Cần giúp: Cách Chăm Sóc Bé Bị Viêm Da Cơ Địa

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi dichoidihn, 28/8/2016.

1. dichoidihn

dichoidihn Thành viên tập sự

Hiện bé nhà mình được 5 tháng. Khi được 3 tuần thì con bị nổi mẩn đỏ ở mặt, mình cho bé tắm nhiều loại lá thì chỉ đỡ rồi lại mẩn đỏ, không khỏi. khi bé được 3 tháng thì lại bị sần ở châm nữa nên mình cho con đi khám ở viện nhi thì bác sĩ bảo bị viêm da cơ địa và cho bé dùng eumovate và kem dưỡng ẩm. Sau khi dùng thuốc 1 tuần theo đơn bác sĩ thì da bé đẹp, trông xinh xắn, mình vui lắm nhưng sau đó cứ khoảng 2 tuần là mặt bé lại bị mẩn đỏ lên. Mình cho bé dùng eumovate được 2 lần nữa thì má bé thấy xuất hiện mạch máu nhỏ nên ko dám cho dùng nữa, chỉ cho bé bôi kem dưỡng ẩm thôi. giờ hai má của con cứ đỏ ửng lên, thương con mà không biết phải làm thế nào. Cho con đi khám viện da liễu thì bác sĩ bảo tại dùng thuốc nhiều và cho thêm kem dưỡng bôi nhưng mấy ngày rồi mà tình hình cũng không cải thiện. Giờ mình không biết làm sao, rất mong các mẹ có con bị viêm da cơ địa chia sẻ kinh nghiệm chăm con. Cảm ơn các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dichoidihn
    Đang tải...

2. nghikt

nghikt Thành viên đạt chuẩn

uhm cách này của bạn cũng hay đó

3. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

bạn đun lá đào tươi đặc với 1 chút muối xem sao nhé......nếu ko có lá đào, có thể thay bằng lá khế chua... nhưng dược tính ko bằng lá đào... bạn có thể cho thêm vài giọt chanh và 1 ít muối nhé.. lau cho con khi nóng ấm... kiên trì, nó sẽ đỡ hẳn đấy..

4. mẹ cu Kéo

mẹ cu Kéo Thành viên tích cực

Hai bé nhà mình (11 và 6 tuổi) cũng đều trải qua những đợt viêm da cơ địa, đã gọi là cơ địa thì xác định luôn là chả bao giờ khỏi bạn nhé. Chỉ có khi bé lớn thì tần suất sẽ giảm đi, mà cụ th như nhóc lớn nhà mình là cứ hàng năm đến đợt giao mua Thu sang Đông là kiểu gì cũng dính.
    Đối với bệnh này, quan trọng nhất là giữ ẩm cho da của bé, mỗi ngày sau khi tắm cho bé, bạn chịu khó cho bé dùng kem dưỡng ẩm, lưu ý chọn loại dành cho da nhạy cảm, ví dụ như Cetaphil của Pháp. Chỉ khi nào bé ngứa quá hãy dùng eumovate, vì cái này dùng nhiều còn gây sạm da nữa đấy.

5. IRC.Vietnam

IRC.Vietnam Thành viên sắp chính thức

Lá trầu không là một trong những loại điều trị bệnh viêm da cơ địa tốt nhất và không làm hại tới sức khỏe của bé, bố mẹ hãy dùng lá trầu không tươi: 2 đến 3 lá, cắt thật nhỏ cho vào chậu. Dội nước sôi cho ngập lá trầu không chờ khoảng 15 – 20 phút. Sau đó, lấy khăn thấm tắm cho bé, sau khi tắm xong tráng qua bằng nước ấm.

6. Trang Vũ 149

Trang Vũ 149 Thành viên sắp chính thức

Bé nhà mình từ lúc gần 1 tháng cũng bị viêm da cơ địa, cũng đi thăm khám khắp nơi, trị các kiểu thuốc tây nhưng thuốc tây thì chỉ đỡ 1 thời gian thôi chứ không khỏi hẳn. Mọi ng mách mình là tắm lá ở Ngọc Hà nhưng hồi đó con còn bé quá mình sợ các loại lá làm ảnh hưởng đến bé nên không dám dùng, con cứ bị đi bị lại thương lắm, nốt đỏ có khi còn bị có mủ. Cứ phải dùng các loại thuốc tây và kem giữ ẩm. Đến khi con 1 tuổi thì mới dùng kem bôi và lá tắm ở Chợ Ngọc Hà.
    Hồi đầu chỉ bôi không thì cũng khỏi nhưng sau 1 thời gian vẫn có tái phát nên mình dùng kết hợp thêm lá tắm. Từ lúc đó thì cả năm mới hơi lẩn mẩn, chỉ bôi thêm ít thuốc là lại tịt. Con mình giờ gần 4t mà trộm vía 2 năm nay k tái phát rồi. Mn thử xem sao nhé

7. trinhhaan

trinhhaan Thành viên tập sự

CÁc bệnh về da thì ở Thái Bình Có ông thầy chữa hay lắm . mn ở đủ khắp nơi về chữa ấy mẹ ạ. Về Vũ Vinh- Kiến xương TB hỏi là ai cũng biết luôn ấy

8. me_ngancoi

me_ngancoi Thành viên sắp chính thức

bé mình cũng bị viêm da cơ địa, bị cả năm nay, hết rồi lại bị, cưs như vậy suốt, nhìn con mà thấy thương

9. Trang Vũ 149

Trang Vũ 149 Thành viên sắp chính thức

mẹ nó ra chợ Ngọc Hà mua thuốc lá và thuốc bôi đi, tớ chưa thấy ai bôi rồi mà chưa khỏi đâu.

10. Tiểu Trâm

Tiểu Trâm Đặc sản Tây Bắc

Bé nhà mình Cũng bị nặng hồi vài tháng tuổi cho đến giờ 27 tháng mới tạm gọi là đỡ. Nói chung thì bệnh này phải sống chung với lũ thôi, quan trọng là dưỡng ẩm cho bé. MÌnh dùng 1 số sản phẩm của nhà Hương Diện baby hoặc Vũ Ngọc Hài cũng thấy tình trạng cải thiện mn ạ, mn thử xem sao. Hoặc bạn có thể tham khảo bà Hùng y này https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1504947016476845&id=1489178744720339
    Chúc bé mau khỏi

11. thanhthanh2015

thanhthanh2015

nhà mình còn ít thuốc nam chữa viêm da cơ địa nếu mẹ nào cần thì pm mình để lại cho, thuốc này dùng để tắm cho bé nhé

12. dathao3003

dathao3003 Cỏ đêm

Cho bé tắm lá vối tươi cũng là một cách an toàn để giúp bé dịu hơn mỗi khi bệnh tái phát đó. Mẹ áp dụng thử xem sao nhé. Chúc bé lúc nào cũng xinh xắn, khỏe mạnh nha :)

13. trantuoi.designer

trantuoi.designer Đồ đôi thiết kế cho mẹ và bé

Con em lúc được ba tuần cũng bị mẩn đỏ. Lúc đầu e bôi hồ nước, chỉ đỡ xíu thôi. Mấy hôm lại nổi đỏ lên. E cũng lang thang khắp các diễn đàn tìm hiểu cách chữa cho con, có lúc nhìn mặt con đỏ ửng, liều bôi gentrison một lần thì hết nhưng sau e không dám bôi nữa. Sau này, e cho con tắm lá chè xanh, lá khế, lá trầu, có khi kết hợp cả ba loại lá luôn. Tắm xong bôi thuốc mỡ mắt gentamicin 0.3% một lớp mỏng thôi. Bôi 1, 2 lần là đỡ ý. Con lớn hơn chút thì e đun nước lá chè lau mặt cho con. Có lúc dùng lá đơn để tắm nữa. Con bị nổi mẩn đỏ sẽ ngứa rồi gãi. Tắm lá đơn hết ngứa. Rồi con bị nổi mề đay khắp người, em tắm lá kinh giới, lá khế, lá đơn. Bây giờ con 7 tháng rồi thì đỡ hẳn rồi. Con cơ địa dị ứng thì cần cẩn thận ạ. Con e bị dị ứng với cả kháng sinh nữa. Đồng cảm với mẹ nó nhé.

14. trantuoi.designer

trantuoi.designer Đồ đôi thiết kế cho mẹ và bé

Mẹ nó ơi, em cũng nghĩ lá không tốt cho con ý. Nhưng lúc con bị thế, không có cách nào khác cả. Tắm lá vẫn còn đỡ hơn dùng kháng sinh bôi. Như bé nhà e hợp lá chè xanh nên cũng đỡ dần. Nó không hiệu quả ngay đâu. Lúc bé còn nhỏ, e tắm lá cho con suốt ý. Bé nhà e không hợp mướp đắng, nếu bị mẩn đỏ mà tắm mướp đắng sẽ đỏ nhiều hơn. Thử từng thứ một thôi.^^