Thắc mắc về cách tính lãi suất cho vay của ngân hàng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi vitdhtl, 19/6/2014.

1. vitdhtl

vitdhtl Thành viên tích cực

Có Anh (chị) nào biết về lãi suất ngân hàng cho em hỏi 1 chút với ạ!
    Chả là 2010 gia đình em có vay một khoản của ngân hàng Techcombank để mua nhà, với phương thức trả góp gốc và lãi suất hàng tháng trong thời hạn 8 năm. Trong hợp đồng vay có ghi lãi suất tại thời điểm vay là 15.5%/năm và mức lãi suất này sẽ được điều chỉnh 3 tháng/lần (tùy thuộc vào thị trường). Do vậy, có thời điểm khi lãi suất thị trường lên cao (năm 2011) Ngân hàng đã tính lãi suất của em lên đến trên 20%. Sau đó có giảm, nhưng giảm ít và rất chậm. Cho tới thời điểm hiện nay, khi lãi suất cho vay đã giảm rất nhiều (9.97%) nhưng họ vẫn tính vẫn tính cho em là 16.5%. Em đến ngân hàng hỏi thì nhân viên tín dụng giải thích “Theo quy định của Ngân hàng mức lãi suất 9.97% chỉ áp dụng cho các hợp đồng vay mới ở thời điểm hiện tại, còn những hợp đồng cũ thì vẫn phải chịu lãi suất cao”. Em thấy nếu như vậy thì mình phải trả lãi cao quá (gấp hơn 1.5 lần so với biểu lãi suất hiện tại?), nên định trả hết gốc (tất toán) trước thời hạn, nhưng lại được giải thích là nếu trả trước hạn thì phải chịu phí là 1% tổng số tiền tất toán (tính ra cũng mất mấy triệu đồng).
    Vậy có Anh (Chị) nào nắm rõ về quy định lãi suất của ngân hàng xem giúp em họ tính cho em như vậy có đúng không? Sao em thấy bất hợp lý thế nào ấy ???
    Em xin cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vitdhtl
    Đang tải...

2. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Ðề: Thắc mắc về cách tính lãi suất cho vay của ngân hàng

Vay trả trc hạn bị 1% mình nghĩ là ok, tech phí gì cũng cao. Có tiền trả hết 1 lần cho xong

vitdhtl thích bài này.
  3. nguyenxuanvu1293

nguyenxuanvu1293 Thành viên rất tích cực

Bạn đi vay vào hôm 1/6/2013 thì phải chịu mức lãi suất của ngày 1/6/2013 đến khi hết hạn mà ;).

vitdhtl thích bài này.
  4. nhungchu

nhungchu Thành viên chính thức

bạn vay dài hạn bình thường ls đã cao hơn vay kinh doanh rồi, tuy nhiên mức lãi suất tại thời điểm bây giờ mà vẫn 16.5% thì cao quá, phạt trả nợ trước hạn có 1 % thì bạn có tiền thì nên trả hết cho đỡ phải chịu lãi cao. Còn về phía ngân hang thì họ cứ áp theo mức ls đã quy định trên hợp đồng thôi, ngân hàng có quyênnf giảm ls xuống cho bạn nhưng các sếp ở đấy có chịu giảm cho khách hàng hay không thôi, bên mình đối với những khoản dài hạn bây giờ thì tầm 12.5 - 13% chứ để cao như bạn chắc khách hàng họ lên làm ầm lên mất.

Minh Ngọc94vitdhtl thích.
  5. vitdhtl

vitdhtl Thành viên tích cực

Cám ơn mọi người đã cho ý kiến, nhưng em vẫn cảm thấy "ấm ức" về lãi suất của Techcombank. Hợp đồng vay ban đầu của em là 15.5% thế mà hiện tại em phải chịu 16.5% (lãi suất đối với những hợp đồng vay mới hiện nay của họ chỉ 9.97% thôi). Em cũng muốn "làm ầm" lên, nhưng không biết "làm ầm" thế nào? Làm đơn đề nghị "các sếp" ở đây xem xét lại lãi suất chăng? Em cũng không rõ "các sếp" ở đây mà anh (chị) định nói là những ai? Ban Lãnh đạo Techcombak? Lãnh đạo chi nhánh? hay cán bộ tín dụng? Các anh (chị) tư vấn giúp em với ạ!
    Em xin cám ơn!

6. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

mn nên trả gốc luôn nếu có tiền, mất mấy triệu còn hơn

chuoicabuong thích bài này.
  7. Minh Ngọc94

Minh Ngọc94 Thành viên tích cực

bạn ở ngân hàng nào thế?

8. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Vay trả góp kiểu này tốn kém nhỉ? Nếu trả trươc thì phạt 1% thì nếu có thì bạn trả trước cho nhje nợ

9. lhboi

lhboi Thành viên tích cực

Các NH có dịch vụ đảo nợ: ví dụ bạn sang ACB trình bày tình trạng nợ bên Techcombank, họ sẽ cho bạn vay để trả dứt nợ Techcombank và bắt đầu trả nợ ACB với lãi suất thấp hơn.

hieupedechuoicabuong thích.
  10. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

ừ, thế cách của bạn @lhboi cũng hay đấy