Cần giúp: Hôm Nay Quyết Tâm Lập Sổ Theo Dõi Chi Tiêu

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thaorua2008, 17/8/2016.

By thaorua2008 on 17/8/2016 lúc 11:11 AM
  1. thaorua2008

thaorua2008 Bắt đầu tích cực

Tình hình là hôm nay mưa gió, ngày rằm nên hơi rảnh rỗi. Ngồi ngẫm lại giật mình thấy mình phung phí quá, nên mình phải quyết tâm hãm lại. Hôm nay sẽ lập sổ chi tiêu xem như thế nào.
    Hai mẹ con mình thì có mấy khoản cố định như sau:
    1. Con học 1 năm khoảng 78 triệu
    2. Thuê nhà + dịch vụ + điện nước khoảng 70tr/ năm
    3. Gửi xe: 12 triệu/ năm
    4. Mỹ phẩm khoảng: 30 triệu/ năm
    5. quần áo, giày dép, túi khoảng 50tr/ năm
    giờ sẽ theo dõi các khoản chi tiêu hàng ngày và phát sinh ngoài khoản kia (ăn uống, quà cáp, xăng xe..) Có mẹ nào đồng cảnh ngộ không vào chia sẻ bí quyết

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thaorua2008
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thaorua2008, 17/8/2016.

1. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày
      Cố-Gắng-Mỗi-Ngày
      Khoản cố định thì dễ kiểm soát, mong muốn là kiểm soát đc các khoản nó mập mờ ý.
    2. hoangla86
      hoangla86
      1 năm khoảng 250tr cố định, khoản phát sinh chắc cũng nửa chỗ này nhỉ?
    3. yennhi63
      yennhi63
      Đúng là tính cả năm thì nhìn chóng mặt thật. Mình cũng vừa tải phần mền qly chỉ tiêu trên đt để đỡ quên các khoản chi. Hạn mức các khoản hàng tháng ra để chi tiêu cho hợp lý. Ra đường nhìn cái gì thích và thèm cũng phanh cho kịp chứ ko thì chết luôn :D
    4. Rosy Vu
      Rosy Vu
      phần mềm tên gì vậy c, cho đt hay máy tính ak
      yennhi63 thích bài này.
    5. yennhi63
      yennhi63
      phần mền cho điện thoại Smartphone . bạn vào tìm và tải về của Misa ấy. m thấy dùng cũng ổn
    6. nguyennhung.tthh
      nguyennhung.tthh
      Nhìn mẹ nói tiêu tiên nhiều quá, bớt chi phí xuống chắc chắn mẹ nó sẽ mua được nhà đó ạ.
    7. Rosy Vu
      Rosy Vu
      e tải rồi. Đúng là rất hay mn ^^ Thanks
    8. chuchuotcon
      chuchuotcon
      Nhìn nguyên khoản tiền học của con thôi đã gấp đôi con nhà mình rồi. Các khoản khác mà so với mình thì quá hoành tráng. Chắc mẹ nó kiếm thêm thu nhập ngoài rất siêu, vì mình thấy mn bảo lương cũng ko cao. Thèm quá, hic hic
    9. yeucon6641
      yeucon6641
      Nói chung nhà có điều kiện;)
    10. Hoaquasachmeyenngoc
      Hoaquasachmeyenngoc
      Đọc mà ngưỡng mộ chị. cả năm nhà mình chắc chị khoảng 5tr tiền quần áo giày dép. mĩ phẩm ko mua vì mình toàn đc phụ huynh tặng. Nhà ko phải thuê mà chẳng tháng nào dành đc tiền. huhu
    11. Rob Lucci
      Rob Lucci
      đọc được dòng tâm sự này em thấy thật ngưỡng mộ quá . em thu nhặp 1 tháng được 4 triệu đi làm thêm được 2 triệu nhà còn 2 miệng chờ ăn ko biết bao h mới thuê được nhà đẹp cho con đi học trường tốt mua quần áo xịn ăn món ăn ngon ở nhà hàng sang trọng mua xe đẹp. nghề may thì lương thấp tay nghề lại chưa cao muốn để dành lấy 20tr đi học nâng cao tay nghề là chuyện quá xa vời trong khi ăn còn bữa đói bữa no . chuyện bỏ bữa thì là chuyện hằng ngày . em không ghen tỵ gì với các mẹ cả thấy các mẹ cuộc sống ổn định kinh tế rồi dào em cũng mừng cho mọi người . còn về phần mình biết là khó khăn mà dù có khó hơn nữa cũng vẫn phải cố gắng thôi...
      chúc các mẹ thành công với kế hoạch chi tiêu của mình...
    12. Thep.hcckt
      Thep.hcckt
      Mình ngưỡng mộ thu nhập của mẹ chủ thớt quá
    13. hoanglinh_2205
      hoanglinh_2205
      em nghĩ tính theo tháng sẽ dễ hơn, cơ mà thu nhập của mẹ chắc tốt lắm, ngưỡng mộ :D
    14. hoangadc
      hoangadc
      mình nghĩ tiêu tiền còn khó hơn kiếm tiền nhỉ. hi các mẹ đừng chém nhé vì đó là một câu trâm ngôn nổi tiếng của người Do Thái đấy nhé. Việc có kế hoạch phân bổ cho hiểu quả tối đa của dòng tiền trong trạng thái động không phải dễ . khi nào thu nhập cao hơn mức chi tiêu thì mới có thặng dư và phần thặng dư sẽ tiếp tục tái đầu tư khi mà khoảng thu nhập và khoản chi luôn tăng dần theo lũy kế thì bạn sẽ giàu rồi nhé.
    15. labellevie178
      labellevie178
      Tháng nào mình cũng tiêu pha quá tay và tự hứa là lập ra sổ sách đàng hoàng, mà lười, toàn quên
    16. Giadinhmeocon
      Giadinhmeocon
      Cái này là mẹ ấy chưa tính chi tiết đâu, chắc ước lượng thôi. Nhìn vào con số ấy thì mn cũng có thu nhập khá đấy, tiền nhà, điện nc, t học cho con là khoản ko bớt dc rồi. Chỉ có mỹ phẩm , thời trang, ăn uống là mn điều chỉnh dc. Nhưng nói thì dễ làm mới khó, ce mình sao mà cưỡng lại dc trc cái váy xinh hay đôi giày thời trang. jihihi
    17. Hợp anh
      Hợp anh
      Hãy tiết kiệm có kỷ luật bằng cách tham gia bảo hiểm bạn ah! Còn có lợi ích bảo toàn khi ko may rủi ro. Mình tư vấn cho ah.0976067586 tên Hồng anh
    18. Huy Lân
      Huy Lân
      Theo dõi mà theo năm thế này mình thấy khó quản lý, cứ theo dõi theo tháng vừa dễ và còn biết chính xác đầu ra đầu vào thế nào, nhưng nhà mn kiếm tiền giỏi quá, nhà e 2 vk ck mà tổng thu nhập bằng khoản 1+2 của mn nó
    19. este76
      este76
      Quyet tam!
    20. heoquaybanhhoi
      heoquaybanhhoi
      theo mình nghĩ thì với mức thu nhập của chị chủ thớt thì cứ thoải mái đi nhưng đừng vung tay quá là đc, mỗi tháng nên để ra 1 phần trong ngân hàng dành cho tương lai mấy đứa nhỏ ( cái này thì ko nên ^^ để bọn trẻ sau này tự bươn chải sẽ tốt hơn) hay để bản thân về già chỉ việc đi du lịch tận hưởng cuộc sống thôi, chúc gia đình chị thớt luôn hp nhé