Thông tin: Xử Lý Thế Nào Với Bé Hay Bị Nôn Trớ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Huy Lân, 26/9/2016.

By Huy Lân on 26/9/2016 lúc 3:02 PM
  1. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Nôn trớ là triệu chứng thường gặp ở trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ, trẻ thường bị nôn trớ khi ăn quá nhiều hoặc trẻ hoạt động quá mạnh sau khi ăn, tuy nhiên ở nhiều trường hợp bé hay bị nôn trớ là do nguyên nhân bệnh lý.

Nguyên nhân bé hay bị nôn trớ

Đối với những trẻ nôn trớ thông thường là do bố mẹ ép con ăn quá nhiều, bú quá no hoặc nằm sấp sau khi ăn no. Vì dạ dày của trẻ rất nhỏ không thể chứa được quá nhiều thức ăn, trong khi cha mẹ quá kỳ vọng vào việc con ăn nhiều để mau lớn mà không để ý tới việc giới hạn ăn uống của con khiến cơ thể con không thể nạp thêm thức ăn mà ngược lại còn làm con nôn hết thức ăn ra ngoài. Trường hợp này việc nôn trớ không ảnh hưởng tới sức khỏe của bé tuy nhiên việc nôn trớ do ép con ăn sẽ khiến bé luôn thấy căng thẳng khi tới bữa ăn, lâu dần làm bé chán ăn và có thể gây ảnh hưởng tới hệ tiêu hóa của bé

Nếu như trẻ nôn nhiều và có nhiều biểu hiện khác thường như sốt, co giật, đau bụng... cần đưa bé đi khám vì đây thường là biểu hiện của bệnh lý, nôn chớ thường liên quan tới những bệnh về tiêu hóa, hô hấp...

nôn trớ.jpg

Cách xử lý khi bé bị nôn trớ

Khi bé nôn trớ bố mẹ cần bình tĩnh để xử lý nôn trớ. Bé nôn trớ khi đang ăn bố mẹ cần dừng việc cho bé ăn lại, đối với trẻ nôn trớ bình thường liên quan tới ăn uống bố mẹ cần điều chỉnh lại cách ăn cho phù hợp với cơ thể của con. Không nên ép con ăn quá nhiều mà nên để con ăn theo nhu cầu của cơ thể, nên chia ra làm nhiều bữa nhỏ. Đối với những trẻ sơ sinh đang bú mẹ không nên cho con bú rồi đặt con nằm luôn.

Khi bé nôn trớ liên tục bố mẹ cần cho con uống nhiêu nước hoặc oresol để bù lại lượng nước đã mất khi con nôn, không nên ép con ăn vì khi này cơ thể con còn mệt nếu ép con ăn con càng quấy khóc và càng nôn trớ nhiều hơn, sau đó theo dõi nếu con tiếp tiếp tục nôn hoặc có biểu hiệu khác thường của cơ thể các mẹ cần đưa con đến cơ sở gần nhất để chữa trị kịp thời.

Bài viết trên chỉ mang tính chất tham khảo chứ không thể thay thế cho ý kiến của thầy thuốc. Trong trường hợp bạn cần thông tin chính xác, hãy tham khảo ý kiến của bác sỹ của bạn để có lời khuyên phù hợp nhất.

Xem thêm:
    Chia Sẻ Kinh Nghiệm Cách Cai Sữa Không Đau Ngực
    Dấu Hiệu Thụ Thai ThànhCông
    Đau Ngực Khi Có Thai
    Dấu Hiệu Nhận Biết Ngày Rụng Trứng Để Nâng Cao Khả Năng Có Thai

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Huy Lân
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Huy Lân, 26/9/2016.

1. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      oh...tìm hiểu sớm thế em...:p....chuẩn bị kỹ thế...:D
      Huy Lân thích bài này.
    2. LunaTL
      LunaTL
      Em thấy bây giờ mọi người hay áp dụng massage bụng cho bé giúp tiêu hóa tốt. Không biết có hạn chế hiện trạng này không nhỉ?
      Huy Lân thích bài này.
    3. anhminh360
      anhminh360
      Nôn trớ vậy hại bao tử và hệ tiêu hóa của bé lắm, từ nhỏ là cho bé nằm gối chống nôn, ko ép bé bú hay ăn quá nhiều, giữ bé đúng tư thế khi cho ăn là cách phòng tốt nhất
      Huy Lân thích bài này.
    4. Huy Lân
      Huy Lân
      hihi, vì nhà e có trẻ con nên e cũng mún tìm hiểu sớm 1 chút, hic hic, chưa có con mà ngày nào cũng có 3 tiểu yêu ở nhà rùi ý
      nguoikhiemthi thích bài này.
    5. Huy Lân
      Huy Lân
      Em chưa thấy ai áp dụng cách này cả, cũng thấy các mẹ hay massage cho bé để bé thấy dễ chịu nhưng còn việc nôn chớ thì e nghĩ do hệ tiêu hóa thôi
    6. Bùi Hào Nam
      Bùi Hào Nam
      Bé nhà mình dạo này ăn hay bị nôn, đi khám thì bác sĩ bảo là bị sưng amidan. Các mẹ có kinh nghiệm vụ này chia sẻ cho nhà Nam biết với nhé. Thanks!
    7. Huy Lân
      Huy Lân
      @nguoikhiemthi @thuy84 @nguoimetuyetvoi @HƯNG NGỌC 58 các mẹ đảm vào giúp bố cháu nè
    8. nguoimetuyetvoi
      nguoimetuyetvoi
      Bé nhà bạn nhiều tuổi chưa, mà đi khám bác sĩ rồi chắc bác sỹ cũng phải cho giải pháp chứ!
      Bùi Hào NamHuy Lân thích.
    9. thanhthanh2015
      thanhthanh2015
      kinh nghiệm cho các mẹ
      Huy Lân thích bài này.
    10. Huy Lân
      Huy Lân
      à em thấy trong mục Sức khỏe của bé có mục Bác sĩ trực tiếp trả lời đấy các bác ah, nhưng mà hơi lâu vì bác ấy chỉ trl đc buổi đêm thui
    11. nguoimetuyetvoi
      nguoimetuyetvoi
      Cứ mang đi khám rồi chữa cho chắc, chứ nói qua thì các bác sĩ cũng chỉ phán đoán thôi
      Huy LânBùi Hào Nam thích.
    12. Bùi Hào Nam
      Bùi Hào Nam
      Bé nhà em mấy ngày nữa là được 9 tháng tuổi ạ. Dạo này cho ăn cháo hay bị nôn, đi khám bác sĩ có cho thuốc cho bé uống nhưng không thấy hiệu quả bác ạ.
      nguoimetuyetvoi thích bài này.
    13. oxalove
      oxalove
      con e nôn nhiều đi khám bị luôn tiêu chảy cấp ạ
      Huy Lân thích bài này.
    14. nguoimetuyetvoi
      nguoimetuyetvoi
      Mới 9 tháng thì hơi khó để xử lý cái amidan, mỗi lần cho bé ăn, bạn cho bé ăn ít một thôi xem sao, thử đi khám chỗ khác nữa. chứ ko tội con lắm
    15. Huy Lân
      Huy Lân
      hôm vừa rồi cháu e cũng vậy nè, ăn gì nôn đó, cứ một lát lại nôn, mà cu ấy cũng lì mới có 10 tháng thui, chắc là đau bụng nhưng k khóc, cứ gồng người lên thôi, đi khám thì bác sĩ bảo bị nhiễm khuẩn đường ruột
      nguoimetuyetvoi thích bài này.
    16. Bùi Hào Nam
      Bùi Hào Nam
      Vâng, thấy cháu nôn mà xót quá bác ạ. Chắc cũng phải cho đi chỗ khác khám xem thế nào. Mà bé nhà em hiếu động quá, ăn xong là cứ thích nhảy cẫng lên, hãm cũng không được, chắc cũng là nguyên nhân công vào nữa.
      Nghe lời bác chắc cho cháu ăn ít thôi, chia nhiều bữa hơn nữa xem thế nào.
    17. nguoimetuyetvoi
      nguoimetuyetvoi
      Yep, chúc bé sớm ăn uống bình thường trở lại cho bố mẹ cũng bớt lo lắng đi :)
      Bùi Hào NamHuy Lân thích.
    18. Bùi Hào Nam
      Bùi Hào Nam
      Vâng, cảm ơn các bác nhiều, cũng mong cho bé nhanh chóng hết nôn.
      nguoikhiemthi thích bài này.
    19. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      tầm 9 tháng trẻ hay nôn trớ là bình thường thôi, cho bé ăn ít và chiwa nhiều bữa, ăn ấm nóng, để giúp bé giảm đau họng...bạn đun rau diếp cá với nước vo gạo cho bé uống.... đun lá tía tô cho bé uống trà....tập cho bé ăn cam và chanh đi nhé.... vậy thôi....