Kinh nghiệm: Kinh Nghiệm Kinh Doanh Học Được Từ Mẹ Chồng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Hiên OlamFarm, 29/7/2016.

1. Hiên OlamFarm

Hiên OlamFarm Thành viên đạt chuẩn

Thường mọi người hay nói về mối quan hệ giữa mẹ chồng nàng dâu qua những câu chuyện cơm không lành, canh chẳng ngọt của 2 người xa lạ mãi chẳng thể thành thân & thương. Với tôi thì hơi khác 1 chút, tôi khởi sự kinh doanh do được mẹ chồng ủng hộ và hướng dẫn. Cũng có thể do tôi may mắn và vì thấy mình may mắn nên hôm nay tôi xin chia sẻ những may mắn đó tới các anh chị em trong Group.
    Thời gian sống chung với mẹ chồng cũng là thời điểm tôi bắt đầu làm kinh doanh. Mẹ chồng tôi lên trông cháu giúp tôi khi con tôi tròn 6 tháng, tôi bắt đầu đi làm lại. Lucs do, tôi chưa nghỉ hẳn công việc văn phòng mà vẫn vừa làm vừa buôn bán. Tuy nhiên, sau 1 thời gian không kham nổi và nghĩ mình cần tập trung hơn nên tôi đã nghỉ công việc văn phòng để bắt đầu tập trung hoàn toàn vào công việc kinh doanh.
    Có thể nói, tôi nhận được sự hỗ trợ rất nhiều từ mẹ chồng, điều đầu tiên tôi học được từ bà trong việc kinh doanh đó là YÊU CÔNG VIỆC MÌNH LÀM. Lúc mới làm, bà động viên tôi rất nhiều (như sợ tôi nhanh nản chí) rằng: Công việc nào cũng là công việc, đừng chỉ nghĩ phải vào nhà nước hay có một công việc ổn định tại văn phòng máy lạnh mới đáng được tôn trọng. Kinh doanh – việc ko phải ai cũng làm được & những người có khả năng kinh doanh đều là những người rất giỏi (câu này mẹ tôi động viên hơi quá http://img.*********/forum/images/smilies/biggrin.gif). Mỗi khi thấy tôi oải, bà thường nói: Kinh doanh rất vất vả, có lúc này lúc khác và phải kiên nhẫn thì mới mong thành công được. Sáng ra, tôi thấy bà dậy rất sớm ngồi gập hộp, làm bao bì cho tôi đựng hàng, đến tối khi trả con cho vợ chồng tôi bà lại mải miết với những công việc đó. Khi tôi không có nhà hay tôi cần phụ để kiểm hàng trước khi đóng gói để chuyển đi cho khách, bà kiểm tra hàng rất tỉ mỉ. Chính bà là người đã truyền cho tôi tình yêu với công việc kinh doanh, giúp tôi nghĩ ra được nhiều cải tiến để thực hiện công việc của mình.
    Không chỉ YÊU CÔNG VIỆC CỦA MÌNH, một câu nữa bà hay nói với tôi là MIẾNG NGON PHẦN KHÁCH. Lĩnh vực tôi kinh doanh khá đặc thù. Nhiều hôm, có những sản phẩm tôi không muốn bán, để lại cho gia đình dùng, bà đều nói khi có khách hàng mua là phải bán, đừng lúc nào cũng chỉ muốn giữ cho mình. Đặc biệt là những thứ gì đặc biệt http://img.*********/forum/images/smilies/biggrin.gif. Khách đến nhà cũng vậy, bà luôn làm những công việc khác để tôi có thời gian ngồi nói chuyện hay cắt giúp tôi đĩa hoa quả hoặc mang trà ra dùm. Lúc rảnh rỗi, bà thường nói với tôi: "Có thể con có những sai xót, những điều chưa được hoàn thiện nhưng hãy luôn quý mến khách hàng và cố gắng để mang đến những điều tốt cho khách, khách sẽ thương mà cho con thêm cơ hội để hoàn thiện mình".
    Và thêm 1 phần rất quan trọng đó là TÁCH BẠCH TIỀN KINH DOANH VÀ TIÊN CHI TIÊU TRONG GIA ĐÌNH. Đầu tiên tôi cũng hơi khó chịu khi bị bà nhắc nhở về việc kiểm tiền kinh doanh hàng ngày, phân định rõ ràng tiền nhập hàng, tiền lãi, tiền tồn đọng. Ghi chép tất cả các khoản chi cho việc nhập và xuất hàng. Tiền lãi là tiền sau khi bán hàng trừ đi tiền nhập và chi phí phát sinh cho việc bán hàng. Tiền chi tiêu hàng ngày nhất định không được dùng cũng tiền bán hàng, như vậy sẽ tùm lum và không thể kiểm soát được. Nếu có lấy tạm thì phải hoàn ngay trong ngày và đọc được số tiền đó 1 cách rõ ràng. Những điều này không quá phức tạp như những thao tác kế toán khác nhưng lại hết sức cần thiết và dễ áp dụng cho những người trẻ mới kinh doanh như tôi.
    Thực ra, tôi còn khá nhiều câu chuyện hay ho nữa nhưng giờ muộn rồii, hẹn cả nhà ở post sau tôi sẽ kể tiếp nhé. Cảm ơn mọi người đã đọc

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hiên OlamFarm
    Đang tải...

2. Vicky82

Vicky82 Bắt đầu nổi tiếng

Bạn có mẹ chồng quá tuyệt vời, chúc mừng bạn vì mẹ bạn thực sự là một cộng sự giỏi. Mình đọc mà thấy khâm phục bác lắm :)

Hiên OlamFarm thích bài này.
  3. Hiên OlamFarm

Cảm ơn bạn nha. Mà bố chồng mình cũng là một cố vấn rất tuyệt vời. Nói chung là mình khá may mắn khi khởi nghiệp được gia đình chồng ủng hộ. hihih

Vicky82 thích bài này.
  4. Hiên OlamFarm

Thanks bạn hihi

5. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

mình cũng học đc khá nhiều điều từ mẹ ck, cũng từng chẳng mấy yêu mẹ...nhưng càng lâu thì 2 mẹ con càng gần hơn....những kinh nghiệm trên cũng rất hay..

6. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Thật may mắn mình có mc tốt .

7. Hiên OlamFarm

Dạ chị, nhiều khi mình cũng chẳng hiểu mình nữa nên cứ bắt người khác hiểu mình, quý mình thì thật sự khó. Cuộc sống mẹ chồng nàng dâu không phải lúc nào cũng hoàn hảo hay vui vẻ nhưng thay vì nhìn vào mặt tiêu cực thì hãy nhìn vào mặt tích cực. Như thế sẽ nhẹ nhàng và vui hơn rất nhiều c nhỉ :)

nguoikhiemthi thích bài này.
  8. Hiên OlamFarm

Ở mình, mới mức thu nhập trung bình khá, môi trường ảnh hưởng đến sức khỏe các bé và trình độ nhận thức của người lao động (người giúp việc) còn hạn chế. Thực sự, nếu không có mẹ chồng giúp đỡ sẽ rất vất vả. Bảo tự lập giống tây nhưng xem chừng cũng khó c ạ. Không thể không nói rằng công lao của các bà rất lớn ạ

9. mu00013

mu00013 Thể thao Thiên Trường - Vì sức khỏe cộng đồng!

Chúc mừng bạn nhé. Chúc bạn sẽ học hỏi thêm được nhiều điều từ mẹ chồng của mình.

10. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

đúng rồi...ko ai hoàn hảo, hãy nên nhìn vào mặt tốt của nhau....sống 1 cách thanh thản, nhẹ nhàng, vui vẻ...mình cũng đang phấn đấu mỗi ngày như thế đấy..

11. Hiên OlamFarm

Thank bạn nhiều

12. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Noid thật nhà mình tự lập thật đó mn ạ. A đến z ko nhờ đc mẹ ck 1 tí nào luôn. Chỉ có lúc sinh yếu ớt có mẹ đẻ thôi. Cho đến giờ. Có nhiều biến cố trong cs lắm cần có người giúp nhưng cũng ko nhờ được gì cả. Lại abc gọi mẹ đẻ lên chăm cho vài hôm khỏe khỏe lại tự làm .

13. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Bạn thật là may mắn khi có mẹ ck ủng hộ như thế

14. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

Kinh nghiệm của mẹ chồng bạn quá đúng