Cần giúp: Cần Tư Vấn Cách Dạy Học Cho Con Năm Nay 4 Tuổi

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi sửa khóa tại nhà, 20/9/2016.

1. sửa khóa tại nhà

sửa khóa tại nhà Thành viên đạt chuẩn

Xin chào các bố mẹ trên lcm.
    Hiện tại bé nhà em 4 tuổi, vc e đang có ý định dạy cho con biết mặt chữ a,b,c và đọc số trước khi cháu vào lớp 1. các bố mẹ nào đã có kinh nghiệm dạy con học sớm cho em biết với. e thử rồi và thấy khó quá, chưa biết nên bắt đầu từ đâu. nên dạy con đếm trước hay đọc trước ạ....
    Bố mẹ nào có kinh nghiệm cho em xin với ạ. e cảm ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sửa khóa tại nhà
    Đang tải...

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

bạn đưng dạy đếm hay đọc gì hết... con mình cũng 4 tuổi...nhưng mình chọn phương pháp vừa học vừa chơi... giúp bé tư duy là chính...

- vì dụ..khi mua hoa quả về... bạn hãy bỏ ra..rồi ngồi đếm. 1 quả nhãn, 2 quả nhãn,...3 quả nho, 4 quả nho...
    như vậy, con vừa biết đếm, vừa nhận thức đc các loại quả...

- ví dụ...cà chua màu đỏ, su su màu xanh.....đấy là màu sắc..
    - 1 hộp sữa chua, 2 hộp sữa chua, 3 túi sữa, 4 túi sữa...học đếm, và học về sự khác nhau của đồ vật...

- ngón trỏ, ngón giữa, ngón áp út....để con biết đếm ngón tay...

- tay trái xỏ ống tay trái, chân trái xỏ ống quần trái,....để bé nhận biết bên phải, bên trái...

....xếp cái cốc để trên cái ghế, cái ghế trên cái bàn,...bảo bé lấy đồ vật....dạy bé trên dưới... vất hạt nhãn trong túi rác, vào cốc...để dạy bé trong ngoài...

- tóm lại, hãy dạy bé tư duy thôi...

-bé ghi nhớ tốt lắm đấy bạn ạ...rồi cho con vẽ những thứ con nhớ đc..

- sau đó..in 1 loạt chữ cái và số... lúc này vừa cho con xem, mình vừa viết, xen kẽ vẽ cây, hoa , quả,, nhà....

- cứ vừa chơi, vừa học..//tiếng anh cũng vậy nhé.... bé thích thì học và chơi cùng con, ko thì thôi... kiên trì bạn sẽ vô cùng bất ngờ về con đấy...
    -
    - đừng bao giờ ép con...ko hiệu quả đâu.... mà các con còn nhỏ mà...đừng quá nóng vôi...

Sửa lần cuối: 21/9/2016
  3. quyettien1994

quyettien1994 Thành viên tích cực

Vào hóng để về sau dạy cho con mình hjhj

4. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Nếu con bạn mới 4 tuổi thì cho bé chơi tự do đã bạn ạ. Bé nhà mình nghỉ hè lớp 5 tuổi mẹ mới bắt đầu cho con học chữ và số để khi vào lớp 1 con có thể theo kịp các bạn.

5. sửa khóa tại nhà

Cảm ơn bạn đã tư vấn nhiệt tình ạ. Mình sẽ lưu ý các đóng góp quý giá này

6. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

hãy chơi cùng con. Vừa học vừa chơi.
    Ví dụ, đi cầu thang thì đếm bậc cầu thang. đếm xong thì hỏi con tất cả là bao nhiêu bậc (cái này cực quan trọng luôn ấy- Mình thấy thế). ^^
    Học mặt chữ theo bộ thẻ cũng tốt.
    Nhưng mỗi lần chỉ học 1-3 thẻ. Dạy qua 1 lần sau đấy hãy đố bé, tốt hơn là bắt bé nhớ.

7. nhungnhạttân

nhungnhạttân Thời trang trẻ em- Váy Elsa - Siêu nhân

Nhà mình có 1 bé 6t năm nay học lớp 1 và 1 bé cũng 4t giống nhà bạn. Mình không định dạy cháu chữ sớm đâu, sang 5t mới cho con tập quen chữ, số. Tuy nhiên, thấy chị gái học nàng xem nên bây giờ nhớ 8-9 chữ và số đếm ok, nhìn số mấy là biết. Tầm tuổi này đúng là vừa học vừa chơi không ép bé. Lúc nào bé hào hứng đọc chữ là ngồi cùng bé khích lệ luôn, em đọc đúng là mẹ khen, đọc sai thì sửa lại. Nói chung là 2 mẹ con cùng vui.
    À, thêm 1 kinh nghiệm học chữ khó, học số rất nhanh. Học chữ đừng nóng vội ôn đi ôn lại cũng đc, chậm từ từ bé mới 4 tuổi thôi mà.

8. sửa khóa tại nhà

Vâng, cảm ơn mn đã chia sẻ kinh nghiệm, bé nhà mn nhanh nhẹn quá, cu con nhà em chỉ được cái chơi là tài thôi :)

9. Sách vải - Quiet Book

Sách vải - Quiet Book Bắt đầu tích cực

Chào mn,

Con quan sát tốt, con có cách ghi nhớ tốt, con có cách tư duy logic tốt thì mọi vấn đề về Đọc, Viết, Làm Toán ở các lớp của con trở nên dễ dàng, mẹ không vất vả, con không thấy khó. Có khi lớp 1 vừa học vừa chơi vẫn đạt kết quả tốt.

Vấn đề ở chỗ làm thế nào để Con quan sát tốt, con có cách ghi nhớ tốt, con có cách tư duy logic tốt thì mẹ lại nghiên cứu và chơi cùng con từ 0 tuổi.

Bé nhà mình học lớp 2.

Về toán: bạn ý làm rất tốt vì trước mẹ và con hay chơi với các quyển sách về tư duy IQ, các bài tập quan sát, bóng hình, khác nhau, so sánh.... nhiều loại sách này lắm ạ. Hàng ngày ăn chơi gì mẹ hay hỏi dạng toán học như con có 3 quả bóng, cho em hàng xóm bớt 2 quả đi, còn mấy quả..... cao - thấp, dài ngắn .... nó là vấn đề về toán đấy ạ (như mẹ nguoikhiemthi có bài rất cụ thể, thực tế bên trên em thấy đúng lắm ạ, em cũng làm như vậy với con từ bé).

Về chữ / đọc / viết / tiếng việt: ngôn ngữ của bạn ý hơi chậm, phát âm, nói, diễn đạt ý kém dẫn đến việc đọc - viết cũng chậm theo.
    Em khắc phục, luôn luôn lắng nghe con nói, con định nói gì, mẹ chăm chú lắng nghe, dù nói mãi chưa ra ý, khó nói thì mẹ gợi ý con diễn đạt lại đi.... nói chuyện với con nhiều vào, (nhất là đi đường trên xe, bạn ý sẽ ngồi im và tập trung hơn) , nói tất cả cái liên thuyên xung quanh mẹ con nhìn thấy. Xem phim bàn luận sôi nổi, hay hỏi con để con có cơ hội được nói ra. Đọc cho con nghe nhiều thơ, truyện >> môn tiếng việt không tệ như viết và tập đọc ạ vì bạn ý có vốn từ vựng cũng tốt.

>> Mẹ đừng quá chăm chú vào việc con nhận được mặt chữ cái từ 4 tuổi hay 5 tuổi, mẹ hãy tạo cho con nền tảng tư duy quan sát tốt thì con chỉ cần mấy ngày con cũng biết hết mặt chữ, con nghe cô giảng tí tẹo về bài toán con cũng làm tốt. ... mọi thứ trở nên không khó đâu ạ.