Cách nhận biết suy dinh dưỡng ở trẻ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi meminhky, 13/1/2005.

1. meminhky

meminhky Thành viên chính thức

Con bạn có thể đã bị suy dinh dưỡng nếu chậm tăng cân, đứng cân hoặc sụt cân. Trẻ suy dinh dưỡng thường biếng ăn, ăn ít, môi xanh, niêm mạc mắt nhợt nhạt.

Các dấu hiệu thường gặp khác ở trẻ suy dinh dưỡng là buồn bực, hay quấy khóc, ít vui chơi, kém linh hoạt. Các bắp thịt tay chân mềm nhão, bụng to dần. Trẻ chậm phát triển vận động: chậm biết lẫy, ngồi, bò, đi đứng.

Để xác định trẻ có suy dinh dưỡng hay không, ngoài việc quan sát các dấu hiệu trên, cha mẹ còn có thể dựa vào các chỉ số chuẩn để so sánh với con mình. Cách thứ nhất là dựa vào cân nặng theo tuổi. Khi trẻ mới sinh nặng cỡ 3 kg, sau 5 tháng tăng gấp đôi, 12 tháng tăng gấp ba; sau đó mỗi năm tăng thêm 2 kg. Khi bé 6 tuổi thì cân nặng phải là 20 kg. Nếu ở vùng xa không có cân, có thể đo vòng cánh tay trẻ 1-5 tuổi. Trẻ bình thường 14-15 cm; nếu dưới 13 cm là suy dinh dưỡng.

Cách thứ hai là dựa vào chiều cao theo tuổi. Khi mới sinh trẻ dài 50 cm, 6 tháng dài 65 cm, 12 tháng: 75 cm, 2 tuổi: 85 cm, 3 tuổi: 95 cm, 4 tuổi: 100 cm. Sau đó, mỗi năm chiều cao tăng thêm 5 cm, khi bé 8 tuổi phải cao 120 cm.

Trẻ dễ bị suy dinh dưỡng nhất trong khoảng thời gian từ 6 đến 24 tháng tuổi. Đây là thời kỳ các em bé có nhu cầu dinh dưỡng cao, đang tập thích ứng với môi trường và rất nhạy cảm với bệnh tật; nhất là những trẻ không được bú sữa mẹ, sinh nhẹ cân hoặc sinh đa thai. Những cháu ở gia đình đông con, điều kiện vệ sinh kém hoặc đang mắc các bệnh nhiễm khuẩn (như sởi, tiêu chảy hay viêm đường hô hấp) cũng dễ bị suy dinh dưỡng.

Thông thường các bà mẹ cho rằng trẻ nhỏ cần ăn ít. Họ không nắm được trẻ cần ăn bao nhiêu trong ngày chứ không phải không có khả năng cung cấp đầy đủ. Trung bình trẻ cần ăn 4 -5 bát cháo đậu hoặc cơm nát mỗi ngày. Nhiều gia đình cho rằng trẻ đã lớn, ăn theo người lớn 2-3 bữa là đủ. Thực ra dung tích dạ dày của trẻ có hạn nên ngoài ba bữa với gia đình, trẻ cần được ăn thêm 2-3 bữa phụ như sữa, cháo, chè, chuối... Các bà mẹ cũng đừng nghĩ rằng trẻ cần ăn cơm sớm để cứng cáp, vì sau hai tuổi trẻ mới có đủ răng sữa để nhai tốt.

Trẻ biếng ăn thường được mẹ cho dứt sữa để ăn khá hơn. Đây là một sai lầm vì các trẻ này sau khi bị dứt sữa càng bị suy dinh dưỡng nặng hơn vì mất đi 300-400 ml sữa mỗi ngày trong khi vẫn biếng ăn.

(Theo Tiếp Thị & Gia Dinh)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meminhky
    Đang tải...

2. pkimyen

pkimyen Thành viên tập sự

Meminhky oi, neu con em còn xa mới đạt đủ tiêu chuẩn cân nặng như trong bài viết ( 1 tuổi 8 kg trong khi mới đẻ ra cháu đã được 3.3 kg rồi), nhưng cháu rất nghịch ngợm, biết lẫy, bò, đi đều đúng cữ cả, bụng không ỏng.. thì không biết đã sdd chửa?!!! Em tra bảng cân nặng của trẻ 1 tuổi thì cháu có dư được 2 lạng. Như vậy là báo động lắm rồi bác nhỉ? Bác có chiêu nào để giúp mẹ cháu cải thiện tình hình không thì mách cho em với. Em xin cảm ơn và hậu tạ.

3. meminhky

meminhky Thành viên chính thức

Ban Pkimyen oi!, bé nhà bạn thế là ổn rồi, chỉ mong bé cứ thế mà tiến lên chứ ko cần phải sumo, vì nhiều sumo vẫn bị còi xương đấy, bạn cứ cho bé ăn uống đầy đủ các chât vào, và tăng cường uống sữa nữa, nước hoa quả..., chứ thực ra còn tùy thuộc vào sự hấp thụ của trẻ cơ, nhiều trẻ ăn uống rất tốt nhưng mà ko tăng được cân, nhưng ngược lại có trẻ ăn uống bình thường nhưng vẫn tăng cân vù vù... với mình chỉ cần con chịu ăn chịu chơi khỏe mạnh là sướng lắm rồi. Chúc bạn tìm được nhiều kinh nghiệm để nuôi dạy con cái.

4. monkey

monkey Thành viên tập sự

Meminhky ơi,
    Bé nhà em lúc sanh nặng 2,81kg, cao 49cm. Bây giờ 8 tháng rưỡi bé nặng 7,65kg & cao 71cm thì có bị suy dd không chị. Bé ăn ít, không chịu uống sữa mẹ & không uống sữa ngoài luôn. Chỉ thích ăn khoai tây nấu súp cùng Brocoli, carot, đậu hà lan & thịt rồi xay nhuyễn thôi. Em lo quá. Bé biết bò & tập đứng lên rồi.

5. Nghecon

Nghecon Thành viên sắp chính thức

Vậy thì bé nhà em thua xa rồi các mẹ ạ!. Bé nhà em sinh được 3.6kg vậy mà đến bây giờ 1 tuổi rồi mà có 8.2kg thôi. Nhưng bé nhà em lại ăn uống tốt lắm, cái gì cũng ăn ngay cả khi uống những thuốc khó uống cũng không chê gì cả, ăn và uống tuốt, ba bốn tháng này chẳng tăng được tí nào cả, trước đây bé cũng bị phân sống đã chữa khỏi rồi, bây giờ ăn uống và đi ngoài đều đặn, không có vấn đè gì cả. Nhiều lúc em cũng nghĩ không biết bé có bị suy DD không, nhưng thấy bé vẫn ăn ngủ tốt, khỏ mạnh và rất nghịc. Bé đều biết lẫy, đứng và đi trước tháng tuổi. Nhưng mà còi quá....! :cry: :cry: :cry:

6. me LUULY

me LUULY Thành viên tập sự

con minh sinh 3.2kg, tron 8 tháng nặng 7.8kg, biết lẫy từ 4tháng, nhưng vẫn chưa bò được. cháu rất thích được người lớn dắt tập đi. Như vậy con mình có bị sdd ko nhỉ. mình sợ rằng đến 12T con ko được nặng gấp ba=9.6kg.

7. Binyeu

Binyeu Thành viên mới

Suy DD chiều cao thì phải làm gì hả các mẹ thông thái ơi. Con em 25 tháng tuổi nhưng cao chỉ 82cm thôi :oops: . Nghe nói cho con ăn váng sữa sẽ tăng chiều cao, có đúng không các mẹ?

8. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Nhưng không biết bé nhà bạn là bé trai hay bé gái :?:

9. Binyeu

Binyeu Thành viên mới

Mẹ Thuyph ơi, baby nhà mình là bé trai. Có bí quyết gì hay mẹ nó chỉ giúp mình nhé. Tks nhiều

10. bocau2cm

bocau2cm Thành viên tập sự

Vay thi Bo cau nha minh cang thua xa cac me roi, be 11 thang ma chi co 6.5kg thoi, be rat gay, luc sinh be nang 2.5kg, Gio be an rat it, tham chi khong an nua, toan bu me thoi, neu minh di lam thi be bu binh duoc tu 100-120ml moi ngay, be SDD lam phai khong? Ma be rat hieu dong, be biet dung, va vin ghe day di roi. Minh khong biet be nhu vay co on khong, monh dinh dua be len Trung tam DD kham day, cac me chi giup minh kinh nghiem voi, minh cam on nhieu.

11. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình 2 tuổi rồi mà không có các cái trên như thế thì may quá mấy mẹ xem có mẹ nào có con bị suy dinh dưỡng không?

12. Hoàng Mây

Hoàng Mây Thành viên tập sự

Cua (con trai) nhà mình 10 ngày nữa là đc 1 tuổi rồi, lúc sinh cháu nặng 3,5kg. Giờ cháu nặng 8,2kg, cao khoảng 73cm, vận động tốt (vô cùng hiếu động luôn), trốn lẫy tuy nhiên biết trườn lúc hơn 7m, biết bò lúc 10m, bây giờ biết chững rồi, biết nói đây rồi, kia kìa, bà ơi, kềnh, rời rồi... tuy nhiên cháu ăn dặm rất ít. Nghiện ty mẹ ạ, dài miệng ra ty luôn. theo như các mẹ cháu phát triển bt ko ạ.

13. beyeucunn

beyeucunn Thành viên tập sự

Bạn nên cho con đi khám để bác sĩ tư vấn nhé!

14. Thep.hcckt

Thep.hcckt Thành viên rất tích cực

Theo chỉ số trên thì cháu nhà em vẫn phát triển ở mức bình thường. Cháu được 2 tháng, dài khoảng 50cm, nặng 5kg :D

15. IRC.Vietnam

IRC.Vietnam Thành viên sắp chính thức

Thường xuyên mắc các bệnh lý nhiễm trùng. Khi bệnh trẻ thường biếng ăn, những kháng sinh được dùng điều trị các bệnh nhiễm trùng vừa có tác động diệt vi trùng gây bệnh, vừa diệt bớt các vi khuẩn thường trú có lợi cho cơ thể tại đường ruột làm giảm quá trình lên men thức ăn, dẫn đến biếng ăn và kém hấp thu.

16. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

con mình cũng hay uống kháng sinh nên cũng ko hấp thụ dc mấy

17. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Có bí quyết gì hay mẹ nó chỉ giúp mình nhé. Tks nhiều