Thông tin: Sự Khác Nhau Giữa Làm Marketing Và Bán Hàng - Hiểu Để Kinh Doanh Thành Công

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi tung.tanviet, 23/8/2016.

1. tung.tanviet

tung.tanviet Thành viên đạt chuẩn

Một phút ngẫu hứng muốn chia sẻ với cả nhà thôi ạ, không phải kiến thức xa xôi gì cả đâu mn nhé!
    Hôm nay ngồi tổng hợp lại công việc của mình, tôi phát hiện ra một điều là không phải tự dưng người ta sinh ra marketing, một chuyên ngành cũng là một công việc khiến nhiều người lầm tưởng với bán hàng.
    Mình sẽ nêu ra quan điểm của cá nhân mình, để mn cùng có đánh giá chủ quan của mỗi cá nhân và vận dụng nó vào hoàn cảnh của mình cho phù hợp.
    Mình có một đội các bạn công tác viên bán hàng cho mình.Có bạn mỗi ngày bán đc từ 200 - 600 cái bánh trung thu, MỖI NGÀY nhé mn, không phải mỗi tháng đâu. Vậy bạn ấy bán như thế nào mà doanh số lại cao được đến như thế???? Bạn này đã làm việc theo nhóm, nhóm này đặt ra mục tiêu hàng ngày rồi phân công nhau đem đến tận từng con đường, ngõ phố chào bán, giống như bán rong vậy, đó đích thị là bán hàng, họ bán mà chỉ cần quan tâm doanh thu từng ngày rồi doanh thu cả kỳ là bao nhiêu, họ sẵn sàng đội mưa, đội nắng đi rao bán sản phẩm, không cần khách phải nhớ họ, không cần nhắc nhở tên sản phẩm, tên doanh nghiệp hay tên của chính nhóm của họ
    Còn bản thân tôi, mỗi ngày đều đi đến từng ngõ ngách nhưng không phải chỉ để bán hàng, mà còn để khách hàng dùng thử bánh, chia sẻ với kh về hương vị bánh, về niềm đam mê của những người làm bánh trong từng chiếc bánh đó, rồi tôi làm nội dung cho fanpage, youtube, thiết kế những hình ảnh đẹp mắt, tuyển thêm cộng tác viên... Đó là những công việc để người tiêu dùng biết tới mình và đến với mình, sau đó chính những người bán hàng là người tiếp tục thuyết phục kh thanh toán.
    Và đó chính là quan điểm của tôi: marketing là người khiến khách hàng biết đến, nhớ tới và đi đến với cty/sp, còn bán hàng là người thuyết phục những kh đã bước đến đó mua hàng. Nếu không làm marketing tốt, bạn sẽ phải làm bán hàng tốt, tức kh không tự đến mà ta phải đến tận nhà kh.
    Từ đó tôi nghĩ, chúng ta nên đẩy mạnh cả marketing lẫn bán hàng để có kết quả kd tốt nhất

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tung.tanviet
    Đang tải...

2. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

Chuẩn rồi bạn, cả 2 cùng tốt sẽ tạo nên thành công :D

3. lmm.vn

lmm.vn Bắt đầu tích cực

chuẩn rồi bác. marketing nói chung là quảng bá sp, còn sale mới là bán hàng :))

4. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

cá nhân mình nghĩ...marketting và sale...trên thực tế là 1...
    chẳng qua...
    - sale là cách bạn đem hình ảnh sản phẩm đến gần hơn, trực tiếp hơn với khách hàng..
    - marketing...cao hơn 1 chút, rộng hơn 1 chút, vĩ mô hơn 1 chút...đó là cách bạn giới thiệu sản phẩm thông qua nhiều kênh tiếp cận khách hàng hơn mà thôi...
    -- còn chuyện 1 nhóm bán hàng trên kia đi bán trực tiếp...mà bạn phân tích...

Bạn này đã làm việc theo nhóm, nhóm này đặt ra mục tiêu hàng ngày rồi phân công nhau đem đến tận từng con đường, ngõ phố chào bán, giống như bán rong vậy, đó đích thị là bán hàng, họ bán mà chỉ cần quan tâm doanh thu từng ngày rồi doanh thu cả kỳ là bao nhiêu, họ sẵn sàng đội mưa, đội nắng đi rao bán sản phẩm, không cần khách phải nhớ họ, không cần nhắc nhở tên sản phẩm, tên doanh nghiệp hay tên của chính nhóm của họ...

.
    mình nghĩ bạn phân tích chưa chuẩn....bao giờ ở trên sản phẩm cũng có đầy đủ thông tin sản phẩm...khi nhóm mang tới từng nhà, tưng người để chào bán...tức là họ đang sale sản phẩm...
    và chỉ cần khách hàng nhìn qua sản phẩm thì thực chất nhóm đó đã markettinh sản phẩm rồi..

Còn bản thân tôi, mỗi ngày đều đi đến từng ngõ ngách nhưng không phải chỉ để bán hàng, mà còn để khách hàng dùng thử bánh, chia sẻ với kh về hương vị bánh, về niềm đam mê của những người làm bánh trong từng chiếc bánh đó, rồi tôi làm nội dung cho fanpage, youtube, thiết kế những hình ảnh đẹp mắt, tuyển thêm cộng tác viên... Đó là những công việc để người tiêu dùng biết tới mình và đến với mình, sau đó chính những người bán hàng là người tiếp tục thuyết phục kh thanh toán.

còn bạn thực chất cũng vừa marketting....vừa sale....bởi bạn điều hành đội cộng tác viên bán hàng....tức là bạn cũng đang bán sản phẩm của minh...

Và đó chính là quan điểm của tôi: marketing là người khiến khách hàng biết đến, nhớ tới và đi đến với cty/sp, còn bán hàng là người thuyết phục những kh đã bước đến đó mua hàng. Nếu không làm marketing tốt, bạn sẽ phải làm bán hàng tốt, tức kh không tự đến mà ta phải đến tận nhà kh.

theo mình thì dù marketing hay sale thì bạn đều phải nỗ lực thuyết phục khách hàng mua sản phẩm của mình....1 nhân viên sale giỏi....tức là người đó cũng là 1 người giỏi maketing....còn có người có bằng cao học về marketting mà ko biết cách bán hàng....thì cũng ko mơ bán đc nhiều sản phẩm...

....thực chất....marketing theo kiểu dùng các nhóm sale theo phương thức lan tỏa cộng đồng mới thực sự mang lại hiệu quả cao nhât...nhanh nhất....
    ----
    đôi điều chia sẻ từ kinh nghiệm từ khi mình là sale thời sinh viên và trở thành 1 marketing manager chuyên nghiệp như bây giờ...

Sửa lần cuối: 25/8/2016
  5. Tho bot

Tho bot Thành viên tích cực

hay bác ạ...học hỏi

nguoikhiemthi thích bài này.
  6. PBH Outdoor

PBH Outdoor Thành viên chính thức

Em cũng nghĩ như chị. Marketing là 1 kiểu sales ở cấp độ cao hơn. Muốn làm mkt tốt cần xuất phát từ làm sales tốt :)

7. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

kết hợp MKT thì SEO sẽ rất hiệu quả các bác nhỉ
    1 bài học hay

8. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

3D3%011

tung.tanviet thích bài này.
  9. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

thank bạn....

10. PhuongThao8668

PhuongThao8668 Thành viên chính thức

Bác viết vừa hay vừa đúng3D3%005.Em cũng đồng quan điểm với bác !

11. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

ờ...thế hử...oh...yeah...:h:

PhuongThao8668 thích bài này.
  12. yeutrasua

yeutrasua Thành viên tập sự

bài viết hay,đáng để đọc và tìm hiểu thêm .

13. shopquaxinh

shopquaxinh Thành viên rất tích cực

Áp dụng luôn:
    Em xin marketing tý ạ: em bán hàng hoa quả khô. Hoa quả khô là loại thực phẩm mà hội Âu Mỹ hay dùng vì lý do tiện và có nhiều khoáng chất hơn hoa quả tươi. Em có 2 dòng: 1 là nhập khẩu là nho Úc nguyên cành và 2 là nông sản Việt có mơ với mận với hồng. Các anh chị muốn tìm hiểu thêm thông tin em sẽ tiếp tục Marketing ạ.

Sau đây, em xin phép bán hàng: hàng nhà em có nhận ship khắp nơi trên toàn quốc. Anh chị muốn ăn hoa quả khô ngon và tốt chỉ cần nhấc máy alo là em có mặt ạ: 0905363668

3D1%014

14. tung.tanviet

Thực sự marketing và sale với nhiều bạn không phân định được rõ ràng, mà theo nhiều ý kiến là không cần thiết phải phân định. Vì suy cho cùng, mục tiêu của cả 2 cũng đều là sản sinh ra lợi nhuận. Mình thấy bạn phân tích trên khía cạnh là người bắt đầu từ sale lên marketing rất tỉ mỉ và dễ hiểu. Ở đâu đó ắt hẳn cũng có những bạn bắt đầu từ marketing cũng có những phân tích riêng của họ.

15. tung.tanviet

3D2%007
    Có bán đậu nành sấy, ô mai không t giới thiệu nguồn sản xuất cho nè

shopquaxinh thích bài này.
  16. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

ừ... mình làm quản lý mảng nhân sự và Marketting 5 năm rồi... nên những cái đó cũng biết ít nhiều... phân tích cho các bạn mới vào nghề cho các bạn ấy dễ hiểu hơn thôi...

17. Hoàng Hà Language

Hoàng Hà Language Thành viên đạt chuẩn

Bán hàng là một lĩnh vực nhỏ thuộc marketing. Marketing bao gồm cả bán hàng và rất nhiều cái khác nữa như quảng cáo, pr, nghiên cứu thị trường,....

18. shopquaxinh

shopquaxinh Thành viên rất tích cực

Tớ chủ trương chỉ bán hoa quả sấy khô nguyên bản và sơ chế ở mức tối đa nên không làm dòng ô mai bạn ạ.
    Đậu nành sấy lại không nằm trong chiến lược. Bạn có ăn hoa quả sấy hay mua cho bạn/ mẹ/ vợ/ người iu thì nhắn mình nhé

19. tung.tanviet

3D3%011 Like like, kd có chiến lược thực sự là điều mà mình trăn trở nhiều

20. tung.tanviet

Nếu dùng thuật ngữ chính xác hơn, thì t sẽ nói là: Người bán hàng và người làm marketing đều phải sử dụng nghiệp vụ marketing, còn nói bán hàng là con của marketing thì các bạn bán hàng lại tự ái 3D1%014