Các Em Đã Học Như Thế Nào Để Tiến Bộ Môn Toán?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Cố-Gắng-Mỗi-Ngày, 29/7/2016.

1. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Có lẽ đây là câu hỏi mà rất nhiều bậc phụ huynh và các em học sinh đang thắc mắc, muốn tìm câu giải đáp để áp dụng. Mình lập topic này mong muốn, các em có những kinh nghiệm học hay, các bậc phụ huynh có phương pháp tốt giúp con tiến bộ cùng nhau chia sẽ cho mọi người cùng học tập nhé. Đồng thời phụ huynh và các em học sinh còn băn khoăn, vướng mắc chưa có câu trả lời thỏa đáng vì sao mình chưa học tốt môn Toán thì comment để mọi người cùng tháo gỡ ạ.
    Sau đây là 1 số điều mình đúc rút đc từ thực tiễn học tập và giảng dạy, xin chia sẽ với tất cả mọi người:
    1, Học trên lớp: Có thể nói đây là nơi đầu tiên để tiếp thu kiến thức, nhưng lại là nơi học sinh bị động nhất; k đc lựa chọn nội dung muốn học, k đc chọn thời gian học, k đc chọn thầy cô muốn học..... Bỏ qua những điều bất lợi đó đi, vậy làm sao để tận dụng thời gian này để lĩnh hội kiến thức 1 cách sâu nhất? Chăm chú nghe giảng là đương nhiên rồi, quan trọng hơn là tích cực trao đổi với giáo viên, thắc mắc ngay các vấn đề còn nóng hổi. Tiếp đến là ghi chép bài, đừng cặm cụi giáo viên ghi gì mình chép nấy nhé. Thường thì có trong SGK rồi thì thôi, nên ghi các ý theo tư duy và cách hiểu của mình thì hơn. Thông thường khi nghe giảng hay nảy sinh các ý thưởng rất hay, các em dùng bút chì hoặc bút màu ghi lại hoặc đánh dấu các điểm cần chú ý nhé.
    2, Tự học: Theo mình nghĩ thì đây là thời gian để phân loại hs, ai học tốt sẽ tách top. Để tận dụng có hiệu quả thời gian này, nên tìm bạn cùng học, nhiều ng sẽ làm bài nhanh hơn, hiểu sâu hơn và qua trao đổi sẽ ghi nhớ tốt hơn. Tốt nhất là sáng học toán thì chiều or tối hôm đó cta học lại bài trên lớp luôn, để nguội quá thì phải hâm lâu. Điều lưu ý nữa là học toán thì cần 1 quyển nháp thật dày, đừng xoay với gặm bút, nghĩ là đặt bút nháp luôn, k đc thì chuyển cách khác. Toán thì cứ làm nhiều sẽ quen dạng thôi.
    3, Chọn thầy, cô (nếu học thêm): Nhiều ng luôn băn khoăn rằng làm thế nào để tìm thầy nổi tiếng để học, có vẻ hợp lý nhưng chưa hẳn đã đúng hết. Trước hết cần khẳng định là cta tìm thầy cô để dạy cta tiến bộ, chứ k phải tìm thầy cô nổi tiếng nhé. Ai dạy hợp với mình, mình dễ tiếp thu thì đó mới là ng GV cần tìm chứ. Điều nữa là học 3 buổi mà cảm thấy GV dạy k phù hợp với mình và k tạo cho mình cảm thấy hứng thú để học thì nên dứt khoát tìm chỗ khác học, đừng ngại thay đổi mà làm lỡ việc học tập của mình nhé.
    4, ......ăn trưa đã,
    Quí phụ huynh và các em có thể qua fb để lấy các đề kiểm tra nhé.
    https://www.facebook.com/LuyenThiCacCap123

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cố-Gắng-Mỗi-Ngày
    Đang tải...

2. thuvtt1

thuvtt1 Thành viên sắp chính thức

Chăm và sáng tạo!

3. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Trẻ con cần tự giác học. Nếu bé có đam mê thì sẽ tự ngồi vào bàn và nghiên cứu các bài toán nâng cao

4. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Các bạn có tư duy tốt thì học toán cũng nhanh hơn. Cần khuyến khích và tạo động lực cho con ngay từ những buổi đầu tiếp xúc với môn này để con con phát triển khả năng của mình

5. thuyhongvu

thuyhongvu Thành viên tích cực

phải chăm chỉ cho bé làm bài tập từ cơ bản đến nag cao rồi các đề bài dàng cho học sinh giỏi nữa

6. anhbaby101

anhbaby101 Thành viên chính thức

Em thấy yếu tố giáo viên cung quan trọng lắm cm ạ. Ngày xưa, có giai đoạn vì thầy cô dạy chán mà e mất niềm đam mê với toán đấy ạ

7. Bống Hạt Mít

Bống Hạt Mít Thành viên chính thức

Chuẩn bạn. Mình cũng từng bị thầy dạy toán khinh thường mà lấy đó làm động lực thi đỗ giải Toán của ổng ra đề và vượt vũ môn tại kì thi ĐH với số điểm đứng TOP xong ổng nhìn mình khác luôn. :))

8. saovietxulynuoc

saovietxulynuoc Thành viên mới

Mình cũng đang loay hoay làm thế nào để dạy con học tư duy toán tốt

9. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Lớp 12 ôn luyện lại kiến thức nhé