Tâm sự Mẹ Chồng Tôi Tuyệt Vời Nhất Trên Đời!

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Gaubongvip, 28/9/2016.

1. Gaubongvip

Gaubongvip Sỉ lẻ xe cho bé & gấu bông cao cấp

Chuyện mẹ chồng nàng dâu là chuyện muôn thuở. Nhưng với tôi - người đã trải qua 4 năm làm dâu thì tôi thấy rằng mẹ chồng tôi là người rất tuyệt vời. Tôi nói như vậy hoàn toàn không phải là nói quá mà ai gặp mẹ chồng tôi cũng bảo trông bà hiền lành và phúc hậu

Ngày đầu tiên sau khi cưới, như các nàng dâu mới khác tôi dậy sớm nhằm dọn dẹp nhà cửa (dậy sớm nhưng vẫn muộn hơn bố mẹ chồng vì ông bà có thói quen dậy rất sớm do ko ngủ được). Nhưng khi tôi định lau nhà và rửa cốc chén thì cả bố mẹ chồng đều nhất định ko cho tôi làm gì hết, ông bà bảo: con cứ đi ngủ đi, bố mẹ làm xong hết rồi. Bố mẹ ko ngủ được nên dậy làm cho khỏe tay chân, tuổi trẻ ngủ được thì cứ ngủ đi, dậy sớm có làm gì đâu. Và cứ như vậy bắt tôi đi ngủ bằng được

1 tháng sau tôi biết tôi đã mang thai, bố mẹ chồng tôi luôn dặn dò tôi phải đi lại cẩn thận, ăn uống nhiều vào,... ngày nào ông bà cũng gọi điện hỏi thăm con dâu sao rồi, có khó chịu trong người không, thậm chí bà còn định khăn gói quả mướp ra Hà Nội chăm con dâu (mặc dù ở nhà bà vẫn có việc làm)... như thế với tôi là đủ (vì tôi thấy đến mẹ đẻ tôi cũng chẳng quan tâm tới tôi hàng ngày như vậy)

Ngày tôi sinh con ở Hà Nội (ông bà muốn tôi về nhà sinh nhưng tôi ko về), nhận được tin của chồng tôi ông bà tức tốc khăn gói ra Hà Nội (cách 40km), khi đi ông bà ko quên mang theo rất nhiều thứ để tôi tẩm bổ khi sinh: chân giò, đu đủ, trứng, rau ngót... giá trị của nó ko nhiều nhưng nó thể hiện tấm lòng. Trong suốt 5 ngày tôi nằm viện (tôi sinh mổ), mặc dù có mẹ đẻ tôi ở cùng tôi nhưng mẹ chồng tôi cũng nhất định ở lại chăm sóc mẹ con tôi mặc dù mẹ con tôi cũng khỏe. Bà quan tâm tới tôi từng hành đồng nhỏ: bà vội vàng đi tất cho tôi để sau này tôi ko bị lạnh chân, bà xoa bóp cho tôi cho tôi khỏi mỏi, rồi luôn miệng hỏi tôi có đau ko, .... khi tôi sốt do sữa về thì sự lo lắng của bà thể hiện ra mặt luôn,... Và mặc dù tôi ko nhờ vì tôi nghĩ mẹ đẻ tôi ở với tôi 2 tháng, sau đó tôi tự làm được các việc nhưng mẹ chồng tôi nhất quyết ko cho, mẹ đẻ tôi về thì mẹ chồng tôi ra, bà bảo tôi phải kiêng mọi việc đến 6 tháng ko có sau này ảnh hưởng tới sức khỏe. Và cứ như vậy, tôi chẳng phải làm gì trong 6 tháng đầu ngoài cho con bú (xin nói thêm là khi con tôi được 5 tháng, 2 mẹ con về chơi 1 tháng. Ông bà vô cùng quý 2 mẹ con nhé)

Tới tháng thứ 7 tôi bắt đầu đi làm (ngày xưa còn làm văn phòng) thì bà chuyển ra ở cùng với vợ chồng tôi và trông con cho tôi đi làm. Trong suốt thời gian đó (khoảng 1 năm), nhà tôi luôn đầy ắp tiếng cười, có mẹ tôi chẳng thấy phiều tý nào cả vì với tôi mẹ cũng như mẹ đẻ của tôi, tôi cũng chăm lo, sắm sửa cho bà những thứ tôi nghĩ là bà cần. Ngược lại, bà thì luôn yêu thương tôi, thậm chí còn về phe tôi nếu tôi và chồng tôi có tranh luận điều gì đó. Với bà, tôi chỉ việc về chơi với con vì cả ngày đi làm con tôi rất nhớ mẹ, còn các việc thì bà và chồng tôi làm hết (nhưng tôi cũng biết ý, ko phải lúc nào cũng ỉ lại)

Và cứ như vậy, cho tới bây giờ khi tôi cưới đã được 4 năm nhưng chưa một lần bố mẹ chồng phàn nàn điều gì đó về tôi. Cứ có ai ở quê ra chơi là ông bà lại gửi rất nhiều đồ cho nhà tôi (rau sạch,..). Thỉnh thoảng ông bà lại đi xe bus ra thăm con thăm cháu. Vì nhà tôi bận việc kinh doanh nên hầu như rất ít về quê, chỉ có việc mới về. Và gần như cứ 2 ngày ông bà lại gọi 1 lần xem vợ chồng con cái nhà tôi có khỏe ko, rồi thủ thỉ nói chuyện to nhỏ, kể chuyện hàng xóm, bàn bạc với tôi từ việc to tới việc nhỏ,...Mỗi lần tôi về ông bà vui như tết. Bố mẹ chồng tôi háo hức chuẩn bị mọi thứ để đón vợ chồng con cái tôi về. Mỗi lần về là có cỗ, nhưng tôi không phải phân công làm bất cứ việc gì vì bố mẹ chồng tôi nghĩ tôi thường xuyên xa nhà, ko quen phong tục ở quê nên về chơi cho vui là được, ko cần phải làm gì (thường là tôi tự làm những món cầu kỳ mà tôi thích để cho có việc)

Xin nói thêm là nhà chồng tôi còn 3 chị em dâu khác (ko phải chỉ có mình tôi mà ông bà quý thế đâu nhé). Các anh chị em nhà chồng tôi sống cũng rất tình cảm. Mỗi lần về quê tụ tập là cười như liên xô. Nói thật là tôi thấy việc làm dâu không khó.

Nhiều khi tôi hay hỏi chồng tôi rằng bố mẹ anh có phàn nàn vời anh điều gì về em không? Chồng tôi luôn mỉm cười và nói: bố mẹ còn quý em hơn cả anh thì phàn nàn điều gì chứ. Trong con mắt của bố mẹ chồng tôi thì tôi là một nàng dâu tốt, biết quan tâm và yêu thương mọi người trông gia đình chồng (tôi hay mua đồ cho mọi người những cái mà tôi nghĩ mọi người cần mặc dù ko đáng bao nhiêu tiền nhưng ai cũng thích), giỏi giang (ai cũng nói con tôi thông minh là giống mẹ), nói chuyện có trên có dưới,.. chứ ko hề để ý tới những nhược điểm của tôi bao giờ (tôi ko đẹp bằng chồng tôi, tôi cũng ko khéo ăn nói cho lắm,...)

Có kể ra thì cũng ko hết, vì chỉ người trong cuộc mới cảm nhận được hết. Và nếu cho tôi lựa chọn lại thì tôi vẫn lấy chồng tôi bây giờ vì anh và gia đình anh rất tuyệt vời.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Gaubongvip
    Đang tải...

2. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

nghe chị kể mà thích quá cơ, nhà em mẹ ck cũng hiền lắm, cũng tâm lý, ck e lúc nào cũng nói coi con dâu hơn con trai, :D :D :D
    Nói chung niềm hạnh phúc của mình không chỉ ở chồng mà còn ở gia đình nhà chồng nữa chị nhỉ :D

Huy LânGaubongvip thích.
  3. support7

support7 Super Moderator

Mừng cho bạn có được mẹ chồng và gia đình chồng tâm lý.

4. Gaubongvip

Nhiều lúc thấy vợ chồng phải vất vả xây dựng sự nghiệp thì cũng ước gì mình lấy được gia đình giàu sang. Nhưng nghĩ lại thì thấy giàu sang ko thể bằng tâm lý thoải mái mẹ nó ạ. Với chồng và gia đình chồng mình luôn là người quan trọng là thích nhất (chứ giàu sang rồi họ coi thường bố mẹ đẻ của mình, rồi mình sống chết họ ko quan tâm thì cũng chết).

thanhthuyvt46 thích bài này.
  5. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Mừng cho bạn quá!

6. Gaubongvip

Vâng, cảm ơn chị. E thấy mình rất may mắn

7. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

Đúng rồi mn ạ. nói chung là bằng lòng với những gì mà ta đang có là hạnh phúc nhất rồi, chứ nhiều khi giàu cũng chưa chắc đã hạnh phúc, hihi

8. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Hì hì, có mẹ chồng tâm lý thật là thích mn nhỉ.

9. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

chúc mừng mn số tốt ạ.

10. Gaubongvip

Mỗi lần về quê chơi thấy tinh thần thoải mái và vui vẻ đúng nghĩa là về chơi ạ

Huy Lân thích bài này.
  11. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Em thì ở cùng nhà chồng, nhưng chưa bao giờ có cảm giác khó chịu, hihi, nhà chồng e đc cả nhà đều tâm lý và tốt bụng, e ở cùng anh chồng chị dâu nữa nhưng mà trvia chưa bjo va chạm, các chị chòng ở gần nhà ngay nào cũng lên chơi nhưng k mấy khi để ý em dâu, có gì các chị ấy cũng góp ý luôn chứ k hay để bụng, thế nên mẹ đẻ e bảo e lấy ck còn sướng ở nhà mẹ nữa hihi

12. hao123

hao123 Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó có fai lo cơm áo gạo tiền ko thế? Có chắc chẳng vui và thoải mái đc đâu, huhu

13. Gaubongvip

Em ko phải lo chạy ăn từng bữa nhưng vc cũng phải vất vả mới có sự nghiệp riêng nhé :))

hao123 thích bài này.
  14. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Chúc mừng bạn và những bạn như thế
    Mình xin kể chuyện này , thật 100%
    Mình làm cho một bạn , gia đình bạn này rất khá giả , đi du lịch trong và ngoài nước thường xuyên
    Mẹ chồng thấy con dâu sinh cũng vào phụ trông và chăm sóc cháu . Nhìn qua thì mối quan hệ cũng bình thường nhưng
    Tết gia đình về quê thăm ông bà nội : cứ đến tết vụ về quê là tốn biết bao nhiêu tiền . Theo như bà kể là về quê cũng tranh thủ đi chơi , ý bà là khoe . Con thì bà chăm
    Cũng có đôi lần cằn nhằn với bà về việc sử dụng đồ vật trong nhà không đúng ý , sợ hư
    Hôm cháu được đầy tháng , mẹ đi ra ngoài , mình với bà chuẩn bị nấu nướng kết hợp chăm em, mình thì làm tới đâu biết đến đó vì mình làm theo giờ nhưng bà mình cũng thấy vất
    Mẹ về cằn nhằn với mình làm như vậy mà cũng chưa đâu và đâu .
    Mẹ chồng : tính tụi nó trầm , có gì không vui con cũng bỏ qua cho . Một sự khéo léo

15. Thanhte

Thanhte Have a nice day!

Chúc mừng chủ top

16. Gaubongvip

Đọc nhiều vụ trên báo thấy các nàng dâu than thở mẹ chồng ghê quá, nghĩ lại thấy mình ngàn lần may mắn :))

17. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

chúc mừng mẹ nó nhé...mẹ ck mình thì ko tuyệt vời...nhưng mình cũng hài long...hihi....chỉ cần mẹ ko ác với mình là vui rồi......

yeuthuong76 thích bài này.
  18. EnglishHN449

EnglishHN449 Thành viên tích cực

Chúc mừng chị vì đã có 1 bà mẹ ck tuyệt vời

19. thuy84

thuy84

Chà chà, ngưỡng mộ quá đi. Ai mà tốt số thế? Khối mẹ ở trên diễn đàn này ghen tị, không chỉ có mình chị đâu ^^ Nhưng chị chỉ ghen tị xíu xíu thôi, mà ngưỡng mộ là chính, lấy bà ra làm một tấm gương để học (mặc dù đã có mẹ đẻ là một tấm gương sáng chói rồi) hì hì

20. Hồng Tuyên

Hồng Tuyên Thành viên tích cực

Chúc mừng mn nhé, mn cũng là người biết trên biết dưới nữa mà, bản thân mình cũng hết lòng vs nhà ck, và mọi ng cũng luôn tôn trọng, quý mến mình, nên mình cũng ko hiểu đc vì sao có nhiều ng mẹ ck nàng dâu ác ý vs nhau quá là sao nữa, hihi