Kinh nghiệm: Nhật Ký Sinh Mổ Khoa A3 Bv Phụ Sản Hà Nội

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mai hương 1206, 18/9/2016.

1. mai hương 1206

mai hương 1206 Bắt đầu tích cực

Chào mọi người, e xin chia sẻ quá trình sinh nở o bvpshn của e để một số mẹ cbi vượt cạn tìm hiểu sơ qua nhé ( đặc biệt là lần đầu sinh nở như e, ngày nào cũng mò lần trên này tìm hiểu trước khi sinh) :) bé nhà e sinh ngày 30-06-2016 siêu nóng à.
    - Tuần thứ 36 e bat dau đi làm thủ tục ở khoa B2 hay s ý ( khoa bình thường mng đều vào khi làm thủ tục đẻ thường) , do có ng quen ở pong thủ tục nên c ấy hướng dẫn e làm gì luôn, đầu tiên là khai thông tin cho c ấy xong lại nạp tiền xét nghiệm máu, siêu âm, khám thai... Các mẹ nhớ đưa bhyt, e có bhyt mà chồng e k nhớ, đóng mất 700k. À nếu có sổ khám ở bsi hưng vạn bảo đưa cho ng ta luôn đỡ pải làm sổ khám mới hay s ý.
    - E bắt đầu lọ mọ đi xét nghiệm máy xong cho y tá chỗ đó 50k lấy kết quả nhanh xong e qua chờ siêu âm, e thề là đông dã man với cả cứ có ng quen biết xen ngang nên lâu lắm, sau khi đc gọi vào thì ng ta làm nhanh cái vèo xong, e cầm kết quả ra phòng thủ tục thì kết quả máu cũng có, chị ng quen viết bệnh án cho e rồi ghi số bệnh án lên sổ khám của bsi hưng e mang theo, xong hẹn e bjo đẻ thì đến cấp cứu nhé. E cũng chả đút tiền cho c ấy vì ng quen gần nhà.
    -6h sang thứ 5 ngày 30-06-2016 ngủ dậy thì vỡ ối cái bụp, lấy bỉm caryn đóng xong cấp tốc vào bvien, e xông vào khoa cấp cứu cạnh B2 đó. Vào đưa sổ khÁm có số bệnh án xong ng ta ktra mở chưa rồi thay quần áo bệnh viện rồi ra ngồi chờ nhập viện. E đăng ký đẻ thường khoa A3, chồng e đi nạp trước 4 triệu.
    - y tá đưa lên khoa, cách ly luôn vs gia đình, các mẹ nhớ mang đth theo, k thì ng nhÀ ở bên ngoài cửa sổ k biết ở pòng nào tôs động viên ạ. Xong khi vào cứ một tiếng là các bsi lại gọi tất cả vào cứ thế lên bàn ngồi cho các bác vạch xem mở chưa( toàn bsi nam chứ). E thì mãi tới 10h vẫn k có cơn gò, siêu âm vs khám trong bảo nước ối cạn con to nên chuyển mổ, e lại cbi đi mổ. Ng ta hỏi là có ng quen ko thì nhờ chỉ định bsi mổ. Thế là chồng e nhờ chị quen gọi xuống để nhờ bsi khải mổ. Xong y tá đưa sang bên mổ. Cũng nhẹ nhàng lắm, k hạch sách j đâu.
    - qua bên khoa mổ chờ khoảng 30p thì vào pòng, e sợ đau nên mãi k gây tê tuỷ sống đc, các bsi trêu đùa động viên lắm. Với cả lưu y là: trước khi gây tê sẽ hỏi bạn có dùng gói giảm đau sau mổ là 2.9 triệu ko? Nếu ok thì ký vào và pải nhớ là dki gói này được đăng ký phòng điều hoà ở khoa A3 nhé. E k biết thế là pải nằm một đêm ở pong thương, nóng lắm ý xong chị cùng phòng bảo cho mới biết, lúc đó nó mới xếp cho.
    - mổ xong đưa về phòng hậu phẫu nằm khoảng 6 tiếng, lúc đó chỉ bngu thôi chả biết con ở đâu và chồng ở đâu.xong sau 6 tiếng ng ta đẩy về phòng đã đăng kí, chồng e đki phòng ba người k điều hoà. Nằm đêm đầu tiên mà nóng k chịu đc. Sang ngày thứ hai chồng e qua hỏi bsi hưng là vợ đki gói đẻ ko đau mà k đc nằm điều hoà. Thế là bác ý lại bảo vs hành chinh. E lai được chuyển qua phòng dịch vụ 32 có điều hoà, phòng này cũng đông ng lắm, hết giường chớp nhoáng ạ. 350k một ngày thì pải ạ.
    - mõi ngày ng ta đều tắm cho bé và khám từng giường, vệ sinh cho mẹ luôn. Chả pải đút tiền j đâu ạ.
    - ra viện chồng e đóng thêm 2,9 triệu tiền giảm đau sau sinh, 1 triệu tiền sàng lọc só sinh, 350k tiền giườngx bốn ngày, siêu âm sau sinh 550k. Tổng thiệt hại có bhiem 80% là gần 7 triệu vs 3 triệu biếu kíp mổ nữa. À e khuyên mng là đừng sàng lọc sơ sinh hay siêu âm sau sinh. Phí tiền thôi rồi. Bé nhà e sàng lọc sơ sinh chả thấy bệnh gi nhưng đi xét nghiệm máu bị thiếu chất chứ, còn cái vụ siêu âm trước khi ra viện điên k thể tả. Y ta vào hỏi từng mẹ có siêu âm, phòng e cả 10 mẹ đều ừ, vì doạ lúc mổ quên j trong bụng. Cứ đi siêu âm chả bít bnhiu tiền, vào quẹt ba quẹt, bsi thì lo nghe đthoai ai cũng siêu âm chưa đc 2p thế mà ra viện tính 550k. Ức chế lắm vuu này.
    Thế là e tóm lược quy trinh đi đẻ của e. Mẹ nào cần hỏi j thì hỏi e nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mai hương 1206
    Đang tải...

2. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

qui trình đẻ thường cũng tốn kém thật

mai hương 1206 thích bài này.
  3. mai hương 1206

Chuẩn mn ạ. Hai năm trước chị gâi đi đẻ xong bhyt thanh toán hết đóng có 500k. Mà jo mình rõ nhiều. Nhưng nếu k làm sàng lọc sau sinh và siêu âm trc khi ra viện cũng tiết kiệm đc 1.5 triệu

4. vanjuly

vanjuly Thành viên rất tích cực

Trừ 80% BHYT rùi mà chốt lại mn đẻ mổ khu A là khu thường là 7tr àh mn? Giá bồi dưỡng ekíp giờ là 3tr ah? Mà BHYT của mn ở đâu? Mình BH ở YHCT thì đến chạy tiền ng ta làm giấy chuyển viện đúng ko? Mn có ng quen chứ m ko có ai quen nên lo quá...hơn 37w rồi còn chưa làm hồ sơ sinh,m thì là đẻ mổ vì đây là mổ đứa thứ 2

5. mai hương 1206

T đẻ khu A nhưng mà nằm phòng dịch vụ, dùng gói giảm đau nên mới hết từng đó. Nếu mn k nằm phòng điều hoà thì k hết mấy. Còn cảm ơn kíp mổ là tuỳ tâm thôi. Hôm t đi làm thủ tục cũng có giâyd chuyển viện từ bv vietnam cuba mà chồng k nhớ j hết nên lúc đó k đc giảm. Giâyd chuyển viện đc có 10 ngày thôi nên hôm t đẻ t chả đi xin nữa, nhưng mình vào cấp cứu vẫn đc 80% mà mn. T thấy thế cho đỡ mất công chạy đi chạy lại vì giấy chuyển viện

vanjuly thích bài này.
  6. vanjuly

M cũng sợ đau lắm nên cũng xác định sẽ dùng gói giảm đau và cũng mong muốn nằm phòng dịch vụ khu A đc nữa thì quá tốt...ý m là có BHYT trừ 80% rùi mà chốt lại vậy thanh toán 7tr là giá vẫn cao đấy chứ ( ko nói đến 3tr cho ekip).. Vì phòng có 350k/1ngày mà nằm tầm 4 ngày là khoảng 1tr5 đi + gói giảm đau 3tr đi + phí mổ đẻ là 6tr thì phải? Đúng ko mn?

7. mai hương 1206

đúng rồi, với cả gói sau sàng lọc sau sinh cho e bé 1,9 triệu hay j ý, vs siêu âm trc khi ra viện mất toi 550k nữa. mn cứ đăng ký gói giảm đau là được nằm điều hòa mà

8. vanjuly

Vậy 80% của BHYT là chỉ đc trừ vào cái 6tr của phí mổ đẻ khu A này thui mn nhỉ? Còn mấy tiền kia là mình tự nguyện mà nên ko đc áp dụng BH đúng ko ạh?

9. Kalibun

Kalibun Thành viên rất tích cực

Mn ơi cho mình hỏi chút, phòng điều hòa có mấy giường ạ? có phòng vệ sinh khép kín ko ạ? mình dự kiến sinh cuối tháng 10 mà giờ vẫn đang băn khoăn mấy vụ phòng ốc. với cả mình sinh mổ lần 2 mà muốn xin mổ sớm thì có được ko ạ. mình thấy bảo xin mổ chủ động mất thêm 5 triệu nữa hay sao ý.

10. intanhung

intanhung Thành viên sắp chính thức

Bài viết hữu ích cảm ơn chủ top

11. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

cứ đi viện là tốn kém

12. nangyeuhoabachhop

nangyeuhoabachhop Thành viên đạt chuẩn

mình đẻ ó bảo hiểm y tế mất 450k khi ra viện+ 300k tiền phong, nằm phòng 1 mình 1 giường ít ngừoi

13. nangyeuhoabachhop

nangyeuhoabachhop Thành viên đạt chuẩn

bồi dưỡng ekip 3cur 5 nữa

14. mai hương 1206

Phong dieu hoa khoa A3 đông lắm mn ạ. 10 giuong, rong lam. Có vệ sinh trong phòng cũng sạch sẽ. Nằm ok lắm. Mổ sớm thì chắc xin mổ chủ động cái này mình k rõ b ạ. Thấy bảo chọn ngày thì cũng pải bồi dưỡng nữa.

15. mai hương 1206

Mn đẻ ở phụ sản à? Hay ở đâu? Có nằm phòng điều hoà ko? Thì thạt ra nếu t mà k đăng ký nằm điều hoà, k đăng ký giảm đau sau mổ và sàng lọc sau sinh thì chỉ mất 550k viện phí mn ạ

16. Kalibun

Kalibun Thành viên rất tích cực

Cảm ơn mn nhiều nhé

17. vanjuly

Chủ top thẻ BHYT ở đâu vậy? Mn có giấy chuyển viện nên đc 80% ah? Thế ko có giấy chuyển viện thì khi vào PSHN mình chạy cô y tá nào làm cho cái giấy ý có đc ko nhỉ?

18. mai hương 1206

Ôi e chả có giấy gì hết cứ vào cấp cứu là đc 80% mà. Thẻ bhyt ở việt nam cu ba mn ạ. Hôm đi dẻ e có đi xin giấy mới đâu.

vanjuly thích bài này.
  19. tamthathg

tamthathg Thành viên tích cực

chất lượng phục vụ ở đây thế nào ah

20. tamthathg

tamthathg Thành viên tích cực

đẻ ở đây có được hưởng bảo hiểm không mn