Mẹo Đơn Giản Để Hát Hay Không Kém Ca Sĩ Chuyên Nghiệp

Thảo luận trong 'Thư giãn, giải trí' bởi hạnh kem, 22/9/2016.

1. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Làm sao để có một giọng hát karaoke, một bản thu âm hay, mượt mà không kém gì các ca sĩ nổi tiếng.
    Dạ thưa, em xin chia sẻ là không hề quá khó đâu ạ. Chỉ với vài bí quyết và bài tập sau đây là mọi người có thể thoải mái tự tin ca hát và thu âm rồi đấy ạ :clap:

1. Luyện tập hơi thở

Để có hơi thở tốt và phát huy được nó trong khi hát thì cần 1 chút luyện tập ạ. Tập hơi thở theo thanh nhạc thì khá khó và đòi hỏi ta phải kiên trì luyện tập trong thời gian dài.
    Sau đây e mạn phép giới thiệu vài mẹo đơn giản mà mọi người có thể làm ngay trước khi hát karaoke hoặc thu âm nhé.

Khi lấy hơi:

- Không nên lấy hơi hoàn toàn qua miệng, trừ những đoạn cao trào, nhịp nhanh dồn phải cướp hơi.
    - Hít hơi không nên quá nhiều sẽ khiến cơ bụng, sườn ngực gấy tác hại đến việc phát thanh. Nên tập lấy hơi theo mức dài ngắn, mạnh nhẹ của câu nhạc
    - Không nên để hết hơi hoàn toàn mới lấy hơi khác, như vậy âm thanh cuối câu dễ bị đuối.
    - Không nên nhô vai lên khi hít hơi. Không nên phình bụng ra trước khi lấy hơi.

Khi đẩy hơi:

- Không nên đẩy hơi quá mạnh khi hát các nốt cao. Điều này sẽ làm căng thanh đới và ảnh hưởng tới âm sắc
    - Cố gắng điều chế hơi thở cho phù hợp với tinh cách của từng câu hát, để âm thanh vẫn vang và đầy đặn từ đầu đến cuối câu. Điều chế hơi nhờ sự kết hợp của các cơ bụng, giữ căng lông ngực để tạo thành một cột hơi phía trên, luôn liên tục và đầy đặn

(cái này khó phết, e thu âm mấy lần rồi mà vẫn chưa làm được :sweating: )

2. Tập hát theo gam
    Hãy tập hát từ thấp lên cao và ngược lại.
    Ví dụ: Đồ Rê Mi Pha Son La Si Đố rồi tương tự quay trở lại từ cao xuống thấp. . Bài tập này là một bài khởi động rất tốt, đồng thời nó cũng giúp mọi người hát được những nốt cao và những nốt trầm nét hơn.

Bài tập này sẽ giúp ta khởi động tốt trước khi hát karaoke hay thực hiện quá trình thu âm.
    Thực hiện thường xuyên cách này sẽ giúp mọi người có thể hát được dù với những đoạn nhạc cần giọng âm cao mà không bị vấp hoặc thiếu hụt hơi

(Cực kỳ hiệu quả nếu mọi người muốn luyện tập để có 1, 2 bài tủ, em đảm bảo hát hay không kém gì ca sĩ đâu ạ. Bài tủ của em là Có đôi lần của Phương Vy :h:)

3. Tư thế hát

Trong khi hát đặc biệt là trong khi thu âm tư thế hát và tư thế cầm micro rất quan trọng đó ạ. Nó sẽ tác động rất nhiều đến cơ thể và cách lấy hơi của mọi người. Nếu ta cầm micro đúng tư thế thì hơi thở sẽ dứt khoát và mạch lạc.

Với tư thế đứng, mọi người hãy giữ cho mình một tư thế thẳng, gần như chào cờ vậy ạ. Đừng gồng người quá mức nhưng cũng để bị chân bị chùng. Nếu khi hát phải cầm bản nhạc thì đưa ra tay ra trước một chút và hạ thấp xuống để vừa có thể nhìn rõ và cầm mic thoải mái hơn.

Với tư thế ngồi, cố gắng giữ phần trên (từ hông trở lên) cơ thể của mình như khi đang ở tư thế đứng, một tay đặt lên đùi thoải mái, một tay cầm mic, hai chân đặt phẳng xuống mặt sàn.

(nói vậy thôi chứ khi hát e ngồi vắt chéo chân. Lần nào cũng bị a KTV mắng ::oops:)

4. Hát với đúng tông giọng của mình

Giọng của chúng là cao hay thấp tùy thuộc rất nhiều vào khả năng luyện tập và điều phối hơi thở.
    Nếu chúng ta cố gượng ép lên cao khi không đủ khả năng thì sẽ dễ bị lạc giọng hoặc rát họng, ảnh hưởng xấu đến thanh quản ạ.
    Hát với đúng tông giọng của mình và khéo léo lồng cảm xúc cá nhân vào, mọi người sẽ có ngay một ca khúc hài hòa, êm tai và đầy xúc cảm.

(giọng em đã mỏng nhưng cứ “cố phiêu” lên đôi khi tiếng gà cắt tiết vang lên từ phòng thu khiến mọi người chạy chân đất luôn :rofl:)

5. Luyện tập để thay đổi tông giọng

Dù không phải ca sĩ chuyên nghiệp. Nhưng việc luyện tập thường xuyên và đều đặn để kiểm soát hơi thở rất có ích đấy ạ.
    Mọi người tập luyện điều phối hơi thở cho phù hợp với từng đoạn nhạc từ cao đến thấp trong những bản nhạc khác nhau nhé.
    Như vậy khi hát dù có gặp những đoạn nhạc cao hay trầm thì ta có thể kiểm soát phân phối hơi thở thích hợp, không bị lúng túng mà tạo ra những tiếng hát “động lòng”
    Nhưng mọi người cũng cần chú ý một chút ạ, dù ta có thể hát được những tông giọng khác nhau rồi, nhưng vẫn nên ưu tiên tông chính của mình ạ. Vì chỉ có những “điều thực sự” mới thể hiện được cảm xúc chân thành nhất, và tạo nên sự hài hòa tuyệt vời.:h:

6. Khởi động trước khi hát

Việc này rất quan trọng đấy ạ. Vì khi ta hát, dây thanh quản và nhiều cơ khác phải chịu khá nhiều áp lực và sức căng.
    Những bài tập khởi động sẽ giúp kéo dãn cơ, làm ấm chúng lên để có thể thích nghi với sức căng cũng như cường độ lớn nhất định ạ.
    Một số bài khởi động đơn giản mà mọi người có thể tập đây ạ

6.1 “Hmm” “hửm” “hừm”

Đó là tạo ra âm thanh “Hmm” “hửm” “hừm”giông như khi mọi người ngạc nhiên ấy ạ.

Đầu tiên, phát âm tiếng đó từ thấp lên cao, tạo ra âm thanh cao dần cho đến khi mọi người cảm thấy sự rung động ở cánh mũi, rồi lên cao hơn nữa.

6.2 Kỹ thuật “rung môi”

Kỹ thuật này là một dạng bài tập rất tốt cho những ai có ý định luyện tập thanh nhạc ạ. Nó chính là âm thanh “brbrbr” được tạo ra khi thổi khí từ vòm miệng qua môi, thả lỏng môi với một lượng khí thoát ra vừa phải, đều đặn (giống như động tác thổi bong bóng dưới nước í ạ)

Nếu gặp khó khăn trong việc điều khiển lượng hơi thoát ra, mọi người có thể tập nó với một cách đơn giản hơn như sau ạ: luyện tập từ từ bằng cách đặt 2 ngón tay trỏ lên má, ấn nhẹ vào khu vực lúm đồng tiền và thổi hơi ra.

(đúng là bài tập của dân thanh nhạc, khó lắm ấy ạ, em toàn úp mặt xuống chậu nước và thổi bong bóng, nhưng làm được vài lần là nản :mm: )

7. Phát âm đúng

Điều này cũng rất quan trọng ạ, nếu chúng ta phát âm sai thì sẽ khó mà bộc lộ được đúng giai điệu mà bản nhạc sở hữu (nhưng một số trường hợp khi mọi người hát bằng tiếng địa phương lại tạo ra một cảm giác rất khác ạ, gần gũi thân quen và đáng yêu )

Em xin giới thiệu một cách luyện tập phát âm ạ, đó là ta nên tập đọc mỗi ngày 10 trang sách. Đọc thật kỹ từng chữ đến khi nào ta nhập tâm đến nỗi khi nói chuyện bình thường ta cũng phát âm kỹ lưỡng từng chữ là thành công. Như vậy khi hát ta chắc chắn sẽ phát âm đúng thôi ạ

(cái này phải kiên trì lắm lắm, e vẫn bị ngọng một số từ đây ạ )

Trên đây là những kiến thức em tổng hợp và sưu tâm từ nhiều nguồn trên Internet, cùng kinh nghiệm ngồi canh cửa phòng thu âm thời gian qua ạ. Mong mọi người chỉ ra sai sót và góp ý giúp em :clap:

(nếu mọi người thấy hay và muốn mang nó chia sẻ đi đâu đó làm ơn cho e xin 1 cái link nguồn nhé :h::h:)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hạnh kem
    Đang tải...

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

uhm... vụ hát hò rất thích, mà giọng ko hay, nên ko dám hát bao giờ...

me-cubihạnh kem thích.
  3. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Em cũng hát không hay chị ạ, nhưng từ ngày đi làm ở phòng thu âm bị các anh KTV "chỉnh" cho nhiều, với cả luyện tập một số phương pháp về hơi thở... nên giọng cải thiện được đáng kể ạ. Ít ra thì không bị phô và hòa hợp với giai điệu. Hì hì hát hay không bằng hay hát đó thôi. Em tập được bài tủ, hát lên không kém ca sĩ nhé :rofl:

4. hương smile

hương smile Thành viên mới

mẹ nó chia sẻ hay quá, mình đi hát karaoke suốt nè. phải note lại để thỉnh thoảng luyện tập thôi :wasntme:

hạnh kem thích bài này.
  5. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

hay quá, e rất thích hát
    oánh dấu học dần ạ

hạnh kem thích bài này.
  6. hạnh kem

hạnh kem Sometime

vâng chị ạ, thỉnh thoảng luyện tập vài nhé chị. Hì biết đâu lại thành ca sĩ :;)

7. hạnh kem

hạnh kem Sometime

hì hì, chúc bạn học thành công nhé, giờ có buổi liên hoa nào mà thiếu được cái vụ hát hò chứ :blush:

8. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

thật í bác nhể
    cứ ăn no là lại đi hát vừa giảm được calo vừa vui vẻ,,, sôi động
    cty e ít người mà mỗi lần xơi xong sếp cho đi hát, các anh, chị em hát mệt nghỉ luôn :D

hạnh kem thích bài này.
  9. hạnh kem

hạnh kem Sometime

công nhận hát thôi mà tốn sức lắm đấy ạ. Em ngày nào cũng hát, cứ ko có khách là lại chạy vô phòng thu hát. anh KTV còn sợ em hát nhiều cháy thiết bị mà đuổi em như đuổi tà. hehe, thôi kệ "hát hay không bằng hay hát"::D

10. em với anh 1 con đường

em với anh 1 con đường Thành viên mới

hay đấy em. Nhưng chị thấy mấy cách này luyện tập cũng không đơn giản mà, cả phải luyên thường xuyên để nhớ đúng không.

hạnh kem thích bài này.
  11. Phương COSMETIC

Phương COSMETIC Bắt đầu nổi tiếng

ha há, em cứ vô phòng karaoke là rống lên như điên ấy, h mới để ý, cảm ơn chủ top

hạnh kem thích bài này.
  12. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Dạ vâng chị ạ. Các phương pháp luyện tập theo gam, phát âm đúng, hát được nhiều tông giọng thi phải ghi nhớ và luyện tập từ từ, thường xuyên. Nhưng một số mẹo về cách thở, tư thế đứng hay khởi động trước khi hát mình có thể áp dụng ngay trước cầm mic hát để giọng hát hay và ổn định hơn ạ. :)

13. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Hì hì, không có gì :blush:

14. linh.24p

linh.24p Thành viên chính thức

nếu mà tự luyện tập ko có ng chỉnh cho thì 1 vài mục kia thực hiện hơi khó c nhỉ

hạnh kem thích bài này.
  15. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Đúng em ạ, có một số mục nếu tự tập mà không có người chỉnh cho thì hơi khó. Nhưng hiện trên internet có khá nhiều video hướng dẫn tỉ mỉ cách luyện tập em nhé, mình có thể xem và làm theo. Chúc e thực hiện thành công nhé ::)

16. EnglishHN449

EnglishHN449 Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn nhé hihi mình rất thích hát karaoke , sẽ học tập kinh nghiệm mà bạn chia sẻ

hạnh kem thích bài này.
  17. BinhphukienDt

BinhphukienDt Thành viên tập sự

Hay, lưu lại đề 0hongg trường hợp thích làm ca sĩ =))))

hạnh kem thích bài này.
  18. thuy84

thuy84

Chà chà, kinh nghiệm đáng để học hỏi. Cảm ơn chủ top @hạnh kem đã chia sẻ nhé! ^^

hạnh kem thích bài này.
  19. hạnh kem

hạnh kem Sometime

hì hì, chúc b luyện tập thành công ::)

thuy84 thích bài này.
  20. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Cám ơn mẹ nó, chúc mn luyện tập thành công và có giọng hát tuyệt vời ông mặt trời :*