Tư Vấn Bác Sĩ Nội Trú Nhi Khoa_vấn Đề Tiêu Hóa & Dinh Dưỡng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi jadecloudshop, 26/9/2016.

1. jadecloudshop

jadecloudshop

Thật là đau đầu vì bọn trẻ. Ăn cũng khổ, không ăn cũng khổ. Đây thật sự luôn là mối quan tâm lớn của cha mẹ. Để giúp các bậc phụ huynh tốt hơn trong vấn đề dinh dưỡng của con, để các con hấp thụ tốt và không phát sinh những vấn đề về tiêu hóa. Mời các bậc phụ huynh đặt câu hỏi tại topic này nhé! @DR.PHƯỢNG sẽ trợ giúp mọi người :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi jadecloudshop
    Đang tải...

2. phmlinh37

phmlinh37 Thành viên chính thức

bác sĩ cho em hỏi: bé nhà em 12m- nặng 9.2kg, nhưng khoảng 3 tuần trở lại đây chân bé có da màu vàng mặc dù gần 1 tháng nay em không cho bé ăn cà rốt- bí đỏ, xin hỏi bác sỹ như vậy có vấn đề gì không ạ. Em cảm ơn !

3. jadecloudshop

jadecloudshop

Mời bạn @codai2012 theo dõi topic này nhé!

Câu hỏi bạn codai2012 nhờ bác sĩ trợ giúp ạ:
    Cho e hỏi chút với bác sĩ.ku ti nhà e cuối năm nay là 4t rồi ạ.nặng 20kg cao 110cm nhưg ko hiểu sao ko chịu ăn cơm ăn mỗi may hạt thôi ạ toàn ăn cháo ăn cháo còn thỉnh thoảng vẫn oẹ e khổ quá ko biết sao với ông con nữa .làm sao để cháu ăn dc cơm đây nữa.cháo còn thấy khổ cơ ah.

4. jadecloudshop

jadecloudshop

Mời bạn @lycat theo dõi câu trả lời tại topic này nhé!

Nhờ bác sĩ trợ giúp:

Vâng,cháu ngủ ít như vậy nhưng dậy vẫn tươi tỉnh vui vẻ chơi.chỉ là cháu ngủ ít quá nên em lo sẽ k lên cân bs ạ
    Thêm vấn đề nữa ạ:
    1.
    Ban đêm có lần cháu bú 10p là ngủ 1 mạch 3 tiếng mới dậy
    Ban ngày có những lúc cháu bú cả tiếng 1 bên nhưng nhả ra thì lại k ngủ mà cứ ngủ gà ngủ gật đặt xuống lại dậy.cho bú bên còn lại thì cháu vừa bú vừa chơi thậm chí k bú nữa.
    như vậy có đc coi là cháu đã ăn no rồi hay k ạ.
    2.
    Em thường cho cháu mặc body cộc tay phần chân thì dài qua đầu gối,lúc ngủ bật điều hoà 28 độ với tốc độ gió bình thường,em đắp cho cháu khăn vải màn 3 lớp và có mắc màn.như vậy thì có cần đi bao tay bao chân hay k.có lúc sờ chân và tay cháu những chỗ k có áo hay quần thì cảm giác dính dính.
    Có phải thân nhiệt trẻ bao giờ cũng cao hơn người lớn k thưa bác sĩ
    Mong bác tư vấn giúp.

lycat thích bài này.
  5. lycat

lycat Thành viên tích cực

Vâng,cám ơn bạn Jad.em muốn hỏi thêm là có nên cho bé ngậm ti giả hay k và ngậm như nào là đúng

6. jadecloudshop

jadecloudshop

Chị thì thấy ngậm ti giả con dễ bị nghiện mà nghiện cái gì thì đều k tốt ;)

7. lycat

Vâng,em định cho cháu ngậm lúc mới ngủ,say rồi thì rút ra

8. DR.PHƯỢNG

DR.PHƯỢNG Thành viên chính thức

hay nhỉ!

chị nói da chân màu vàng hay cả người? phân của cháu màu gì, nước tiểu màu gì?

9. DR.PHƯỢNG

chào chị!

theo thông tin mẹ cháu kể thì cháu bé không có vấn đề gi đặc biệt cả!

chúc chị chăm con tốt

lycat thích bài này.
  10. DR.PHƯỢNG

cháu bé 4 tuổi mà chưa ăn cơm là có vấn đề cần quan tâm rùi

ta sẽ phân tích 2 vấn đề:
    1.họng và thực quả của cháu bình thường, nhưng do thói quen mẹ chưa cho cháu ăn cơm bao giờ nên cháu không ăn>>>chị phải tập cho cháu ăn dần dần
    2. cháu bé có vân đề hầu họng thực sự khiến cháu chỉ nhuốt được nước, cháo loẵng,.....để khẳng định vấn đề này thì cháu nên được đi khám tai mũi họng và tiêu hóa chị nhé!

chị sớm đưa cháu tới viện khám/

11. phmlinh37

phmlinh37 Thành viên chính thức

Da người cháu vẫn bình thường, chỉ riêng bàn chân là bị vàng, cháu đi ngoài phân mềm, ăn rau củ màu gì thì đi phân màu na ná như vậy, nước tiểu vàng nhạt, trong.

12. conyeu190509

conyeu190509 Bắt đầu tích cực

Chào bác sĩ!

Bác sĩ cho em hỏi con nhà em 2 tuổi bị viêm họng đã uống kS hơn 10 ngày mới khỏi. 3 hôm nay bụng lại thấy trướng căng như kiểu đầy hơi, ăn vào 1 lúc thì trớ vọt ra. Xin hỏi bác sĩ có phải con bị rối loạn tiêu hóa không và uống thuốc gì được ạ? liệu uống multi-M có được không ạ?

Cảm ơn bác sĩ nhiều!

13. An Nhien1504

An Nhien1504 Thành viên tập sự

Thưa bác sĩ,
    con em là bé gái, hiện bé được 5 tháng rưỡi. bé mới nặng 7,5kg. (nhìn cháu dỏng người , còi còi chứ ko được đầy đặn). em đi làm sớm với thấy bé còi quá nên em cho bé tập ăn dặm từ 4 tháng rưỡi. (hai tháng đầu bé tăng 1,2kg/ tháng. tháng thứ 3 tăng 800 gr, tháng thứ 4 bé chỉ tăng 200gr nên em sốt ruột quá). hiện em cho bé ăn 2 bữa bột là 6h30 sáng và 6h chiều. bột ngọt của heinz và chế độ ăn 1 ngày của bé là : 6h30 ăn bột, 7h bú mẹ thêm đc tí nào hay tí ấy vì mẹ cb đi làm, 9h uống 150ml sữa enfamil, 11h30 bú mẹ (nhưng bé bú rất ít), 15h uống 150ml sữa enfa,( có khi uống 1 mạch có khi bà cháu chia thành 2 lần) . 17h mẹ về bú mẹ cho đỡ nhớ (cũng rất ít), 18h 30 ăn bột, 20h bú mẹ rồi ngủ, đêm bé có ti mẹ mà cũng chỉ thoáng 1 tí . bé không quấy khóc, chơi ngoan và ko bị bệnh vặt (từ sơ sinh tới giờ bị sốt 1 lần lúc 2 tháng sau khi chích ngừa). nhưng ngủ về gần sáng bé hay lăn lộn đòi nằm úp nếu em ko bế lên thì bé sẽ dậy luôn có hôm 4-5h sáng dậy rồi, còn lại là 6h sáng dậy.
    bác sĩ tư vấn giúp em chế độ ăn như vậy có phù hợp không ? em có thể cho bé ăn dặm mặn đc chưa ạ? em sốt ruột chuyện cân nặng của bé quá bác sĩ có tư vấn giúp em nên làm gì để cải thiện không ạ? em cám ơn bác sĩ.
    Biên Hòa , 28/9/2016

14. anhdung2015

anhdung2015 Tổng hợp các tin khuyến mại mới nhất

Chào bác sĩ. Em có vấn đề này muốn nhờ bác sĩ tư vấn giúp, bé trai nhà em được 10 tháng 10 ngày mà nặng có 8kg, hàng ngày chế độ ăn của bé là 2 bữa bột vào lúc 8h sáng và 5h30 chiều, uống sữa bột friso gold 2 bữa vào lúc 10h sáng và 9h tối, ăn thêm hoa quả say hoặc 1 hộp váng sữa lúc 12h30 trưa và 3h chiều cháu ăn bình thường bột thì em chế biến đủ các loại rau củ quả và tôm cua thịt cá, xin hỏi chế độ dinh dưỡng như vậy đã hợp lý chưa và cần bổ sung thêm những gì để bé tăng cân ạ, vì từ khi được 6 tháng em đi làm gần như bé tăng cân rất chậm, có tháng tăng 0,4kg có tháng không tăng cân. Xin nhờ bác sĩ tư vấn giúp

15. Diễm chăn ga gối

Diễm chăn ga gối Thành viên tập sự

Chị ơi. Bé nhà em ngày trc cũng vậy. Em cho con đi khám bác sĩ bảo do bị rối loạn tiêu hóa cho con truyền nước và uống thêm thuốc. Ngày hôm sau hế luôn. Chị thử cho con đi khám xem sao

conyeu190509 thích bài này.
  16. lycat

Vâng,cám ơn bác sĩ.cháu ngủ ít như vậy thì bác có thể chỉ mẹ cháu cách giúp cháu ngủ nhiều hơn ngủ sâu hơn đc k ạ

17. namxinh_88

namxinh_88 Bắt đầu nổi tiếng

chào bác sỹ. Mình muốn hỏi mấy vấn đề của bé nhà mình. Bé nhà mình bé trai 26 tháng nặng 16kg cao 87cm.
    - Cháu uống sữa công thức từ bé, ăn uống bình thường, cân nặng cháu thừa chuẩn nhưng cháu hay bị thiếu canxi nên đóng thóp rất muộn(hơn 2t cháu mới đóng thóp) và không tăng chiều cao. Bác sỹ cho mình hỏi vì sao cháu ko hấp thụ được canxi là làm cách nào để hấp thụ tốt nhất canxi.
    - Bé nhà mình nếu uống nước cam ngọt hoặc ăn sữa chua liên tục(1 ngày 1 quả cam hoặc 1 hộp sữa chua) là bị đi phân chua và bị rát, đỏ hậu môn. Mình có cho đi khám thì bác sỹ nói do không hấp thụ được C. Mình muốn hỏi lý do và cách khắc phục vì mình rất muốn cho bé uống nước cam.
    Cảm ơn bác sỹ!

18. conyeu190509

conyeu190509 Bắt đầu tích cực

Uống thuốc j vậy mn ơi?

19. trantuoi.designer

trantuoi.designer Đồ đôi thiết kế cho mẹ và bé

• Chào bác sĩ! Em muốn hỏi về vấn đề dinh dưỡng của bé con nhà em. Hiện tại bé 7,5 tháng, cao 71cm, nặng 8,8kg. Lúc bé được 1,5 tháng, tóc của bé vẫn đen bình thường nhưng phần thóp sau đỉnh đầu lõm, em cho đi khám ở Hải Phòng, bác sĩ nói bé bị thiếu canxi nên kê cho uống canxi wellkid. Bé uống được một thời gian thì chán ăn nên em không cho uống nữa mà chỉ uống d3.
    • Khoảng 3 tháng, bé ngủ đêm trằn trọc, đêm ngủ giấc ngắn, chỉ 2 tiếng là tỉnh dậy lăn lộn khắp giường, rồi khóc thét. Càng gần sáng càng trằn trọc. Em cho đi khám bác sĩ nói cho uống thêm kẽm. Sau khi uống kẽm một tuần thì tình hình bé được cải thiện. Cũng bắt đầu từ lúc bé được 3 tháng, sau khi em cắt tóc cho bé, tóc đằng sau đầu không mọc lại nữa. Em cho bé phơi nắng và uống d3 thì tóc có mọc lại từ đỉnh đầu đến gáy nhưng phần cạnh tai bé vẫn không mọc tóc lại. Hiện tại tóc của bé vẫn mọc lởm chởm, chỗ có chỗ không, đêm ngủ vẫn trằn trọc, không khóc thét. Đêm có thể dậy 2, 3 lần bú xong rồi ngủ.
    • Về vấn đề sức khỏe của bé. Lúc bé đủ 6 tháng thì bé về Hà Nội, ngay sau đó bé quấy khóc, sốt phát ban.
    • Lúc bé được 6 tháng 11 ngày thì bé phải nhập viện vì viêm phổi. Bé bị dị ứng kháng sinh nên sau khi tiêm hai ngày thì phải đổi sang kháng sinh uống zithomax và zinnat. Hiện tại, bé vẫn thi thoảng ho khan, không có đờm mũi. Em có cho đi khám lại, bs nghe phổi nói không có vấn đề gì.
    • Lúc bé được 7 tháng, em bị lên lẹo, mắt sưng to, em uống kháng sinh sumalkin, cả mẹ cả con đều bị tiêu chảy. Em sau khi dừng thuốc thì hết tiêu chảy nhưng bé bị mấy ngày không khỏi nên em cho bé đi khám. Soi phân cho kết quả bé bị tiêu chảy nhiễm khuẩn. Bs kê men tiêu hóa, kẽm, orezol, tanagel, bisepton 500mg dạng viên. Sau khi bé uống thuốc 3 ngày thì đi ngoài 1 lần 1 ngày, phân vẫn chưa bình thường. Sau khi dừng thuốc thì bé lại đi 2,3 lần một ngày. Hôm nay em cho bé đi khám lại ở bệnh viện đa khoa Đức giang nhưng chưa lấy được mẫu phân nên chưa soi phân được. Hôm nay bác si cho soi phân xem có phải bị tiêu chảy do rota virus không. Bé nhà em đã uống vaccin ngừa rota lúc bé 3 tháng rồi.
    • Bé uống kháng sinh nhiều từ lúc đủ 6 tháng đến giờ nên rất sợ thuốc, không chịu uống một loại nước có vị nào khác. Ngay cả men tiêu hóa dạng nước cũng không uống. Hiện tại bé bú mẹ và ăn hai bữa bột một ngày. Sau khi bé bị tiêu chảy mấy ngày, em đã dừng cho bé ăn sữa chua với váng sữa.
    • Em bị hen và viêm mũi dị ứng, bé nhà em từ bé hay bị mẩn đỏ, chàm da, nổi mề đay.
    • Mong được bác sĩ cho lời khuyên. Em cảm ơn!

20. DR.PHƯỢNG

những thông tin chị kể thì cũng như bao trẻ khá thôi, không có gì đáng lưu tâm lắm
    tóm lại là chị muốn tối tư vấn về vẫn đề gì?