Tranh luận: Các Mẹ Sẽ Nấu Món Gì Trong Ngày Nếu Chỉ Có 50k Trong Túi?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi luzruasm, 15/7/2016.

By luzruasm on 15/7/2016 lúc 2:10 PM
  1. luzruasm

luzruasm Thành viên chính thức

Người nội trợ thông minh sẽ nấu món gì cho chồng con trong 1 ngày khi chỉ có 50k trong túi ? :nod:
    Các chị em phụ nữ mình cùng thảo luận về đề tài này nhé cũng như trao dồi kiến thức cho nhau và có lẽ sẽ giúp cho mình thoát khỏi cảnh lo âu những ngày cuối tháng đợi lương thì phải nấu ăn chỉ với 50k như thế nào :wasntme:
    Lưu ý : Thực đơn dành cho cả nhà gồm 4 người nhé mn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi luzruasm
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi luzruasm, 15/7/2016.

1. Me Tuan Minh
      Me Tuan Minh
      Tối qua m nấu: 2 lạng cua = 25k, 1 mớ ngót = 3k, 2 lạng nhộng tằm = 15k, 2 bìa đậu = 4k, 2k cà muối. Tổng vừa tròn 49k cho 2 bố mẹ và 2 con. M thấy cả nhà ăn cũng ngon miệng
    2. Cốm baby
      Cốm baby
      Xưa nhà mình hai mẹ con 50k 1 ngày không kể gạo dầu muối, cũng khá khoai, giờ thêm ông chồng nữa là phải lên 100k 1 ngày rồi (béo ăn nhiều nhắm) Nên đây chỉ là mình ang áng.

50k thì ngày đầu tiên mình mua 5 lạng thịt hết 50k, cộng thêm 1 vỉ trứng hết 30k, kho lên. Tổng cộng 80k, ăn được hơn hai ngày là cái chắc. Mỗi ngày mua 2 mớ rau muống nữa là 10k.

50k thì sẽ mua 2 mớ rau muống 10k, tiện tay xin luôn ít hành tươi luộc lên rồi xào, được một canh một xào. Mua thêm 6 bìa đậu phụ 15k, 2 lạng thịt 30k, còn 5k để dồn vào đậu thịt trừ hao bị đắt, đem về rán lên rồi rim với mắm. Ăn dè thôi nhỉ, chứ kiểu cối xay thịt thì chả đủ.

Hôm sau sẽ tự làm giá, được món rau, trụng lên lấy nước vắt chanh, được món canh. Còn nguyên xi 50k, mua 3 lạng thịt băm 30k, vài nhánh mộc nhĩ, độ 5 cái nấm hương khô (nấm hương mộc nhĩ không tính nhé, vì cái này thường là nhà nào cũng có) một củ cà rốt, một củ hành tây, lại xin thêm ít hành lá, hết độ 10-12k, băm nhỏ ra, kiểu nhân nem ý, ki nữa thì thêm ít miến ngâm, rang chung với thịt cho dôi, dôi và rất ngon, ngon hơn thịt rang không nhiều. Mặn tí trộn cơm. Cố chia hai bữa. Còn 8-10k để dành cho hôm sau có đồ ăn ngon hơn.

Ngày thứ năm, mua 2 mớ rau muống 10k, luộc thôi, không xào nữa. Mua thêm 4 quả su su chắc 20k, xin thêm ít hành lá hàng rau. Còn 30k (có 10k dư từ hôm qua) mua được 3 lạng thịt, xào chung với su su.

Ngày thứ 6, lại trứng vậy. Mua 2 mớ rau muống đi (hết tiền mỗi rau muống là rẻ) 10k, làm nộm ăn cho mát và dôi nhé, thêm 5k lạc là được đĩa nộm, hoặc bữa luộc bữa nộm cho đỡ chán vậy. Lại trứng nhỉ, thêm 2 lạng thịt băm, hành khô, 4 - 5 quả trứng, hết độ 35-40k nữa, du di cho nhiều lên tí ạ, đánh lẫn rán chung.

Ngày thứ 7, thôi nào, còn 1 ngày nữa thôi. Lại 2 mớ muống đi 10k, xin thêm ít hành lá, 3 lạng thịt băm 30k, 6 bìa đậu 18k, đậu phụ cắt làm đôi, lấy dao cứa tí cái ruột ra, trộn chỗ ruột với thịt băm, hành lá, rồi nhét nhét vào chỗ đậu vừa cứa (cứa đậu sống nhé các mẹ, sẽ được nhiều miếng đậu nhồi thịt hơn là rán xong mới moi ruột mà ăn đậm đà hơn đấy). Đoạn đem rán lên, ăn ra mà ngon.

Khuyến khích đầu tháng làm thêm lọ muối vừng to to ạ.
      Vậy ổn chưa các mẹ?
      Huy Lân thích bài này.
    3. hoanghuong020893
      hoanghuong020893
      Còn tận 50k cơ mà. em có thể nấu cho cả gia đình 3 người ăn trong 2 bữa cơ
    4. Mẹ bé Cá
      Mẹ bé Cá
      50k chỉ đủ 1 bữa sao đủ cả ngày nhỉ
    5. SUSUROSE
      SUSUROSE
      sáng thì c có thể rang cơm từ tối qua , trưa thì 20k thịt vai +1bó rau muống 3k+chanh ớt 1k, chiều thì 2bìa đậu 5k +3quả trứng 9k+ 3k rau ngót nấu canh, 50k thì cũng hơi khó tại vẫn phải đảm bảo dinh dưỡng cho con, c có thể mua nhiều ở chợ đầu mối bỏ tủ lạnh ăn dần cũng là cách tiết kiệm đó
    6. 87mebin
      87mebin
      em thích mấy món của chị đậu sốt, lạc rang, rau muốn xào, và bát canh chua rau muống và sấu :)) có khi ko đến 50k ấy chứ chị :))
      thienbinh_83 thích bài này.
    7. 87mebin
      87mebin
      Trúng với lạc ko có giá ấy đâu bạn thân yêu ơi :D
    8. Huy Lân
      Huy Lân
      e thì thích ăn ruốc, có khi cả ngày ăn ruốc cũng đc, đc cả hai vợ ck đều thik, k thì tự làm mắm tép chưng thịt ngon mà lại rẻ ăn vào cơm
    9. Huy Lân
      Huy Lân
      Hiện tại e vẫn đang mua thế mà, nay e mua ba chỉ chưa cắt đầu mỡ là 80k, lạc binh thường e mua cũng 5k là lạc trắng, lạc đỏ là 6k, trứng gà hôm trước e vào big c họ còn bán có 1k5 kìa chị ơi
    10. alone9x
      alone9x
      50k thì nấu khá được nhiều món, mình thích ăn thịt vs cá , cá nấu dưa vs rau xào là ok rồi.
    11. Huy Lân
      Huy Lân
      nhưng mà 2 bữa cho 4 người bác ơi
    12. westman shoes
      westman shoes
      có 50k chắc chỉ mua được rau đậu lạc hết
    13. thienbinh_83
      thienbinh_83
      Nhưng ngày nào cũng ăn mấy món đấy thì chán, mặc dù mấy món đấy dễ ăn, dùng để chữa cháy cho hôm cạn ví thì OK.:D
      87mebin thích bài này.
    14. mehiuhiu
      mehiuhiu
      50k/ngày? Chắc mua mấy lạng thịt băm cho bé ăn. Còn bố mẹ chỉ ăn rau thôi.