Tranh luận: Khi Nào Nên Cho Con Đi Nhà Trẻ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi methaonguyen177284, 22/7/2016.

By methaonguyen177284 on 22/7/2016 lúc 10:16 AM
  1. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Rất nhiều cha mẹ đâu đầu trong việc lựa chọn thời điểm cho con đi nhà trẻ. Bài viết Con Bao Nhiêu Tháng Các Mẹ Cho Đi Lớp? đã nói nên được nỗi lòng của các bà mẹ trẻ.

Tùy vào từng điều kiện của mỗi gia đình mà các con sẽ bắt đầu đi nhà trẻ ở các giai đoạn tuổi khác nhau. Có bé đi trẻ từ lúc 5,6 tháng, có bé đi trẻ từ lúc 1 - 2 tuổi, có bé 3 tuổi mới đi nhà trẻ…

Có mẹ có câu hỏi rằng gửi con 10 tháng tuổi đi trẻ có đc ko? hay Con Bao Nhiêu Tháng Các Mẹ Cho Đi Lớp?...Ai đã từng mang con đi gửi trẻ cũng đều băn khoăn, lo lắng với những câu hỏi trên. Vậy Con được bao nhiêu tháng các mẹ cho đi nhà trẻ vậy?

Có mẹ cho rằng Cho con đi nhà trẻ sớm, chẳng có gì là "nhẫn tâm" cả. Bởi lúc này con sẽ được chơi, được chăm sóc ,được yêu thương, con sẽ biết nhanh hơn, nhiều hơn, thích nghi tốt hơn.

Nhưng có mẹ lại băn khoăn rằng Có nên cho bé đi trẻ sớm? Con đi nhà trẻ sớm sức đề kháng còn non yếu con sẽ dễ bị ốm, lây bệnh chéo cho nhau. Nên đã quyết định cho con đi trẻ muộn hơn. Việc cho con đi nhà trẻ muộn cũng không hề đơn giản. Bởi ở giai đoạn này con đã khá lớn, biết phân biệt người lạ. Ở tuổi này có bé đi học hơn 1 tuần vẫn khóc, không chịu ăn, về nhà còn nhõng nhẽo bám mẹ. Hoặc cũng có bé hay gào khóc, bướng bỉnh từ khi đi nhà trẻ. Khiến các mẹ cảm thấy mệt mỏi với chuyện trường lớp của con. Tuy nhiên bên cạnh đó, con đi học ở tuổi này sẽ ít bị ốm hơn vì sức đề kháng của con tốt hơn.

Việc cho con đi nhà trẻ từ khi nào là hợp lý? Câu hỏi này còn phụ thuộc vào từng điều kiện của mỗi gia đình. Tuy nhiên trước khi đi học, cha mẹ hãy cố gắng tìm hiểu môi trường học của con. Xem ngôi trường đó có phù hợp với tiêu chí của con nhà mình không? Tiêu chí chọn trường cho con như thế nào? Ra sao? Mình sẽ đề cập ở những bài viết sau nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi methaonguyen177284
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi methaonguyen177284, 22/7/2016.

1. thanh_kt7a1
      thanh_kt7a1
      em nghĩ con 2 tuổi rưỡi là đi nhà trẻ được rồi ạ
    2. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      Mình thấy chị hàng xóm nhà mình cho con đi trẻ từ lúc 2 tuổi. Con đi về khóc hết hơi hàng tháng trời. Nhưng bé nhà mình 3 tuổi mới cho con đi học. Lúc đầu bé chỉ khóc i ỉ một lúc rồi sau khi mẹ về lại chơi với các bạn.
    3. thinhthikhuyen
      thinhthikhuyen
      học trường tư e thấy 18 - 20 tháng ok rồi, trường công thì nên từ 2,5t
      methaonguyen177284 thích bài này.
    4. HƯNG NGỌC 58
      HƯNG NGỌC 58
      Trường công đủ 2t họ mới nhận. Còn trường tư thì tùy trường, gần chỗ mình, 16 tháng họ bắt đầu nhận rồi.
    5. mehiuhiu
      mehiuhiu
      Nếu có điều kiện thì mình sẽ để bé 3 tuổi rồi mới đi lớp
    6. hoahonggai05
      hoahonggai05
      Thực ra đi học thì e nghĩ tầm 2 tuổi cho con đi là vừa. Nhưng bây giờ nhiều bé vì công việc của bố mẹ bắt buộc, lại không có người trông nên thường gửi trẻ khá sớm.
    7. quynhnhu.xt
      quynhnhu.xt
      Bây giờ do điều kiện hoàn cảnh phải gửi con đi trẻ sớm, có khi 1 tuổi là gửi rồi, bé quá cũng xót lắm. Theo em tầm 2.5 tuổi (30 tháng) cho bé đi là vừa.
    8. Luong Hien 16
      Luong Hien 16
      Bé nhà em 20th vừa mới cho đi đc mấy hôm mà em ngày nào cũng xót ruột. Con đi học mà mẹ chỉ ôm cái đt ngó camera cả ngày. Con em đi đc 5 hôm mà vẫn như ngày đầu, hôm nào cũng đòi balô để về, rồi ôm khư khư cái balô ko cho cô động vào, giờ ăn cô phải đeo balo sau lưng cho mới chịu, ngủ cũng ôm balô ngủ, vì chắc chỉ có cái balô là thân thuộc nhất. Nhiều lúc nhìn con khóc mà em cũng khóc tu tu lên đc. Thương lắm ấy. bé nhà em còn ko chịu ăn, ko chịu ngủ, ngày nào đi học về cũng đói mê ra, mẹ đến đón là gào lên khóc. Vừa nghỉ 2 ngày t7, CN, nghĩ đến việc mai cho con đến lớp mà lại nhói lòng. Em thì muốn cho con đi học để con nề nếp hơn, nhưng nhìn con trong bộ dạng lạc lõng lại không đành chút nào. :(
    9. bongbong8890
      bongbong8890
      Bé nhà em đi lớp từ 9 tháng rồi. Trộm mụ cháu khóc vài hôm rồi lại ngoan ngay. Mỗi tội chuyển mùa ốm quá nên lại phải cho về với bà nội. Giờ muốn đón lên cho học tiếp mà lại sợ không trông được.
    10. Quốc Bùi
      Quốc Bùi
      4 tuổi là hợp lý nhất đó mọi người
    11. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      4 tuổi mới cho con đi học thì muộn quá mn ạ
    12. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      em cũng có ý nghĩ như mẹ này
    13. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      thương bé quá, nhưng mẹ cố gắng lên. Bé nào cũng phải mất thời gian đầu, rồi sẽ qua hết mà
    14. Vietinbank Thủ Đức
      Vietinbank Thủ Đức
      Mình trước khi cho con đi học cũng phải tham khảo mấy trường, hỏi qua 1 số phụ huynh đã từng cho con học ở đây ntn.
    15. TrangKhanhKhanh
      TrangKhanhKhanh
      Cân nhắc kĩ trước khi cho trẻ đi vì mình thấy nhiều việc bạo hành trẻ nhỏ quá.
    16. bảng kính cường lực
      bảng kính cường lực
      Cho trẻ đi học sớm quá cũng không tốt, Tuổi thơ trôi qua nhanh lắm, tuổi ăn chơi và học hành giờ đây sẽ gộp thành 1. Chắc cho đi nhà trẻ từ 4 tuổi thì hợp lý ...
    17. bichbong2012
      bichbong2012
      Bé nhà mình đi học bắt đầu sang tháng 13, Trộm vía bạn í không ốm đau gì cả thi thoảng lắm mới hắt hơi sổ mũi tí thôi. Giờ cũng hơn 4t rồi. Mà bạn í đi học lúc đó mấy hôm đầu lúc cô đón thì có khóc tí, xong lại đâu vào đấy chơi đùa ríu rít ngay.
      Mình cho đi lớp sớm vì không muốn ở nhà cùng người trông trẻ.
    18. Meocun14112009
      Meocun14112009
      mình nghĩ 2 tuổi là đẹp
    19. caovannhan12
      caovannhan12
      ở quê thì thường đi rất muộn