Bột ăn dặm Ridielac có tốt không?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ Ruồi, 3/8/2013.

1. Mẹ Ruồi

Mẹ Ruồi Thành viên tập sự

Ðề: Bột ăn dặm Ridielac có tốt không?

Mẹ nó có time thì nấu cháo đi, đừng cho ăn bột nữa, em sợ vụ hàng kém chất lượng lắm. Em nấu cháo cho cu nhà em theo cách sau:
    - Cháo: Ngâm 1 chén đậu xanh với 1/2 chén gạo nếp, loại chén uống nước chè ấy. Ngâm tầm 4h rồi xát sạch vỏ đỗ cho nước lã vào nấu như cháo bình thường.
    - Phần phụ gia:(Em thường cho ăn tôm, cua, cá, trứng và lúc nào cũng phải có rau nhé) Trước tiên cho tôm/cua(phải giã lấy rêu trước nhé)/cá với một chút nước vào nồi nấu sôi lên, sôi chín tới thì cho thêm rau ngót hoặc mồng tơi/rau dền vào đun thêm tí ti rau vừa chín là được. Nhắc nồi xuống cho khoảng 2 muỗng cháo lớn vừa nấu đó vào rồi xay mịn (lượng cháo tùy nhu cầu). Xay xong cho thêm tí gia vị hoặc không cũng được rồi bắc lên nấu lại sôi là được.
    Nhà em mua cái máy xay tokebi xay luôn trong nồi nên không cần đổ vào đổ ra mất thời gian mà ko hợp vệ sinh. Nếu nấu cháo thịt thì em ninh kĩ thịt trước rồi mới xay, còn nhà em ko cho ăn nước xương vì chất béo nhiều dễ gây khó tiêu=> còi xương, đi ngoài. Các mẹ lo thiếu chất nên cho ăn nước xương là sai lầm, chất béo trong xương là mỡ động vật, nhiều cholesteron rất ko tốt, mỗi lần nấu cháo em cho thêm 1 đến 2 thìa dầu thực vật vào hoặc dầu oliu gì đấy là đảm bảo rồi. Còn nếu sợ béo mà không cho con ăn dầu mỡ cũng ko được vì một số vitamin quan trọng trong thức ăn chỉ hòa tan được khi có dầu ăn trong khẩu phần thôi ạ. Cu nhà em thực hiện ăn như thế trong gần 2 tháng nay rồi, lên cân tốt và ko hề táo bón hay tiêu chảy, ngày đi 1 lần.

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Thanmen thích bài này.
  2. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Thằng nhà mình lúc hơn 5th , khi bắt đầu ăn dặm mình đã cho bé ăn loại này . Ăn đến tháng thưs 7 mình mới chuyển qua ăn bột tự xay , tức là ăn mặn .
    Lúc mới ăn mình cũng chỉ cho ăn mỗi bột ko . Sau khi bé quen với việc ăn dặm , tầm khoảng 1 tuần thì mình cho thêm củ quả như bí đỏ , khoai lang …
    Mình thấy bé ăn cũng tốt . Cá nhân mình thấy bột cũng thơm , dễ ăn .Trước ngày ăn 1 bữa , dần dần thì tăng lên làm 2 .

Mẹ Ruồi thích bài này.
  3. meMinhTrung

meMinhTrung Thành viên chính thức

Bé nhà m cũng đang dùng bột Ridielac. Nestle m cũng dùng thử rồi. Cá nhân m thấy cũng khá thơm ngon. Nhưng ngọt, và thành phần chắc chắn có muối mà hãng sản xuất ko công bố. Đợt trươc tham khuyến mại của 123.vn nên mua mấy hộp liền, bây giờ đành cho con ăn nốt. Đợt tới m chỉ cho con ăn bột tự nấu thôi. Buổi tối cho ăn 1 bữa bột Hipp chúc ngủ ngon nữa là ok

4. thanhbinhdl89

thanhbinhdl89 Thành viên chính thức

bé nhà e cung dc 6thang rồi, e cũng cho bé ăn dặm nhưng là bột gạo xay kèm theo hạt sen,ý dĩ, đỗ xanh (mỗi thứ 1 tí thôi ạ),và cho bé ăn bột mặn luôn, lại vừa đọc 1 bài mà các mẹ toàn khuyên k nên cho mắm muối khi nấu bột cho con vì thận con yếu, e hoang mang quá, bé nhà e cho ăn ngày 3 bữa, ngoài ra ti mẹ và ăn thêm váng sữa hoặc sữa chua, 6thang con đã mọc 2 răng, nặng hơn 9kg rồi ạ, k biết thế nào nữa

5. lananh923

lananh923 Thành viên mới

Con em sắp ăn dặm rồi. Hóng kinh nghiệm của chị em để áp dụng ạ

6. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Số lượng bữa ăn: 2 bữa/ngày
    Thời gian ăn: 10h sáng và 5h chiều
    Đạm: 10-15g (trứng: cả lòng đỏ; đậu phụ 40-50g; sản phẩm sữa bò: 85-100g; thịt lườn gà; cá thịt đỏ (sau 8 tháng), gan gà)
    Cháo tỉ lệ 1:7 (10g gạo với 70ml nước): 40-80g
    Rau: 25g (dưa chuột, nấm các loại)

7. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

8. buivanvan

buivanvan Thành viên chính thức

Mình thấy cho con ăn thức ăn tự nấu tốt hơn

9. chothuexe7cho

chothuexe7cho Thành viên tập sự

bột có tốt không vậy

10. nguyen_thao86

nguyen_thao86 Thịt trâu gác bếp. Măng khô sạch 100%: 0978943452

Mình vẫn mua bột này phòng khi có việc ra ngoài hoặc gì gì đó mà không tự nấu cho bé đưuọc thì lấy bột này thay thế

11. chipbong2016

chipbong2016 Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà cũng ăn thêm cái này, chả bít ttot k , nghe nói mấy cái này ít dinh dưỡng , chỉ để ăn lúc nhỡ thôi

12. Pink Health Shop

Pink Health Shop Thành viên đạt chuẩn

nếu mẹ lo về dinh dưỡng thì mẹ hãy thử bột hữu cơ Bellamy's của ÚC nha. Gạo hay ngô, yến mạch, được trồng theo hướng hữu cơ nên sạch và lành. Mẹ có thể chế biến thành bột ngọt hay bột mặn cho bé vì bột nhạt, vì không chứa sữa hay đường muối

13. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

trước bé nhà e mua loại này lại ko thích

14. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

bé nhà mình cũng chưa dùng ridielac