Hỏi cách chăm sóc trẻ sơ sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi hunglv2587, 26/6/2013.

1. hunglv2587

hunglv2587 Thành viên sắp chính thức

Các bạn ai có kinh nghiệm cho mình hỏi cách chăm sóc trẻ sơ sinh sao cho tốt nhất.
    Cháu mình chuẩn bị chào đời rùi. mình muốn giúp cho vợ chồng em mình đỡ vất vả hơn. nên muốn nhờ các bạn giúp mình làm sao chăm sóc tốt cho trẻ.mình là con trai mọi việc chăm sóc trẻ mình cũng biết và làm qua rùi nhưng kinh nghiệm vẫn còn ít, như việc tắm cho trẻ. cho trẻ ăn , và đùa với trẻ mình cũng đã làm rùi, thấy trẻ cũng thích, mình biết đó chỉ là 1 chút ít về chăm sóc trẻ thôi, còn rất nhiều cái mình cần biết nữa nên mong các bạn giúp đỡ mình
    Thanhk !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hunglv2587
    Đang tải...

2. Blackrose1102

Blackrose1102 Thành viên tích cực

Ðề: Hỏi cách chăm sóc trẻ sơ sinh

Oánh dấu học hỏi, em cũng sắp sinh em bé rồi :x

3. tuvansua

tuvansua Thành viên chính thức

Bạn nên chăm sóc bé đầu tiên từ chế độ dinh dưỡng; cho trẻ ăn sữa mẹ vì thực tế khoa học cứu thì nghiên sữa mẹ là tốt nhất cho bé, bạn ăn uống và có chế độ dinh dưỡng hợp lý và bạn có thể bổ sung cho bé khi không đủ sữa mẹ hay bạn bận rộn với công việc, phải đi công tác thì bạn có thể cho bé uống các loại sữa bột của các Hãng như Friso, là sản phẩm dinh dưỡng cao cấp với công thức độc đáo, cân đối những dưỡng chất cần thiết, đáp ứng trọn vẹn nhu cầu dinh dưỡng theo từng giai đoạn phát triển của trẻ: Sữa bột Frisolac gold 1 900g dành cho bé từ 0 đến 6 tháng; khi bé bạn được 6 đến 12 tháng thì bạn dùng sữa bột Frisolac God 2 400g, là thực phẩm dinh dưỡng cho trẻ từ 6-12 tháng tuổi cung cấp công thức cải tiến mới gồm sự kết hợp tối ưu giữa Synbiotics (Probiotics BB-12® & L.casei 431 ® và Prebiotics GOS & FOS) giúp hỗ trợ hệ tiêu hóa.
    Ngoài ra bạn nên quan tâm tới việc chăm sóc, vệ sinh cho bé hàng ngày thật tốt: Bạn có thể dùng Bỉm Bobby Jumbo siêu mỏng XL42 hay Bỉm Boby Fresh siêu mỏng M52 khi bé từ 6 đến 10kg.
    Chúc gia đình mạnh khỏe vui cùng bé yêu!

4. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

ui một bác trai đảm và yêu bé quá.Bác trai chưa có gia đình sao nên mới bỡ ngỡ chăm sóc bé vậy.Giờ côg nghệ thông tin phát triển bác k biết gì mún hỏi gì cứ goole là ra hết ah.

5. Me-Bin-Bo

Me-Bin-Bo Bắt đầu nổi tiếng

Chủ top là đàn ông con trai mà lại chịu khó thể nhỉ, lại ko phải là chăm con mình mà là con của em mình nữa chứ, đáng nể thật. Ox mình thì chỉ biết bế bé một lúc và cho con uống sữa và chơi một lát là trả về cho mẹ.

Không biết bé nhà bạn bao nhiêu tháng rồi để mà chia sẻ kinh nghiệm. Mình sinh 3 đứa nên nói chung là thấy quen rồi.
    Nếu còn nhỏ thì việc ăn ngủ, tắm rửa vệ sinh hàng ngày là quan trọng nhất.
    Ăn uống thì bạn nên chú ý là các vật dụng dùng cho bé phải được vệ sinh sạch sẽ sau mỗi lần ăn và để nơi khô ráo thoáng sạch. Bé ăn theo nhu cầu nên cũng không nên ép ăn làm gì, chỉ cần lựa cách nào phù hợp sao cho bé ăn được nhanh và nhiều nhất có thể thôi, cái này thì ai chăm bé sẽ biết nhé. Ngủ thì khi mới sinh thì bé ngủ nhiều, nên để cho bé ngủ ở nơi yên tĩnh, thoáng mát, đừng đắp chăn hay quấn nhiều mà bé nóng quá có thể hay khó chịu, muốn kiểm tra thì bạn nên sờ vào lưng và gáy bé để biết bé có nóng quá không. Cố gắng tập cho bé ngủ nhiều vào ban đêm và thức vào ban ngày để hình thành thói quen tốt và người chăm bé cũng đỡ mệt vì phải thức đêm. Khi tắm cho bé thì trước khi tắm nên chuẩn bị tất cả các loại quần áo bỉm, khăn tắm xô to, 2 khăn xô nhỏ 1 cái để lau đầu và một cái dùng trong chậu tắm, nước tắm, sữa tắm gội, bông tai, nước muối 0,09%. Sau khi gội đầu xong thì lấy khăn lau khô đầu cho bé rồi mới cởi quần áo để tắm cho bé nhé. Nói chung là bạn làm vài lần là quen thôi. Chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn nhé

6. hongpham90

hongpham90 Thành viên chính thức

Ai có kinh nghiệm vào chỉ giùm bạn ý nhé

7. Me_Titi

Me_Titi Thành viên tích cực

Có vẻ chung chung quá nhỉ, vì chăm sóc bé sơ sinh thì có rất nhiều thứ, từ cái lớn như cho bé ăn sữa gì khi sữa mẹ chưa về (mình thì vote cho meiji), hay là lúc cho bé ăn xong thì bế đứng lên, vỗ lưng cho bé ợ để tránh nôn trớ, khi đi ngủ thì bạn nhớ thay đổi tư thế đầu cho bé tránh bẹp đầu, méo đầu ... Túm lại là rất nhiều vấn đề, nếu chủ top có vấn đề gì thắc mắc cụ thể đưa ra thì các mẹ dễ dàng tư vấn hơn đấy

incoi2410 thích bài này.
  8. lubutan2

lubutan2 tuvankhoe.com

hỏi chung chung như kiểu bạn chưa sinh con ấy ^6

9. gaotamthaihn

gaotamthaihn

em cũng sắp sinh rồi mà vẫn đang mù tịt đây ah.

10. myvan82

myvan82 Thành viên tập sự

Bố nó có kinh nghiệm tắm trẻ ở đây không biết là tắm trẻ ở độ tuổi nào ? Tắm bé 1 - 2 tuổi thì hoàn toàn khác với trẻ sơ sinh nhé bố nó. Vợ chồng em lúc mới có bé thì nhờ bà nội và thuê điều dưỡng của trung tâm Jamu Mommy thôi chứ chẳng dám. Bố nó nên xem lại kinh nghiệm là dành cho trẻ nào nghen, cho an toàn thì bố nó nên thuê dich vụ hoặc đăng ký cho vợ chồng lớp tiền sản là tốt nhất.

11. Me Huy Long

Me Huy Long Đồ KM giá rẻ và bỉm Bobby

Chắc vì bạn là đàn ông nên hỏi còn chung chung, theo mình để cho em bạn đẻ xong cứ nuôi dưỡng bình thường khi gặp vấn đề gì như có sữa có không, trẻ có hay quấy, sức khỏe của mẹ và bé sau sinh... từng chủ đề thì nếu hỏi chi tiết thì sẽ trọng tâm hơn chứ bạn hỏi rộng như thế này thì cũng khó trả lời .Trên diễn đàn LCM sẽ có đủ các vấn đề cho mẹ và bé nhé để bạn tham khảo.
    Chúc mẹ con, em của bạn mẹ tròn con vuông ! Rgds

12. Ms Hằng

Ms Hằng Guest

em chưa có em bé bao giờ nên mù tịt chuyện này luôn.hjx

13. cunxinh2410

cunxinh2410 Thành viên tích cực

Chăm sóc bé ban đầu nhiều mẹ trẻ rất bỡ ngỡ nhưng sau 1 thời gian cũng quen hih i, cái j cũng phải học hỏi,

14. lâm ngọc quyên

lâm ngọc quyên Thành viên tích cực

mình cũng sắp sinh rồi mà chưa biết j hết đây

15. Tamnt_Tpq

Tamnt_Tpq Thành viên chính thức

Đánh dấu theo dõi nè, học hỏi các mẹ kinh nghiệm

16. Na_xanh

Na_xanh Thành viên chính thức

Đầu tiên là tắm cho bé. Vệ sinh rốn bé cực kì cẩn thận. Đây là việc quan trọng nhất khi chăm trẻ sơ sinh. Luôn quan sát phân của bé vì trẻ rất dễ bị đi ngoài. Nếu mẹ nào ko đủ sữa phải dùng sữa công thức thì nhớ đừng tham mà pha sữa đặc quá cho con nha. Luôn giữ ấm cho trẻ bằng bao tay, bao chân. Khi trẻ đổ mồ hôi lưng thì lau khô và thay ao ko bé sẽ bị viêm phổi đó

quynhnhu.xt thích bài này.
  17. vietbee01

vietbee01 Thành viên tích cực

oi ng dan ong, thay bai dang tu nam 2013, gio chac chau ban duoc 3 tuoi roi nhi

18. dao2016

dao2016 Thành viên tích cực

hahaa