hệ đều là sự trao đổi, đừng để bên nào bị lỗ.

Người ta cho bạn được một mối quan hệ lãng mạn, ngọt ngào hay một cuộc sống bạn hằng mong ước, hãy cho người ta thấy bạn xứng đáng được nhận điều ấy.

Để làm được điều ấy, hãy học nhiều hơn nữa.

Trong giáo trình mình học anh văn, có bộ Effortless English rất hay, mình nghĩ sẽ rất tuyệt nếu bạn vừa học anh văn không tốn công sức, lại vừa ứng dụng được những kiến thức ấy vào cuộc sống.

Một người đàn bà quyến rũ không phải là người có ánh mắt đa tình hay thân hình nóng bỏng, mà là người xoay được cả thế giới theo ý mình.

Vì vậy học đi nhé, việc học không bao giờ là muộn.

Một lần nữa, giáo trình mình trích dẫn từ đây:

http://www.mediafire.com/download/ns9a9kcnda0cf73/FR-CHTATK+BẢN+MÀU.pdf

16. Hbmicvn.com

Hbmicvn.com Bắt đầu tích cực

tây hay ta nó cũng là người, nếu gặp thằng vũ phu nghiện rượu thì nó cũng đập cho nhừ còn người vn nhiều khi văn hóa hiểu nhau còn biết tiến lui, hòa hợp ấy chứ

17. Nhật Vy 2292

Xin đọc hết bài trước khi trả lời :)

18. Hbmicvn.com

he he chuẩn

19. Hbmicvn.com

đọc được nửa chả buồn đọc vì cái giọng văn ấy

20. duongmy14

duongmy14 Thành viên mới

người nọ ng kia đó chị, tây khối thằng đểu