Kinh nghiệm: Chuẩn Bị Gì Trước Khi Cưới!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi hoanglechi, 24/8/2016.

1. hoanglechi

hoanglechi Thành viên mới

Tình hình là e đang tính cuối năm này cưới mà chưa biết nên chuẩn bị những gì. Hai đứa đều từ quê lên TP làm việc.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoanglechi
    Đang tải...

2. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

Chuẩn bị tiền bạn ê =))))))))))))))))

3. catcolo88

catcolo88 0977242729

giống mình trước cưới chả biết phải chuẩn bị gì, làm gì, thế mà cũng xong xuôi hết, bạn đừng lo lắng quá
    chủ yếu là mình có sức khỏe, đám cưới đơn giản chỉ là cbi cỗ bàn, rồi mời họ hàng hang hốc, bạn bè, chụp hình cưới, trang phục cưới, nói thì đơn giản nhưng đi vào từng việc thì tốn thời gian phết đấy

4. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

chuẩn bị tiền là quan trọng nhất...mua nhẫn cưới, xem qua ảnh cưới, các mẫu váy cưới, thiệp cưới, nên danh sách khách mời, chọn mẫu giường ngủ, đệm, chăn, ga, gối...vest chú rể...mẫu hoa cưới....
    chọn phù dâu, phù rer, bàn tráp cưới....
    phần còn lại do người thân lo hầu hết rồi em nhé...

5. hoanglechi

hoanglechi Thành viên mới

Nói tóm lại là chuẩn bị tiền còn tất cả để cho các cửa hàng vàng bạc, thợ chụp hình,.... lo hết đúng không các mẹ.

nguoimetuyetvoi thích bài này.
  6. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

Chuẩn rồi, có tiền mới sắm mọi thứ tốt đc :D

7. uyen1992

uyen1992 Thành viên đạt chuẩn

ngày trước lúc em cưới em cũng chẳng biết mình lên chuẩn bị gì cả... đến ngày cưới là lo khách của bố mẹ , anh trai và bạn của mình thế là xong

8. thuonghai77

thuonghai77 Thành viên mới

Quan trọng nhất vẫn là $$$ là ổn áp hết. Nhét tầm 100tr là 1 đám cưới tuyệt vời luôn

9. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

hihi, chuẩn bị tâm lý thoải mái, tiền nong, sẳm sửa rồi cũng đâu vào đấy hết ạ :p

10. All For Kid

All For Kid Thành viên chính thức

có ai giúp mình ko

11. thuonghai77

thuonghai77 Thành viên mới

Em chưa có người yêu nên cũng không biết giúp gì bác đây @@

12. Ngọc Anh Language

Ngọc Anh Language Thành viên chính thức

Đừng lo lắng quá bạn ạ, cứ bình tĩnh thôi, chuẩn bị tâm lý đầu tiên

13. quangcaoalphabeta1

quangcaoalphabeta1 Bắt đầu tích cực

Cái quan trọng nhất là chuẩn bị ra mắt, xin ý kiến bố mẹ hai bên. Nếu được ủng hộ mà các cụ lại có tí tiền bạc thì tất cả các cái chuẩn bị tiền nong, đồ đạc, nhà hàng, nhẫn vòng, phòng ốc... mà đa số người lo lắng kia sẽ được các cụ chuẩn bị cho hết hoặc ít nhất một phần nào đó.

Nếu không ủng hộ, phối hợp sản xuất ra đứa cháu nội cháu ngoại là thời thế thay đổi ngay. Quan viên cả hai họ bắt buộc phải xắn tay áo mà vun vén cho các con, các cháu!

Còn nếu như thế mà cũng không thì lúc đó lại quay lại diễn đàn này hỏi tiếp!

14. TuDu0710

TuDu0710 Thành viên đạt chuẩn

Mình giúp bạn mấy bộ chăn ga gối đệm thiết kế riêng cho phòng vưới bạn nhé^^

Attached Files:

15. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Chuẩn bị về tài chính và tâm lý :)

16. hoangadc

hoangadc Thành viên chính thức

Người ta nói việc như cất nhà , đám cưới, ma chay là mệt nhất nhưng theo mình thì cũng ko hẳn vậy đâu.
    Mình cũng từng trải qua và tự 2vc mình phải lo từ a-z , các cụ chỉ việc dự tiệc thôi vậy mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm của cá nhân mình mong giups chút ít.

- 2 vc bạn phải xác định được ngày cưới cụ thể và sẽ tổ chức bao nhiêu nơi, thời gian cụ thể .
    - Nếu có chụp ảnh cưới thì sắp sếp chụp trước kể cả trước mấy tháng cũng được nghĩa là khi nào 2 bạn rảnh và cũng một phần chi phí cho đám cưới được chia nhỏ. Về phần áo cưới tốt nhất nên nhờ vào đơn vị chuyên nghiệp cho đỡ mệt chứ như vc mình tiết kiệm thuê người quen chụp ngoại cảnh đến lúc không ưng ý, vc mình lo hết từ a-z cho thợ đi chụp ảnh ở Biển và váy vk mình cũng tự mua vải và nhờ người may bởi thế mình khuyên về khâu chụp ảnh nên nhờ đơn vị chuyên nghiệp làm sẽ tốt hơn.
    - Bạn đã xác định được ngày cưới rồi thì nên đi tìm hiểu nhà hàng để quyết định tổ chức tại nhà hàng nào và hỏi ý kiến gia đình 2 bên xem có bao nhiêu khách và ngắm chừng khoảng bao nhiêu bàn để đặt nhà hàng . Theo mình bạn nên trừ hao khoảng 30 % so với số người mời thực tế và bạn đặt cọc nhà hàng để giữ trỗ và nói họ sẽ làm thêm bàn dự phòng ( bàn dự phòng khi nào bạn đông khách dùng tới thì họ mới tính tiền). Hỏi chi phí cụ thể từng hạng mục nhé.
    - trước ngày cưới 1 tháng hoặc khi nào rảnh bạn có thể đi đặt thiệp cưới trước.
    - Nếu có tiền 2 bạn nên đi mua vàng bạc nhẫn cưới trước.
    - Sắp sếp ngày ra mắt hỏi cưới
    - Đặt mâm lễ cưới của đơn vị ở gần nhà gái nếu bạn ở xa không tiện mang theo thì đặt ở đó đến giờ đi là lấy và mang lên xe thôi.
    - Sắp sếp đi mời thiệp trước 2 tuần là vừa chứ nhiều khi mời dồn vào tuần cuối là đuối lắm.
    - Nhớ bố trí xe trước. và bố trí chỗ ở nếu có tổ chức tại tp mà 2 bạn đều là dân tỉnh.
    - bố chí đơn vị trang điểm cô dâu nữa nhé.

Ahf bên mình thì nhờ thằng ku em nó đi mua hoa ở chợ chợ hoa và cắm cũng rẻ mà đẹp lắm.

hi mọi chuyện không có gì phức tạp hết

17. mu00013

mu00013 Thể thao Thiên Trường - Vì sức khỏe cộng đồng!

Cái này là chuẩn nhất. Nhưng cũng nên tiết kiệm vì cuộc sống sau này vẫn phải cần rất nhiều tiền.

18. dautay11

dautay11 Thành viên tập sự

Chị nào tư vấn hoa cưới cho em với ạ. em đang tính mua hoa đất sét. nhìn trên mạng mà mê vì đẹp và giống thật dã man luôn í. k biết ở ngoài thế nào. có chị em nào mua ở shop hoa cưới trâm lê chưa. cho em xin cái rì viu với. hay shop nào chuyên hoa đất mà đẹp cũng được ạ