Hà Nội: Thu Âm Ở Đâu Tốt, Làm Video Quảng Cáo Ở Đâu Bây Giờ ??? Dạ Đây Ạ =>> Ksmedia

Thảo luận trong 'CÁC SẢN PHẨM, DỊCH VỤ KHÁC' bởi hạnh kem, 25/8/2016.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Giới thiệu với mọi người nhé. Đây là một trong những sản phẩm về Video Marketing mà phòng thu bên em lên kịch bản, thu âm và dựng cho khách hàng ạ. Mọi người có thể tham khảo ạ.

Sửa lần cuối: 21/9/2016
  2. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Và sản phẩm này nữa ạ. Đây có thể coi là sản phẩm tốn khá nhiều nhiều tâm huyết của anh em phòng thu ạ.
    Team ngoài việc lên kịch bản, còn phải lặn lội về Hải Phòng để thu âm phỏng vấn và quay.
    Phòng thu luôn cố gắng nhất để thực hiện đúng những điều khách hàng muốn ạ ::)

3. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Chào mọi người! chúc mọi người thứ 5 vui vẻ, phấn chấn nhé. Hình ảnh các bạn sinh viên đến thu âm ngày hôm qua tại phòng thu đây ạ. Xin kiểu ảnh mà các bạn cứ xấu hổ :giggle:
    Mọi người nên đi thu âm với bạn bè hay cùng người thương nhé, vừa vui vừa rẻ nhất là quay MV ạ :h::h::h:

4. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Đây là bảng giá chi tiết về các dịch vụ bên em ạ, thu âm, mix nhạc, quay MV phòng thu, MV ngoại cảnh, MV quảng cáo, MV marketing
    Mời mọi người tham khảo ạ :h::h::h:
    Nếu không nhìn rõ mọi người xem thêm ở đây ạ phòng thu âm Ksmedia

5. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Hướng dẫn cách cầm micro chính xác để hát hay như ca sĩ
    Mọi người có biết không ạ, cách chúng ta cầm micro ảnh hưởng rất lớn đến giọng hát của chúng ta đấy ::eek:
    Nhiều người khi hát chay giọng rất hay nhưng thường khi hát qua mic giọng hát bị biến chất đi khá nhiều, lúc to lúc nhỏ lúc trong, lúc ồm.
    Nguyên nhân có thể do chất lượng micro nhưng cũng có thể do cách cầm micro của chúng ta chưa chính xác ạ.
    Mọi người thường hiểu lầm rằng cứ để miệng lại gần mic và cố đẩy hơi thật mạnh là tốt. Nhưng thực tế làm như vậy chỉ chỉ khiến những tiếng rít gào ko "êm ái" lắm sinh ra thôi ạ.
    Khoảng cách hợp lý và ta cần giữ với mic khoảng 1 inch(2.5cm). Và khoảng cách này sẽ thay đổi theo các trường độ khác nhau trong bài hát. Nếu chuẩn bị ngân cao thì nên để mic ra xa khỏi miệng một chút, thao tác nên từ từ để làm dịu âm thanh từ loa. Còn nếu khi cần sâu lắng thì nên đưa mic gần lại miệng một chút. Nhưng đừng chạm môi vào mic nhé.
    Cầm micro như thế nào tốt ???
    Khi cần hát nhỏ và làm ấm giọng, mọi người nên hơi nghiêng người về phía trước một chút. Còn đối với đoạn nhạc cần ngân nga thì mọi người làm ngược lại nhé, đổ người nhẹ về phía sau. Mọi người nên tập những kĩ thuật này cho nhuần nhuyễn để không phải nhìn xuống mic nữa ạ. Bởi vì cúi đầu nhiều sẽ khiến âm thanh phát ra bị ứ lại ở cổ họng và nhanh chóng bị mất đi.
    Thêm một lưu ý quan trọng về vị trí đặt mic nữa ạ, đó là tránh hướng mic đến những nguồn tạp âm như loa, người đang nói. Hoặc những nguồn gây nhiễu sóng như điện thoại... Điều này sẽ giúp tranh những tạp âm gây nhiễu tín hiệu ạ.

Chúc mọi người luyện tập thành công hát karaoke thật hay và có những bản thu âm xuất sắc. Ai cũng yêu ca hát phải không nào :h::h::h:

6. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Thứ 6 rồi mọi người ơi.Cuối tuần này mọi người đã có kế hoạch gì chưa ạ. Sáng nay em phóng xe đi làm mà lạnh quá. Thu sang thật rồi, e thấy mặt đường Phạm Văn Đồng rải rác lá vàng bay.
    Những ngày giao mùa nhiều cảm xúc thế này mà đi thu âm một ca khúc xưa cũ, đầy kỉ niệm thì còn gì bằng ạ.
    Em cũng xin bật mí cho mọi người một vài điều cần tránh và cần làm trước khi đi thu âm hay hát karaoke nhé ;)

Những điều cần tránh trước khi đi thu âm hoặc hát karaoke
    Để có một bản thu âm chất lượng tuyệt vời cũng như giọng hát hay và khỏe, thì mọi người nên ghi nhớ và tránh một số điều sau nhé.
    Chế độ ăn uống trước khi thu âm.

Đầu tiên là không nên uống nước lạnh ạ, bởi điều này sẽ tác động xấu đến thanh quản, ảnh hưởng đến thanh âm mà mọi người phát ra. Uống một khoảng 1/3 cốc nước ấm sẽ giúp “trơn họng” và thư giãn thanh quản.
    Đồng thời bổ sung thêm 1 bữa ăn nhẹ để cung cấp năng lượng. Bởi vì ca hát cũng tốn nhiều sức lắm đấy ạ.

Không la hét, nói quá to trước khi thu.

Việc gào to và hát quá lớn sẽ khiến cổ họng bị ảnh hưởng, gây nên hiện tượng đuối hơi trong quá trình thu.
    Không nên đi thu âm hoặc hát khi cơ thể trong tình trạng mệt mỏi hoặc căng thẳng. Tâm lý và sức khỏe ảnh hưởng rất lớn đến sự điều phối hơi thở và tông giọng đó ạ.
    Mọi người nên thư giãn, vận động nhẹ nhàng, nói 1 vài câu chuyện hài hước. Khi đó cả cơ thể về hệ thần kinh sẽ được thả lỏng, thoái mái và sẵn sàng cho việc cho việc ca hát.

Trong phòng thu âm

Ở trong phòng thu rồi thì “bung lụa” thôi mọi người nhé. Lúc này thì hãy bộc lộ tất cả cảm xúc, bùng cháy và hát với bản chất của mình nào...Nhưng mà cũng phải tùy vào từng bài thôi nhé (nhạc trữ tình mà bùng cháy kiểu rock n roll thì khổ các anh KTV lắm ạ)
    Khi thu âm mọi người nên chú ý tránh những tiếng động lạ nhé, bởi không gian phòng thu rất yên tĩnh và độ nhạy bén của mic thì “thôi rồi”. Nên duy trì khoảng cách từ miệng đến mic để có thể lọc gió cũng như ù do hơi thở.

(Một chút ít hiểu biết sưu tầm từ trên internet cùng kinh nghiệm của cô gái canh cửa phòng thu ạ.:inlove: :inlove: :inlove:)
    P/s: Tối qua có một chị khách đến thu âm hơi muộn nên em không được gặp. Anh KTV lại quên không chup ảnh chị ấy...Làm em chỉ được nghe bản thu của chị. Phải nói là chị hát quá hay ấy ạ, em nghe bản thu "Quảng Bình quê ta ơi" chị hát mà cứ ngỡ cô Thu Hiền hay ca sĩ nào đó hát cơ. May là mấy hôm nữa chị có quay lại để thu album thì e sẽ được gặp :h::h::h:

7. khương ông bố của năm

khương ông bố của năm Thành viên tập sự

hay đấy,khi nào a rãnh sẽ ghé qua bên e thu thử 1 bài xem chất lượng thế nào nhé.

hạnh kem thích bài này.
  8. dungha16

dungha16 Thành viên tập sự

chưa biết thu âm thế nào,nhưng nghe có vẽ chuyên nghiệp đấy b ah,khi nào chị sẽ sắp sếp qua thu vài bài.

hạnh kem thích bài này.
  9. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Dạ! em cám ơn anh ạ. Anh có thể gọi điện vào số điện thoại 0961168436 đặt lịch, hoặc cho bên em xin số điện thoại hoặc mail. Bên em sẽ gọi điện tư vấn hoặc gửi mail về các thông tin chi tiết ::)

10. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Dạ! được thế thì tốt quá ạ. Em cám ơn chị ạ ::)

11. hạnh kem

hạnh kem Sometime

:clap: Giới thiệu với mọi người, đây là chị khách đến thu âm bài "Quảng bình quê ta ơi hôm trước" em có nhắc ạ. Cuối cùng em cũng được diện kiến khi chị đến lần nữa. Người đâu mà vừa xinh đẹp và hát hay :h::h::h:
    [​IMG] [​IMG]

12. em với anh 1 con đường

em với anh 1 con đường Thành viên mới

đi hat kara thì làm gì có nước ấm hả em, toàn uống đồ lạnh, bia với nước ngọt. Nói chung là đi hát hò chỉ cần vui là chủ yếu.

hạnh kem thích bài này.
  13. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Dạ! em biết vậy. Nhưng khi không phải hát karaoke mà chị hát ở buổi tiệc, hãy địa điểm nào đó thì chú ý những điều trên một chút sẽ tốt hơn ạ :)

14. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Thứ hai rồi, mọi người nghỉ ngơi cuối tuần vui vẻ chứ ạ. Có ai thấy mất tinh thần với một tuần làm việc mới không ạ. Em thì cũng hơi oải một chút :speechless:
    Có nhiều người thắc mắc phải làm như thế nào để cải thiện việc hát thường bị hụt hơi và mệt mỏi. Em xin chia sẻ nguyên nhân và giải pháp của vấn đề này qua bài viết sau ạ

Tại sao chúng ta thường bị hụt hơi khi hát. Khắc phục như thế nào đây

Mọi người đã từng gặp phải tình huống hụt hơi khi đang hát, hoặc cảm thấy “mệt lả” sau khi hát hết một bài bao giờ chưa ạ. Em nghĩ hẳn ai cũng từng gặp ít nhất một lần ạ.
    Nguyên nhân của tình trạng này có thể do sức khỏe chúng ta chưa tốt. Nhưng cũng có thể là do ta chưa biết kiểm soát hơi thở đúng cách để hỗ trợ cho giọng hát của mình.

Như em đã nói ở một số bài chia sẻ trước về, việc kiểm soát hơi thở đi vào và đi ra rất quan trọng. Nếu không thể xử lý đúng sẽ dễ gây hụt hơi, hoặc quá sức cho người hát.
    Vậy nguyên nhân và khắc phục như thế nào dễ dàng và hiệu quả.

Nguyên nhân hụt hơi

Việc hụt đến từ 2 vấn đề đó là vấn đề lấy hơi (hít vào) và đẩy hơi (thở ra) khi hát
    Thứ nhất: Về việc lấy hơi, nguyên nhân phổ biến là chúng ta thường lấy hơi ngực, khi đó vai sẽ nhướng lên, ngực phình to và cảm giác rất dễ mệt. Giống như ta chơi thể thao mà bị đuối dẫn đến phải hít thởi gấp gáp vậy. Lí do là vì ngưc của chúng ta chỉ có xương, và các cơ quan nội tạng bám vào khung xương rất chắc do đó các cơ này không thể co giãn rộng và lớn được. Nên ta càng cố gắng lấy nhiều hơi và nén ở ngực thì sẽ gây sức ép lên ngực và tim.

Thứ hai: Khi chúng ta cố hát với tông giọng trầm và ồm với các bài hát cổ điển. Với kiểu hát này âm thanh phát ra ở dưới cổ họng. Lúc này hơi sẽ đi ra nhiều hơn và gây mệt mỏi nhanh hơn

Thứ ba: Khẩu hình và âm lượng khi hát, mọi người thưởng mở miệng hết cỡ và tống hơi mạnh khi hát các note cao. Chính việc này dẫn đến việc âm thanh không đều và gây tốn hơi hơn bình thường

Đó là những lỗi thường gặp khi hát dẫn đến việc hụt hơi và mệt mỏi. Tiếp theo em xin giới thiệu một số giải pháp đơn giản ạ

Cách khắc phục

Thứ nhất: Về việc lấy hơi. Điều này đòi hỏi ta phải luyện tập việc lấy hơi và nén hơi bằng cơ hoành ở bụng. Việc này rất quan trọng đấy ạ. Thử đặt tay lên bụng và hít thật sâu
    nhé, vài và ngực cần để nguyên vị trí và bắt đầu thả hơi ra từ từ, thật chậm và nhẹ nhàng. Tập luyện thường xuyên và biến nó thành thói quen khi hát, mọi người sẽ có một làn hơi rất tuyệt đấy ạ

Thứ hai: Hãy cho thanh quản thư giãn. Không nên cố cải biến âm thanh sẵn của mình. Và cảm nhận việc hát giống như mọi người đang nói chuyện với người thân của mình vậy ạ. Như vậy cơ thể sẽ thoải mái hơn và giọng hát cũng chứa đựng sự chân thành.

Thứ ba: Mở rộng khẩu hình là cần thiết, nhưng không nên mở miệng quá to, việc mở này cần phải mở cả trong lẫn ngoài. Nên hạn chế việc mở rộng theo chiều ngang, nó sẽ làm âm thanh của ta bị chói và méo. Tập mở miệng theo chiều rộng, tức là hàm dưới của mình đi xuống, đồng thời khớp nối của hàm dưới và ham trên cũng được mở ra, để làm được mọi người thử “bặm môi” và “ngáp” nhé (giống như ta ngáp ngủ trước chốn đông người nhưng không để ai biết vậy). Thử tập luyện nhiều và áp dụng nó khi hát nhé.

Thứ tư: Một làn hơi đi đều đặn khi hát rất quan trọng, khi hát note cao, không có nghĩa là ta sẽ đẩy hơi thật nhiều, mà ngược lại phải giữ làn hơi thật đều đặng để có được âm thanh và âm lượng vừa đủ

Trên đây là một số chia sẻ và việc vấn lấy hơi trong khi hát và việc giữ thể lực sau khi hát. Nhưng chia sẻ này được em tham khảo từ các nguồn trên internet và kinh nghiệm của bản thân. Chúc mọi người luyện tập thành công ạ :h::h::h:

thiên thần_nhỏ thích bài này.
  15. yenchibii

yenchibii Thành viên tập sự

note. chờ sinh nhật team cả hội đi quay cái MV cho hoành tránh :giggle:

hạnh kem thích bài này.
  16. hạnh kem

hạnh kem Sometime

::) cám ơn bạn nhé. Bạn gọi điện đến số 0961 168 436 để hẹn lịch hoặc nếu cần tư vấn về ý tưởng. Hoặc bạn cũng có thể cho mình xin số điện thoại bên mình sẽ gọi điện, tư vấn và book lịch ạ :inlove: :inlove: :inlove:

17. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Em xin phép báo giá chi tiết về các dịch vụ của phòng thu âm KSmedia bên em ạ :* :* :*
    - Thu âm đơn ca: 100k/1 bài : có kỹ thuật viên hướng dẫn, ghi Vocal, ghi vocal gốc ra CD
    - Thu âm đôi hoặc nhóm : 100k/bài:(phụ thu 50k/người) có kỹ thuật viên hướng dẫn, ghi Vocal, ghi vocal gốc ra CD
    - Mix nhạc 100k/bài: Chỉnh sửa lỗi sai nhịp, phô, thêm hiệu ứng ngân, rung chuyên nghiệp
    - Thu theo giờ: 100k/giờ kỹ thuật viên hướng dẫn, ghi Vocal, ghi Vocal gốc ra CD
    - Quay MV phòng thu 600k/Clip: Tối đa 2h, đánh đèn, sử dụng máy quay, ghi 2-3 góc quay, kỹ thuật viên thực hiện cắt ghép chỉnh sửa video
    - Làm Video giới thiệu: 500k/clip: Khách hàng cung cấp nội dung, hình ảnh văn phòng, công ty, ý tưởng, kỹ thuật dựng hình. Clip tối đa 5p
    - Làm video bán hàng Motion: 1,5 triệu/video: Kỹ thuật viên đến văn phòng, nơi thực hiện quay phim, chụp ảnh, hướng dẫn khách hàng trang trí. Hậu trường thực hiện cắt ghép.
    - Chụp ảnh banner website 200k/50shot : Chụp ảnh tại văn phòng, cửa hàng… Hậu trường thực hiện chỉnh sửa ảnh Photoshop, hỗ trợ đưa lên website nếu cần. Tối đa 50 bức

P/s: Bên em đang tổ chức cuộc thi hát cho nhân viên, cựu nhân viên cùng bạn bè, người quyên. Được thu âm chuyên nghiệp miễn phí, lại có hội nhận giải thưởng nữa nên mọi người hào hứng lắm ::D ::D ::D

18. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Hôm nay là 28 rồi đấy ạ, sắp hết tháng 9, sắp vô tháng 10. Mọi người đã lên kế hoạch cuối tuần, cuối tháng làm gì chưa ạ. ;);)
    Không phải ai cũng biết ạ, rằng thức ăn chúng ta ăn hàng ngày hoặc trước khi hát cũng ảnh hưởng không nhỏ đến khả năng thể hiện giọng hát của chúng ta đấy ạ. Vậy nên ăn uống như thế nào để có giọng hát hay hơn? Em xin được phép chia sẻ đôi chút ạ

Ăn gì thì tốt và không tốt cho giọng hát của chúng ta
    Việc ăn uống tác động khá nhiều tới khả năng ca hát của chúng ta. Mỗi người có cơ địa khác nhau, có thể thức ăn này tốt cho người này nhưng lại không phù hợp với người kia. Vì vậy trong việc lựa chọn thức ăn cũng phải tùy thuộc vào cơ địa của mình để sao cho phù hợp nhất.
    Em xin giới thiệu những thức ăn không tốt cho giọng hát trước. Đó là những loại thức ăn gây ra những phản ứng sau của cơ thể.
    1. Trào ngược dạ dày

Khi ăn lẩu Thái cay, đồ cay hoặc ăn mì cay cấp độ mấy gì đó, ăn xong mọi người có phải “tằng hắng” không ạ.Những thức ăn này phải tránh xa ăn trước khi đi hát hò hàng mấy ngày đấy ạ. Vì chúng sẽ gây trào ngược dịch dạ dày. Khiến cổ họng bị kích thích, làm cho cổ họng bị phù thũng và mệt mỏi. Khi đó chúng ta sẽ cảm thấy như có cái gì mắc kẹt ở cổ họng, càng tằng hằng thì lại càng hại hơn.

2 Gây mất nước.

Có một số loại thức ăn/đồ uống như rượu bia làm cơ thở mất nước. Điều này khiến mọi người rất khó kiểm soát âm thanh mình phát ra. Có thể sáng hôm sau sẽ bị khàn hoặc mất tiếng. Nguyên nhân có thể là do trong bia rược có cồn, mà cồn thì hút ẩm, do vậy sử dụng nhiều cồn sẽ khiến cơ thể bị mất nước, dây thanh đới cũng vậy, dẫn đến sự mất nước, mệt mỏi và khó hát hơn

Do vậy trước khi hát, hoặc để giữ giọng hát tốt thì nên tránh những thực phẩm gây mất nước như rượu, bia hoặc các loại thực phẩm chứa nhiều muối nhé

3 Thực phẩm gây “nhầy”

Sữa và các sản phẩm từ sữa rất tốt cho sức khỏe của chúng ta, nhưng trước khi hát hay thu âm hoặc đang luyện thanh mà uống sữa thì sẽ làm cho cổ họng của bị “nhầy”. Mọi người sẽ cảm thấy như bị vướng “đờm” ở cổ họng vậy. Bởi vì sữa và các sản phẩm làm từ sữa có chứa chất béo, khi cơ thể chúng ta tiếp thu chất béo này sẽ kích thích tiết ra một lượng chất nhờn nhất định
    Các thực phẩm chứa nhiều đường cũng tương tự như vậy, mọi người không nên ăn trước khi hát

Vậy những thực phẩm hỗ trợ tốt cho giọng hát của mọi người là gì.???

Đầu tiên là Nước. Uống nước nhiều vào mỗi buổi sáng, trước khi hát hoặc thu âm uống một chút nước ấm. Điều này sẽ làm cho cổ họng mọi người luôn đươc bôi trơn, thanh quản được thư giãn.
    Các loại thực phẩm có tính KHÁNG VIÊM là những vệ sĩ đắc lực giúp tăng sức đề kháng cho cơ thể cũng như giọng hát ạ. Ăn nhiều trái cậy, rau củ quả để giảm hiện tượng sưng hoặc viêm họng nhé mọi người.
    Cam chanh cũng như một số loại trái cậy chưa nhiều axit rất tốt cho sức khỏe nhưng nên ăn vài tiếng trước khi hát, vì nó có thể gây trào ngược dạ dày

Thực phẩm có tính làm DỊU như trà chanh ấm, mật ong sẽ giúp cổ họng của mọi người dịu lại, giảm bớt sự kích thích cũng như tăng sức đề kháng. Uống một tách trà chanh mật ong trước khi ăn khoảng nửa tiếng sẽ giúp mọi người có giọng hát ổn định. Đây cũng là một phương pháp giảm béo hiệu quả đấy ạ

Thực phẩm chứa nhiều PROTEIN, cổ họng cũng như những bộ phận khác trên cơ thể, chúng cũng được cấu tạo từ các cơ, do đó chúng cần protein để khỏe mạnh. Do đó việc cung cấp đủ lượng protein là rất cần thiết rất quan trọng,

Mong rằng những chia sẻ này sẽ có ích phần nào cho mọi người trong việc bảo vệ giọng hát của mình ạ :h::h::h:

daothimaianh thích bài này.
  19. hương smile

hương smile Thành viên mới

mn có vẻ chuyên nghiệp về khoản ca hát nhỉ, đọc mà toàn mẹo day lại dễ làm đánh dấu lại thôi. thank mn nhé

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.