Thông tin: Tổng Quan Về Việc Học Phát Âm Tiếng Anh

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Nhật Vy 2292, 26/8/2016.

1. Nhật Vy 2292

Nhật Vy 2292 Thành viên sắp chính thức

TỔNG QUAN VỀ VIỆC HỌC PHÁT ÂM TIẾNG ANH

Mọi người ơi, hôm nay mình muốn chia sẻ về cách mình đang học tiếng Anh và rèn luyện sức khỏe mỗi ngày [​IMG].

Buổi sáng thức dậy, sau khi vệ sinh cá nhân xong thì đi pha trà xanh uống. Uống trà xanh buổi sáng giúp tình táo, tinh thần cực kì sảng khoái luôn. Hơn nữa trong trà xanh có nhiều hoạt chất chống Oxy hóa, giúp “trẻ mãi không già” [​IMG]. Vừa pha trà vừa nghĩ “Học tiếng Anh thật vui, học tiếng Anh thật thích” vừa cười híhí (mình giống bị điên quá nhỉ :p).

Mình bắt đầu học phát âm trước v

ì sau khi ngủ dậy học phát âm rất hiệu quả, đọc không bị vấp nhiều. Kinh nghiệm hòi học MSE của mình là nhìn video, bắt chước giáo viên, đọc đi đọc lại tạo cảm giác cho miệng, lưỡi tới khi nào nhìn từ đó mà đọc không cần suy nghĩ thì chuyển qua video tiếp. Nên 1 video mình học lâu lắm. Có mấy âm như s,z,dz em học xong cái video tổng quát và thực hành hết 2 tiếng luôn. Trong thời gian mình học mình luôn có sẵn cái gương, vừa phát âm vừa nhìn, coi thử khẩu hình miệng đúng chưa, chưa phải sửa lại ngay, không để sau này khó sửa.

Thời gian đầu mình học phát âm cực kì gian nan, nhất là mấy âm như y buzz, ay buzz. Đọc sao cho rung được là cả 1 vấn đề, nên lúc đọc được mình cũng tắt tiếng luôn [​IMG]. Sau này có giai đoạn mình tập đọc nhanh, lanh chanh quá nên cắn trúng lưỡi, cổ họng đau, lúc nói cứ phải né cái chỗ đau ra nên giọng cứ khào khào buồn cười chịu không nổi. Mọi người đừng cố quá nhé, nếu thấy âm nào đọc chưa được thì cứ học tiếp, sau này vòng lại học sau, chưa được lần 1, thì lần 2, lần 3, lần thứ n học lại chứ đừng ráng quá, mất giọng rồi cứ khào khào như mình thì khổ lắm. Khi đọc nhiều quá thì mọi người chuyền sang học nghe, học chép nha. Nếu đau họng thì uống chanh mật ong-món này vừa ngon vừa hiệu quả, không thì uống nước giá. Nếu lười quá thì mua kẹo ngậm nhưng đừng lạm dụng kẹo, không tốt tí nào hết.

Mình luyện giọng bụng từ khi mình bắt đầu học luôn, có điều giờ giọng mình vẫn cứ cao chót vót [​IMG] chắc tại chưa đủ thời gian. Mọi người cũng cố gắng tập nhé. Mình thấy nói được giọng bụng hay lắm lắm. Mình thấy có 2 môn thể thao giúp tập giọng bụng hiệu quả là yoga và bơi lội ạ. Mình đi tập Yoga mỗi ngày, còn bơi thì lâu lâu mới được 1 bữa. Mình nghĩ ai cũng nên đi tập yoga cả vì đây là môn phát triển toàn diện. Đây là môn đưa mọi thứ về trạng thái cân bằng. Không những có thân hình đẹp, dẻo dai, khỏe mạnh mà còn giúp trẻ lâu, tinh thần sảng khoái nữa.

Nếu ai không có thời gian lắm thì ngồi thiền thôi cũng tốt rồi, thiền cũng giúp luyện hơi thở bụng và giúp ngủ ngon hơn. Nếu ai có thời gian thì nên đăng kí 1 lớp yoga học ngay đi ạ. Mình không nên tự tập yoga khi trước giờ chưa tập nhé, vì có thể bị phản tác dụng đấy ạ. Khi đã làm quen với bộ môn này 1 thòi gian rồi mình có thể tự tập được và linh động thời gian được luôn(chẳn hạn sáng dậy khởi động và tập các tư thế asana, tối trước khi ngủ thiền 10-15 phút).

Chúng mình đều là những người mới học, việc sợ đọc sai hay đọc sai là chuyện đương nhiên các bạn ạ. Thời gian đầu của mình cũng vậy thôi. Mình sợ từ những bài đầu tiên trong MSE cơ, em sợ âm đó em đọc không được, đọc không hay, không nhẹ nhàng lưu loát. Nhưng như các anh chị khác đã nói, mình mới bắt đầu học, mình chưa luyện tập đủ nhiều trong thời gian đủ nhiều, lượng và chất cũ chưa chuyển hóa thành lượng và chất mới, vì vậy chuyện đọc sai là bình thường.

Theo kinh nghiệm của mình, mình vẫn để nỗi sợ ấy diễn ra nhưng luôn nhìn vào gương và tự nói với mình rằng: “Mày làm được, mày phải làm được, mày sẽ làm được. Hãy đối mặt với nó và làm đi”. Sau đó mình khắc phục nó bằng cách ghi lại những từ mình phát âm sai, tìm lại trong MSE hoặc MAA từ đó để học lại, nghe lại từ đó trong LPTD sau đó đọc đi đọc lại từ đó 20 lần, sau đó đọc cùng với từ đứng cạnh nó nhiều lần và cuối cùng là đọc nguyên câu hoàn chỉnh. Mình đã làm được và mình tin mọi người cũng làm được. đừng để những suy nghĩ tiêu cực kéo mình lại. Mình hãy tin vào chính bản thân mình và hành độngmọi người nhé.

LINK ebook CÁCH HỌC TIẾNG ANH THẦN KÌ: http://www.mediafire.com/download/ns9a9kcnda0cf73/FR-CHTATK+BẢN+MÀU.pdf

LINK bộ phát âm:

Master Spoken English (MSE): https://drive.google.com/folderview?id=0B_qIUnmZgvn2N0ZubXNZX1hrNGs&usp=sharing

Link bộ LISTENING PRACTICE THROUGH DISTATION (LPTD): https://drive.google.com/folderview?id=0B_qIUnmZgvn2TnI1RmJEVklzOEE&usp=sharing

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhật Vy 2292
    Đang tải...

2. nguyenhoa92

nguyenhoa92 Bắt đầu tích cực

Em cũng đang học theo pp tiếng anh thần kỳ đây, nhưng mà lại bị bệnh lười phát âm, chỉ toàn nghe và xem phim friends, híc, vì chả ai chịu nghe em phát âm xem có đúng ko ! nản quá, huhu, cho em xin ít động lực ạ

3. lehaitv

lehaitv Thành viên tập sự

nói chung học tiếng Anh rất vất vả và phải kiên trì, mình nghĩ nên chọn phương pháp Học qua phim ảnh là dễ trôi nhất ạ

4. Nhật Vy 2292

Nhật Vy 2292 Thành viên sắp chính thức

3 NĂM ĐẦU HỌC TIẾNG VIỆT , VÀ 10 NĂM NỮA ĐỂ HỌC MỘT NGÔN NGỮ THỨ 2

1. “Có một chú ếch được thả vào một cái nồi nước lạnh

Cái nồi nước đó không hề đậy vung và rồi được để lên một cái bếp.
    Ban đầu, nước vẫn còn lạnh thì chú ta không hề có phản ứng gì. Sau đó, nước cứ từ từ ấm dần lên, nhưng chú ta không hề để ý được đến điều đó. Tại sao ư? Tại vì nhiệt độ của nồi nước tăng lên từ từ và khiến chú ta quen với điều đó.
    Càng về sau, nồi nước càng tăng nhiệt độ, nhưng chú ếch vẫn không hề để ý đến điều đó vì nhiệt độ chỉ tăng từ từ mà thôi.

Đến khi nước sôi thì chú ta mới bắt đầu cảm thấy không thoải mái, nhưng lúc này đã muộn rồi. Chú ếch đã được luộc trong nồi nước đó

Bạn có thấy mình trong câu chuyện đó không , còn tôi thì thấy khá nóng rồi đấy

Hơn 10 năm thời trung học
    vẫn cứ bập bẹ "How are you? I'm fine thank you and you?",
    vậy mà khi chỉ còn 4 năm nữa ra trường, bạn vẫn CỨ TỪ TỪ rồi học thì bạn nghĩ mình sẽ ở đâu sau khi ra trường???

Hay cứ từ từ ,

Cứ từ từ đến khi người ta đi thực tập hà rầm, mình vẫn chật vật kiếm cái để bỏ vô CV.
    Cứ từ từ đến khi người ta có việc làm ổn định, mình vẫn chạy vạy đi rải truyền đơn từ công ty này đến công ty khác.
    Cứ từ từ đến khi người ta đi công tác nước này nước nọ, mình vẫn cứ lụi cụi ở mãi một chỗ, lặp lại mỗi việc ngày này qua ngày khác đến phát chán

Hay là vì

Vì chương trình học không tạo cảm hứng cho tôi.
    Vì tôi bận những việc khác quan trọng hơn.
    Vì tôi không có thời gian.
    Vì thời sinh viên 4 năm lận, CỨ TỪ TỪ!!!

bỏ suy nghĩ đó đi

Đã quá đủ cho 10 năm “học vẹt” cho một đoạn hội thoại mà chẳng biết áp dụng làm sao trong thực tế.
    Đã quá đủ cho 10 năm “ngán ngẩm” với mớ lý thuyết ngữ pháp “khổng lồ” mà thi xong là quên sạch.
    Đã quá đủ cho những ngày tháng học “thâu đêm” mà chẳng thể nói nổi một câu tiếng anh..

ĐÃ HỌC THÌ PHẢI DÙNG ĐƯỢC.

BỎ RA 10 NĂM HỌC TIẾNG ANH, BẠN ĐƯỢC GÌ?
    Có anh bạn người nước ngoài hỏi, “Người Việt Nam có được học tiếng Anh từ khi còn đang đi học không?” Mình trả lời thẳng thắn: Yes Yes, tất cả đều được học tiếng Anh ít nhất 10 năm trước khi bắt đầu đi làm ở công ty.
    Thế là anh bạn tròn mắt trả lời: Really???
    “10 năm học Anh văn đây sao, sao thấy khó tìm được ứng viên có tiếng Anh tốt vậy. Nhiều người nước ngoài tỏ ra rất ngạc nhiên khi biết được gần như toàn thể dân tộc Việt Nam thế hệ < 40 tuổi đều được học tiếng Anh gần 10 năm,
    nhưng đa số thế hệ này lại không có khả năng dùng tiếng Anh đơn giản chỉ để giới thiệu sơ lược về bản thân mình. Còn có chuyện nào tức cười như chuyện này không? Còn có cái lãng phí nào như cái lãng phí này không?”

THỜI GIAN VẪN ĐANG TRÔI QUA, TẠI SAO BẠN CHỈ NGỒI YÊN MỘT CHỖ?
    Ước mơ của bạn, bạn đã thực hiện nó đến đâu rồi?
    Mục tiêu của bạn, bạn đã nỗ lực bao nhiêu để thực hiện nó?
    Thời gian đang trôi qua, tại sao bạn vẫn ngồi đó

Nhận ra tầm quan trọng của việc học Tiếng Anh ĐÚNG phương pháp và những cơ hội rộng mở trong tương lai dành cho bạn nếu bạn THỰC SỰ LÀM CHỦ ĐƯỢC TIẾNG ANH
    Thay đổi không đến qua một đêm, nhưng nếu bạn không bắt đầu, bạn sẽ không bao giờ biết được mình có thể ĐI XA ĐẾN ĐÂU!

Vậy nên, HÃY TỰ CỨU LẤY TƯƠNG LAI CỦA MÌNH TRƯỚC KHI QUÁ MUỘN!
    Đừng đợi nước đến chân mới nhảy, thất nghiệp rồi mới lo dấn thân, lương công nhân mới lo đi học ngoại ngữ!

DÀNH CHO NHỮNG BẠN MUỐN CẢI THIỆN TIẾNG ANH NHƯNG KHÔNG BIẾT BẮT ĐẦU TỪ ĐÂU.
    Thực tế bạn không cần tốn quá nhiều thời gian hay tiền bạc để giỏi tiếng Anh, chìa khóa chính là 2 chữ PHƯƠNG PHÁP.
    tại sao một đứa trẻ có thể nói tiếng anh một cách lưa loát đến vậy

tôi sẽ chia sẻ cho bạn "cách học tiếng anh hiệu quả nhất!
    CHTATHK- bản màu http://www.mediafire.com/download/ns9a9kcnda0cf73/FR-CHTATK+BẢN+MÀU.pdf

Sửa lần cuối: 30/8/2016
  5. hoahuongduong6666

hoahuongduong6666 Thành viên tích cực

học phát âm tiếng anh nhưng phải chịu khó giao tiếp với tây

6. nguyenvan89

nguyenvan89 Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn chủ thớt, vì sai phát âm mà nói tiếng anh ra Tây nó không hiểu gì luôn

7. Lonelyplanet

Lonelyplanet Thành viên chính thức

Chả phải nhìn đâu xa, nhìn người hàng xóm Singapore đây.
    Trẻ em Singapore ngày nay được học trong một nền giáo dục mà ngôn ngữ giảng dạy là tiếng Anh. Về mặt lịch sử, đây là một quyết định đau đớn của Lý Quang Diệu và của đất nước này trong những ngày đầu lập quốc.
    Lý Quang Diệu hiểu rõ một điều sự thật: muốn thịnh vượng về kinh tế và vươn lên tầm cao thế giới để biến Singapore thành một quốc gia kỹ trị thì không có con đường nào khác ngoài việc phải làm cho trẻ con giỏi tiếng Anh thật sự, ngay từ bé khi bước chân vào nhà trường.

Sự thành công của một đất nước trước hết bắt nguồn từ sự thành công của một nền giáo dục. Chính vì vậy, trách nhiệm của những người làm giáo dục không chỉ gói gọn trong việc cải sửa những chương trình học, mà đó là đào tạo những tinh hoa để kiến tạo tương lai.Singapore là một ví dụ để cho thấy rằng sự chọn lựa trong chính sách của người lãnh đạo không những làm thay đổi văn hóa và suy nghĩ của một lớp người mà còn ảnh hưởng đến vận mệnh và tương lai của một quốc gia, dân tộc.
    http://www.tienbo.org/2016/09/tieng-anh-cua-singapore-va-bai-hoc-cho.html

Cua Xì Ke thích bài này.
  8. NemThanhHoa_36

NemThanhHoa_36 Nem Chua Thanh Hoá 25k ship từ 30cái: 0911.323.548

Mất hết hình rồi, chủ thớt xem lại hình nha!

9. Greenphoenix

Greenphoenix Thành viên chính thức

Mình cũng tự học phát âm đc 3 năm r. Hi. Tự mày mò và cũng thất bại nhiều. Kinh nghiệm của mình là phải xem nhiều video rồi luyện, rồi rút kinh nghiệm. Chứ người ta giảng là 1 chuyện nhưng những cái chi tiết nhỏ nhặt phát sinh trong quá trình luyện thì chẳng ai dậy cho mình cả. K hiểu và k điều chỉnh đc khẩu hình phù hợp thì cũng thành 0. Nhưng phải kết hợp luyện pâm với nghe, đọc nữa. K thì ng ta nói mình k hiểu gì đâu. Mình k học theo kiểu khuôn, mà học những thứ mình thấy cần. Hi. Anyway, quan trọng phải nỗ lực thôi.

10. tonhuytran

tonhuytran Thành viên tập sự

Các bạn không tự học phát âm được đâu vì nó đòi hỏi cơ sở hàn lâm về kiến thức và đúng kỹ thuật phương pháp. Các trung tâm ở VN dạy phát âm cũng rất tệ, hiểu biết thì qua qua, kỹ năng thì không đâu vào đâu mà cũng dạy. Muốn học tử tế bài bản thì qua chỗ mình mình dạy cho. http://tonyenglish.vn/vi/courses/english-communication+1.html