Tư Vấn Bác Sĩ Nhi Khoa Của Bác Sĩ Nội Trú

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi jadecloudshop, 21/9/2016.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. quynhanhhhd

quynhanhhhd Thành viên tích cực

Em xin cám ơn bác sĩ. Bác sỹ cho em hỏi ở bệnh viện Nhi TW có phác đồ chữa suy dinh dưỡng còi xương cho trẻ ko ạ? E đã từng cho con em đi khám ở NHI TƯ về vấn đề suy dinh dưỡng của con lúc con 8 tháng, e khám tự nguyện A, các bác sĩ cũng phân tích máu, nhưng khám rất chung chung và kê thuốc bổ. Em muốn hỏi về phác đồ điều trị lâu dài, cụ thể. Ko biết BV NHI TW có ko ạ?

Đang tải...

2. hongnhung2014

hongnhung2014 Thành viên tập sự

Xin chào Trang lamchame. Và nhờ bác sĩ tư vấn giúp em.
    Em có hai bé song sinh nay được hơn hai tuổi rồi. Từ hồi 1 tuổi lại đây. Tháng nào cũng phải uống thuốc. Do bị viêm phế quản, bi hen; khò khè. Bs nhi đồng cho uống ventolin no sugar, hai bé thương xuyên bị ọc. Đi bv khám nói bé bị trào ngược thực quản.
    Vì mới dứt thuốc dc 2-3 bữa lại ho hắng. Hok cho uống thuốc vài bữa lại bị sốt lại thêm kháng sinh.
    Không biết với nhg bé như nhà em thì có cách chăm sóc nào cho đỡ bệnh, uống thuốc suốt ngày suốt tháng như vậy em cũng ái ngại quá!
    Có phải bé bị trào ngược hay ọc thức ăn sữa ở phía trong thực quản mà hok ra ngoài miệng mẹ hok biết nên mới hay bị viêm phế quản hok ạ.
    Có phải do e giữ ấm chưa đủ. Hay ăn uống phải như sao cho bé khỏe hơn chút. Chứ đi bs hoài. Uống thuốc hoài. Bé nhà hoạt động vui vẻ bình thường nhg mỗi tội hay bị bệnh.

3. KHONG NHUNG

KHONG NHUNG Thành viên tập sự

Xin chao bac sy. con trai em nam nay chau 6 tuoi. chau nang 17kg cao 115cm. chau gay va xanh. em co cho chau di kham o vien dd va cho uong thuoc theo don nhung ko thay co tien trien. e thay rat tuyet vong vi lam moi cach ma con ko lon duoc. chau hay bi man ngua va di ung. khong biet co phai chau nha em bi nong gan khong ah. xin bac sy tu van cho em de em co kinh nghiem cham chau. em xin chan thanh cam on bac sy a

4. rongnuoc

rongnuoc Thành viên mới

bác sĩ cho em hỏi bé nhà em 22 tháng rồi nhưng da chân từ đầu gối xuống bàn chân cháu rất khô, mùa hanh này đầu gối và mu bàn chân bắt đầu bong vảy và lẻ, em có bôi dầu dừa cho cháu nhưng tình hình không cải thiện mấy, xin hỏi cháu bị bệnh gì, hoặc thiếu chất gì ạ.

5. Trịnh Ngọc Dũng

Trịnh Ngọc Dũng Cho đi niềm vui, mang về hạnh phúc

Vâng! Thưa Bác sĩ, có 2 vấn đề chính ạ:
    1. Hiện con em kém ăn, kém ngủ đặc biệt là rất ít khi bé chịu ngủ trưa.
    2. Bé rất mất tập trung khi học bài, thường rất lơ đễnh.
    Vậy nhờ Bác sĩ tư vấn giúp em đó là:
    1- Khắc phục tình trạng kém ăn, kém ngủ của cháu.
    2- Tăng cường khả năng tập trung cho cháu.
    Cảm ơn Bác sĩ!

jadecloudshop thích bài này.
  6. nguyentrang247

nguyentrang247 Thành viên chính thức

Mình hỏi 1 chút. Bé nhà mình gần 5 tháng. Khoảng 1 tuần nay bé đi ngoài phân rất lỏng, chảy dc. Nhg mỗi ngày bé chỉ đi 1 lần thôi. Bụng ko hề sôi. Bé tự nhiên lười ti bình (trước vẫn bú bình tốt). Mình thấy bé ko có chút dấu hiệu gì về sức khoẻ. Liệu có phải bé bị ỉa chảy ko? Và chữa như nào ạ?
    Mình xin cảm ơn rất nhiều
    (Bé vừa bú mẹ kết hợp sữa ngoài)

7. lycat

lycat Thành viên tích cực

Em lại có vấn đề nữa hỏi bs đây ạ
    Như đã chia sẻ lần trc là bé nhà cháu đến giờ bé đc 2 tháng 16 ngày nặng 5,7kg.bác tư vấn là cân nặng trong giới hạn phát triến bình thường nên cháu k lo nữa,nhưng có vấn đề khác phát sinh ạ
    Ban ngày bé nhà em ngủ ít khó vào giấc ngủ,ngủ chỉ đc 15-20p là dậy.phòng thoáng mát và yên tĩnh nhưng k hiểu sao bé vẫn k ngủ.có lúc gắt ngủ nhưng chỉ ngủ 10-15p lại dậy
    Ban đêm thì cháu ngủ giấc dài hơn,3-4h mới dậy ăn
    Bác cho em hỏi như vậy là cháu có vấn đề gì k,có cần cho cháu bổ sung thuốc gì k ạ.

8. jadecloudshop

jadecloudshop

Em thấy món này là mình cần rèn luyện cho con ạ. Theo em là do con mải chơi nên lười ăn, biếng ngủ và k tập trung học được. Không biết bé có ham chơi gì k anh?

Trịnh Ngọc Dũng thích bài này.
  9. Trịnh Ngọc Dũng

Trịnh Ngọc Dũng Cho đi niềm vui, mang về hạnh phúc

có ham chơi em ạ, bé thích chơi game, xem hoạt hình... nhưng a lo nhất là bé ko chịu ngủ trưa, ăn thì quá kém.

jadecloudshop thích bài này.
  10. Vananh2014

Vananh2014 Bắt đầu tích cực

Topic hay quá ạ. Thưa bác sỹ em muốn bác sỹ tư vấn giúp em. Con trai em được gần 2 tuổi. Trước đây vài tháng, cháu bị tiêu chảy mất nước nhiều dẫn đến truỵ mạch (co giật ngay sau khi uống men tiêu hoá xong, tự nhiên thân cháu ưỡn lên ngườ co cứng, mồm méo mắt trợn ngược), em đã rất hoảng, may có mọi người sơ cứu kịp thời rồi em cấp cứu ngay viện 103 gần nhất. Khi vào viện bác sỹ truyền 2 chai nước cháu khoẻ lại, bác sỹ cho về luôn với đơn thuốc điều trị tiêu chảy tại nhà. Sau đó thì cháu cũng khoẻ mạnh bình thường nhưng sợ uống thuốc và nhìn thấy bác sỹ là sợ. Em rất sợ hiện tượng đó ảnh hưởng đến hệ thần kinh và sức khoẻ của cháu sau nay. Nên em xin tư vấn của bác sỹ và cách chăm sóc cháu đặc biệt khi ốm đau. Trường hợp của cháu có khi nao dễ bị tái lại ko ạ? Và có ảnh hưởng j ko ạ? Em cảm ơn bác sỹ rất nhiều ạ.

11. me hoa hong

me hoa hong Bán hàng uy tín.

Chj ơi cho cháu ăn hoặc uống thêm bột chùm ngây rất nhiều chất dinh dưỡng lại mát cơ thể chj ạ.

12. jadecloudshop

jadecloudshop

Tác hại của những game và hoạt hình đó anh. Cần kiểm soát nó nếu k nó sẽ ảnh hưởng nhiều vấn đề khác của con đấy.

13. DR.PHƯỢNG

DR.PHƯỢNG Thành viên chính thức

chao chi!
    trườn hợp cháu bị bị co giât,... nhiều khả năng là do mất nước và điện giải nhiều gây tình trạng rối loạn nước và điện giải gây nên.>>tái lại là chuyện có thể xẩy ra
    cách chăm sóc khi trẻ bị tiêu chảy thì phải bù nước và điện giải bằng đường uống, khi không kết quả (không ăn, uống được, nôn trớ nhiều hay đi ngoài quá nhiều ) thì chị phải cho cháu tới cơ sở y tế để làm xét nghiệm đánh giá. trước đây nhiều dịch tả, ecoli (vụ dịch lạ ở châu Âu vừa rồi) gây tử vong nhiều trẻ nên gia đỉnh phải cẩn trọng.

14. DR.PHƯỢNG

về cơ bản nếu trẻ không có dấu hiệu đặc biệt j khác thì không có vấn đề gì lớn chị ạ

15. DR.PHƯỢNG

hiện tại thì chưa có vân đề lớn, cháu cần được theo dõi thêm chị nhé!

chị có thể bổ sung thêm men vi sinh!

nguyentrang247 thích bài này.
  16. mocchuan

mocchuan Thành viên đạt chuẩn

noted lại khi cần

17. DR.PHƯỢNG

vấn đề này rất hay gặp ở trẻ nhỏ khi mới bắt đầu đến trường anh ạ! tuy nhiên để tư vấn thì phải khám hoặc gặp trực tiếp cháu anh ạ!

18. DR.PHƯỢNG

thưa chị!
    Theo tôi cháu bé "có thể" bị rối loan hệ thần kinh thực vật chi phối vùng chân!
    chị có thể cho cháu khám ở phòng khám da liệu viện Nhi TW để được các bs tư vân cách chăm sóc da chị nhé

19. DR.PHƯỢNG

nghe bố cháu kể thì có vẻ nặng nề đây!

một kinh nghiêm khi khám bệnh là gia đình cháu khám xong nhưng ít khi quay lại hay phản hồi lại với chính bs điều trị trước cho cháu và tự mình bỏ cuộc hay đi khám bs khác. Không thấy kết quả lại làm quá trình lại như vậy, khi trường hợp khó thì bs gặp lần đầu ít khi điều trị chuẩn ngay được nhưng nếu được người nhà phản ảnh lại và cùng điều trị thì biết đâu cháu lại được chữa khỏi bởi chính Bs chữa lần đầu.

anh có thể khám bs dinh dưỡng viện nhi hay viện dinh dưỡng nhờ bs nào đó theo dõi, điều chỉnh lâu dài và tương tác khi bất kì kết quả tốt hay xấu

20. DR.PHƯỢNG

cháu nhà mình rơi vào vòng luẩn quẩn: viêm phế quả gây ho, ho lại gây nôn, trớ>> gây ra viêm họng> viêm phế quản.
    tình trạng này thường gặp ở trẻ có độ tuổi khoảng (>1 tới 3 tuổi), sau đó tình trạng bênh sẽ giảm dần
    tuy nhiên, chị cần đưa cháu điều trị giàu kinh nghiệm để cắt đứt 1 mắt xích trên.

nhà chị ở hà nội hả

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.