Kinh nghiệm: Chia sẻ kinh nghiệm thủ tục đi xin cấp lại bằng lái xe máy do bị mất !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Nhung.tm185, 19/6/2013.

Tags:
  1. Kachiusa.Shop

Kachiusa.Shop Thành viên sắp chính thức

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thủ tục đi xin cấp lại bằng lái xe máy do bị mất !

Cho mình hỏi làm lại không phải thi cử lại à? Mình cũng bị mất ví mất hết giấy tờ, cả giấy tờ xe nữa cơ mà không tìm được chủ xe, mới làm lại được cái CMND thôi

Đang tải...

2. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

xin cấp lại thì ko phải thi cử gì đâu bạn ạ, cấp lại theo kiểu này chỉ mất time ngồi chờ đợi lâu thôi í

Kachiusa.Shop thích bài này.
  3. igotaboy

igotaboy Bắt đầu nổi tiếng

thank mẹ nó nhé thông tin hữu ích quá ạ ,em cứ tưởng mất là phải thi lại may quá ạ :)

4. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

muốn có bằng sớm trong 2-3 tuần thì nên đi thi lại bạn ạ. Còn k phải thi thì làm thủ tục cấp lại bằng và chờ đợi khoảng 2 tháng í. Nếu b có người quen thì thấy bảo tầm 2 tuần cũng lấy được lun rùi

5. chaunhatoingoan

chaunhatoingoan Phun muỗi - Diệt mối

Giờ vẫn có thể làm lại bằng lái xe khi bị mất ah bạn Nhung ơi

6. Hoài Sara

Hoài Sara Thành viên rất tích cực

vậy thì e đã đi thi cho nhanh rùi, chứ làm thế này có vẻ mệt lắm

7. thibanglaixeseo

thibanglaixeseo Thành viên mới

Thông tin khá chuẩn đấy mẹ nó, Nếu mẹ nào muốn làm lại bằng lái xe máy hoặc ô tô có thể xem tại đây nhé. CÓ làm cả bằng lái xe máy mới, hỗ trợ chống trượt. Thủ tục hồ sơ làm đơn giản. Chi tiết các mẹ có thể xem thêm : http://thi-bang-lai-xe-may-a1.blogspot.com/2013/12/hoi-dam-mat-hong-bang-lai-xe.html

8. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

Chị cho em hỏi chút kinh nghiệm về việc làm lại giấy phép lái xe bị mất của chị được ko ah. Tình hình là em cũng bị mất giấy phép nhưng gọi về nhà thì nhà em bảo ko tìm đc hồ sơ gốc chị ah. bằng của em được cấp ở Nam Định. giờ em ko tìm đc hồ sơ gốc và vấn đề là em đã chuyển khẩu theo chồng lên Hà Nội. Vậy chị cho e hỏi trường hợp của em muốn làm lại thì về Nam Định đọc số cmt cũ cho họ tìm ra hay làm lại ở Hà Nội được ah hay em phải thi mới từ đầu ah.

9. Đào Hồng Thiện

Đào Hồng Thiện Thành viên tập sự

10. Đào Hồng Thiện

Đào Hồng Thiện Thành viên tập sự

mọi người ơi cho e hỏi: nhờ ng đi làm lại bằng hộ được không ạ??? e cần gấp. mong ad tư vấn

11. Trong dien

Trong dien Thành viên tập sự

Chị cho em hỏi. Em mất gplx, có hs gốc, bằng vô thời hạn. Giờ em đi cấp lại thì họ cấp cho vô thời han hay 3nam vậy ạ. E cam ơn nhiều

12. TrinhTung

TrinhTung Thành viên tập sự

Để được cấp lại bằng lái xe máy, bạn có thể tham khảo thông tin sau cấp lại bằng lái xe máy
    Các trường hợp được xin cấp lại giấy phép lái xe
    Nhu cầu xin cấp lại giấy phép lái xe luôn ở mức cao vì rất nhiều lý do khác nhau. Tuy nhiên, không phải với bất kì lý do nào cũng được Bộ GTVT cấp lại giấy phép lái xe.

Xin cấp lại giấy phép lái xe

Chỉ với 3 trường hợp sau đây được quy định tại Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT có hiệu lực thi hành từ 01/6/2017 mới có quyền xin cấp lại giấy phép lái xe:

Mất giấy phép lái xe hết hạn sử dụng
    Người có GPLX bị mất mà quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng trở lên có quyền nộp hồ sơ xin cấp lại giấy phép lái xe khi có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch và không thuộc các trường hợp đang bị các cơ quan có thẩm quyền xử lý, thu giữ.

Mất giấy phép lái xe còn hạn sử dụng
    Đối với người có GPLX còn hạn sử dụng hoặc vô thời hạn mà bị mất thì được nộp đơn xin cấp lại giấy phép lái xe. Sau 2 tháng kể từ ngày nộp hồ sơ, chụp ảnh và đóng lệ phí theo quy định, nếu cơ quan quản lý sát hạch rà soát GPLX của người xin cấp không bị cơ quan có thẩm quyền thu giữ thì sẽ được cấp lại GPLX.

Giấy phép lái xe quá hạn sử dụng
    Đối với các bằng lái có giới hạn về thời gian như bằng B1, B2, C, E, F,… người có GPLX quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng đến dưới 1 năm phải xin cấp lại giấy phép lái xe và thi sát hạch lại lý thuyết để được cấp lại GPLX mới.

Đối với bằng lái hết hạn trên 1 năm thì người có GPLX phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại GPLX.

Thủ tục xin cấp lại giấy phép lái xe nhanh chóng
    Để xin cấp lại giấy phép lái xe nhanh chóng, không phải đi lại nhiều lần, bạn cần phải tìm hiểu rõ các quy định cụ thể về thủ tục xin cấp GPLX tại nơi bạn đang cư trú.

xin cấp lại giấy phép lái xe

Thủ tục xin cấp lại giấy phép lái xe được thực hiện như sau:

Chuẩn bị hồ sơ

Hồ sơ xin cấp lại giấy phép lái xe bao gồm:
    Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe (bạn có thể đến các trung tâm sát hạch để xin)
    Giấy chứng nhận sức khỏe được cấp bởi Bệnh viên đa khoa cấp quận, huyện trở lên (thời hạn không quá 6 tháng)
    Bản sao CMND, thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn hạn sử dụng kèm theo bản gốc để cơ quan tiếp nhận hồ sơ đối chiếu
    Sau khi chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ theo quy định, hợp thành 1 bộ hồ sơ, bạn đem nộp tại bộ phận tiếp nhận và trả hồ sơ của Sở GTVT nơi cấp GPLX.

Bạn cần xuất trình CMND hoặc Hộ chiếu gốc khi đến nộp hồ sơ. Trường hợp nộp hộ thì phải có giấy ủy quyền của người có đơn xin cấp lại giấy phép lái xe.

Sau khi tiếp nhận hồ sơ xin cấp lại giấy phép lái xe, cơ quan sát hạch tiến hành rà soát, tra cứu vi phạm của người lái xe trong hệ thống thông tin giấy phép lái xe. Trường hợp không phát hiện GPLX đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ thì Sở GTVT sẽ cấp lại GPLX trong vòng 02 tháng.

13. thangbeocr7

thangbeocr7 Thành viên sắp chính thức

Có bạn nào ở đây đã từng đăng ký học lái xe b1 tại trung tâm Đại Phúc chưa nhỉ? Cho mình xin thông tin và ít ý kiến với