Tranh luận: Có 800 Triệu Nên Mua Chung Cư Hay Nhà Mặt Đất

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Thommedical, 11/6/2016.

1. Thommedical

Thommedical Thành viên chính thức

em mua chung cư, ct11 kim văn kim lũ, 900tr, nói chung cũng tạm ổn, ko tệ như mọi ng nói đâu, sạch sẽ an toàn, con cái có chỗ chơi

Đang tải...

2. saovietxulynuoc

saovietxulynuoc Thành viên mới

Mình thì thích ở nhà đất hơn chung cư, nhưng cũng phải liệu cơm gắp mắm, với 800tr thì mua chung cư cũng khó, mua đất chỉ mua được khu vực xa

3. westman shoes

westman shoes Bắt đầu nổi tiếng

25m2 thì k làm được sổ đỏ, mn có quan tâm khu đại cát liên mạc ko? nhà mình bán 1 nửa

4. bonbon37

bonbon37 Medautay

mình đang ở nha mặt đất 3 năm nay rồi, và vẫn thích ở nhà mặt đất. Bạn mua về khu lai xá nhà tớ này( cách ĐH Công nghiệp 1,8km) . tớ đi làm ở khu sudico mỹ đình( gần kengnam) là chưa đầy 11km. 7h30 tớ mới đi làm. năm ngoái tớ thấy bạn mua ở đối điện nhà tớ trong ngõ giá 19 - 20tr/m2 mảnh 34m2

5. sunsun.shop

sunsun.shop Bắt đầu tích cực

Nếu đợi được thì cố dành dụm thêm rồi mua nhà mặt đất có sổ. Em thì sợ là vào chung cư hàng tháng cũng phải đóng các khoản tiền phí

6. rubydtn

rubydtn Thành viên chính thức

Mình thích nhà đất hơn. 800 tr có thể mua đất rồi mà. Chịu khó đi làm xa chút. Vì nếu mua trung cư từng đó tiền cũng k đủ để mua nhữn căn hộ ở trung tâm mà.

7. mebe_shushi

mebe_shushi Bắt đầu nổi tiếng

Mình có tầm đó tiền cũng chẳng dám nghĩ mua nhà đất hay chung cư.

8. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Mua chung cư hay nhà đất đều có ưu nhược riêng của nó. Tùy vào sở thích và quan niệm của từng người thôi bạn à. Nếu bạn quyết định mua chung cư thì cần tìm hiểu kỹ những vấn đề pháp lý trước khi mua vì nhiều chủ đầu tư thường thlàm sai quy định khi thu tiền của người mua, sai về quy trình nghiệm thu, chất lượng có thể không đảm bảo hoặc việc quản lý chung cư sau này không tốt gây nhiều hệ lụy.
    Bạn có thể tham khảo tại:

9. nmd90

nmd90 Thành viên đạt chuẩn

Mình có mảnh đất 55m2 cách đại học Công nghiệp 1 km ngõ rộng ô tô đỗ cửa. Mẹ xem có thích ko?

10. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

các mẹ k tính tới những cái trước mặt đi, mua được cái nhà đất nhưng xa tít mù đi lại vất vả, k thuận tiện trung tâm cần gì có đấy, mọi thứ đều tiện. Mình phải tính trước mắt con cái đi học, vc đi làm , chung cư nó văn minhm lịch sự, Nhà đất để khi nào có tiền thêm bán cái chung cư đi rồi mua xuống đất cũng k sao cả, lồng chim là lồng chim thế nào? ở nhà Đất tớ cho thuê đi để lên chung cư ở đấy, xe otto k lo chỗ để, ,mưa ngập lụt đường cũng kệ vì chẳng ảnh hưởng gì, chủ nhật xuống trung tâm thương mại chơi, ra sảnh hành lang cho các con ngồi trải thảm chơi cùng nhau, ăn hoa quả, các mẹ ở nhà tổ chức nấu nướng tập chug 1 nhà ăn uống hát hò. Hôm nào bận đi công tác nhờ vả đón con thoải mái, về muộn k nấu cơm sang gõ cửa xin bát cơm, nhà này gọi có thức ăn đấy, nhà kia hò bảo sang mà lấy canh haaa biết thế tớ lên chung cư lâu rồi.
    HIện tại cứ tính cái tiện dụng nhất đi đã còn tính xa hơn thì lại 5 năm lần thứ nhất và 5 năm lần thứ 2, cứ phải tính mọi thứ tiện cho mình, phục vụ mình hiện tại, chứ tối về được tới nhà xa cũng chết dở mà muốn đi đâu xa cũng chẳng muốn đi.

tienbach thích bài này.
  11. daibaoan01

daibaoan01 Bắt đầu nổi tiếng

E thì vẫn thích nhà đất. Có tiền mua chỗ nào gần đg sau mở buôn bán gì cũng dễ

12. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Đất ở khu nào bao xèng mẹ nó ơi, đoạn kim chung à

13. nmd90

nmd90 Thành viên đạt chuẩn

Ở qua cổng chào huyện hoài đức 1 tẹo, từ mặt đường lớn đi vào 1 chút, ngõ rộng mẹ ah

14. tienbach

tienbach Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ này nói lạ, không hiểu thì đừng tư vấn như đungs rồi thế, tranh chấp và kiện tụng với ai thế hả mn? Mình nghĩ với tầm tiền bạn này mua tầm 25m nhà cấp 4 trong nội thành ở tiết kiệm thời gian đi lại, sức khỏe . Thời gian đấy có thể kiếm thêm việc để làm thêm. Mà kể cả bạn ơ nội thành kiếm việc làm thêm vẫn dễ hơn, tiện hơn. Nói chung các mẹ tự mình quyết chứ đừng đẽo cày giữa đường.

15. tienbach

Sợ quá sự hiểu biết của mẹ nay. Mình nói luôn với bạn, đất giấy tờ nhà bạn bạn ở đo đua nao vào tranh cướp trừ trường hợp lừa đảo, mà lừa đảo thì có sổ đor rồi không cẩn thận vẫn dính như thường.
    Thứ 2, dù bạn không có sổ đỏ nhưng vẫn nhập khẩu được vào địa chỉ nhà mình đang sở hữu.
    T3 vấn đề khai sinh thì bạn có quyền khai sinh cho con bạn ở đia bàn bạn đang sinh sống mà không cần sổ đỏ hay hộ khẩu nhé.
    T4 về quy hoạch, kể cả có sổ đo vẫn bị quy hoạch như thường vì thế trước khi mua tìm hiểu xem có vào quy hoạch hay không?
    T5, đọc đến đoạn đất k giấy tờ không khác đất nhảy dù, lấn chiếm mà phì cười. Tất nhien đất này là lấn chiếm rùi mới không có sổ, tuy nhiên khi mua tìm hiểu thời gian đóng thuế đất từ 93 trở về trước có giá trị vì dc công nhận,còn thời gian đóng thuế đất càng mới càng khó làm sổ.
    Khi tư vấn phải hiểu rõ hãy tư vấn cho ng khác bạn nhé.

16. thienbinh_83

thienbinh_83

Tranh chấp kiện tụng với chủ cũ chứ còn j nữa bạn, người ta bán rồi nhưng giấy tờ viết tay người ta vẫn lật lọng được chứ sao. Mình đang góp ý cho chủ top về việc có nên mua nhà có sổ hay ko bạn nhé, có tìm hiểu rõ khi mua nhà ko sổ gặp phải rủi ro j mình mới dám nói như vậy chứ ko phải ko biết j mà nói bạn nhé.

17. tienbach

Mẹ này đừng nghe tư vấn linh tinh, trường hợp đất của nhà mẹ nó cần xem có di chúc không, neu có thì mang di chuc ra phường để làm sổ, nếu không thì tự 2 ae duoc thừa kế tự thoả thuận và ra phuong kê khai làm sổ, phần của ng trong nam tho nhà bạn thì yêu cầu ng cho viết giấy tặng thì làm sổ như thường.

18. tienbach

Hic thế khi viết tay mn không biết gọi hàng xóm hai bên và tổ trưởng dân phố khu đó ký làm chứng hả mn?

19. Hòa Nguyenngoc

Hòa Nguyenngoc Thành viên tập sự

Nực cười với sự ngông cuồng của bạn, Mọi người lên đây là muốn chia sẻ kinh nghiệm cho nhau, Cái bạn biết mà người khác chưa biết và ngược lại. Còn người đọc thì phải có chọn lọc. Chứ không phải lên đây để thể hiện sự hiểu biết và cười nhạo người khác như bạn. theo tôi hiểu thì giấy tờ pháp lý mà các mẹ nói trên có thể là sổ hồng, or sổ đỏ, or giấy tờ xác nhận của địa phương......bạn nhé.

Sửa lần cuối: 17/11/2016
  20. Hoanghuong0809

Hoanghuong0809 Thành viên sắp chính thức

mua chung cư thôi chứ mua sao nổi đất hả chị?