Cần giúp: Bé 27 Tháng Mà Nói Linh Tinh Và Không Hiểu Lời Nói Của Người Khác

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi hanhht20787, 21/9/2016.

Tags:
  1. hanhht20787

hanhht20787 Mẹ Mon

Chào các mẹ,
    em xin kể lại tình hình bé nhà em, mong cm đọc hết và tư vấn giúp e ạ.

Bé nhà e từ lúc sinh ra là hầu như chỉ có 1 mình em chăm sóc, ở nhà với con cả ngày, các ông bà thì ở quê, ốm yếu không lên chăm được, bố bé thì đi làm cả ngày, còn làm thêm.
    Em thì lại vốn là người ít nói, và cũng nhận làm thêm việc ở nhà, nên rất ít khi trò chuyện với con, và ít cho con ra ngoài chơi. Thời gian trôi qua con hình thành thói quen là chơi 1 mình.
    Hồi bé 9 - 10 tháng, em có cho bé về quê chơi 1 tuần, khi ấy bé tiếp xúc nhiều người, mọi ng quý nên nói chuyện với bé nhiều, thời gian đó e thấy bé bắt đầu nói "bà ơi", "măm măm", "đi về",... Sau khi lên HN, thì bé vẫn nói, e cũng dành thời gian nói chuyện với bé nhiều hơn, bảo bé nói bé cũng nói. Khi bé đòi đồ chơi hay gì đó, e bảo bé "ạ đi mẹ cho", thì bé cũng "ạ", rồi nhiều lúc muốn cái gì đó thì kéo tay mẹ rồi tự "ạ". Nhưng sau 1 thời gian thì bé k chịu nói nữa, mà chỉ chơi đồ chơi, rồi đùa với bố mẹ... Lúc này bé đòi đồ chơi mà bắt bé nói hay "ạ" thì bé quay đi, không cần chơi nữa. :(
    Khi 17 tháng, em gửi bé ở nhà trẻ và đi làm, ở nhà trẻ, ng ta cũng để con tự chơi, chứ không dạy hay nói chuyện, dù chơi với nhiều trẻ khác nhưng chỉ giành đồ chơi. Bé quý bạn nào thì vào bắt tay hoặc ôm, chứ bé cũng không giao tiếp. Bé thích cái gì thì chỉ kéo tay người lớn vào thôi, chứ nhất định k nói. K lấy cho thì khóc, khóc cũng k được thì thôi, k cần nữa, đi chơi cái khác.
    Bây giờ đã 27 tháng, em cũng cố gắng để nói chuyện với con nhiều hơn nữa, chỉ cho con tên các đồ vật, đồ chơi,... nhưng con không chú ý, không quan tâm, không hiểu ai nói gì. Thỉnh thoảng trên tivi chiếu gameshow, lúc thấy MC nói câu gì hài hài bé cũng cười (e thấy chỉ là câu hài nhảm nên e k buồn cười), vậy không biết là bé có hiểu gì k ạ? Bé nhà e thì rất hay cười, hay bắt bố mẹ đùa với mình. Thích cái gì thì giơ tay lên đòi lấy, em hay hỏi bé là "con muốn chơi cái bút này à", hay "con muốn lấy cái bàn chải này à",... nhưng bé k quan tâm lời mẹ nói, cứ đòi lấy và cũng nói gì đó linh tinh mà e k dịch được, khi em quay đi, k lấy cho nữa thì bé khóc, ôm và đẩy người mẹ quay lại chỗ lấy cái đó.
    Bé hay nói linh tinh, nói rất truyền cảm, nhiều lúc cầm điện thoại là đưa lên tai rồi nói líu lô, lúc đó e thường dạy bé nói "alo, bà à" hay bố à,... nhưng bé k hề quan tâm.
    Em không hiểu bé bị sao nữa ạ. Có con mn giống con e k ạ? Có phải đi khám không ạ hay có phương pháp nào can thiệp không ạ? Giúp e với ạ, e thì rất lo nhưng bố bé thì bảo con bình thường, chỉ chậm nói thôi, chứ vẫn chơi, vẫn đùa, vẫn biết lúc bố mắng thì kéo tay bố vào ôm, lúc hư, bố tát 1 cái vào má thì cầm tay bố xoa vào má,...

Chuyện em kể hơi dài dòng, nhưng e mong cm đọc hết để hiểu tình trạng bé nhà e và cho e lời khuyên. Em không biết phải làm thế nào nữa, thấy bé khác nói nhiều rồi hát nhiều nữa, e thấy sốt ruột quá. Em cảm ơn cm nhiều ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hanhht20787
    Đang tải...

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

thế thì cũng đâu có gì đáng lo đâu.... vẫn bình thường mà...mới 27 tháng mà, mẹ nó đừng áp lực quá... cũng có trẻ này, trẻ khác, chậm cái này, chậm cái kia...chứ ko đông đều đc..

hanhht20787 thích bài này.
  3. bongbong8890

bongbong8890 Thành viên tích cực

Bé nói chuyện một mình là bình thường mà. Rút kinh nghiệm tập sau nhé, đừng có để nó một mình đến lúc nó chậm nói với này nọ thì lại mất công lo lắng. Bố mẹ nên dành thời gian chơi với bé nhiều hơn. Cho con đi chơi và tiếp xúc với nhiều người.
    Mẹ nên quan sát bé một thời gian nữa xem sao.

4. hanhht20787

hanhht20787 Mẹ Mon

vâng, cảm ơn các mẹ. Nếu có tập sau e nhất định sẽ rút kinh nghiệm, nhưng nhà e tính chỉ sinh 1 đứa.
    tại vì nhiều ng bảo là sao giờ nó chưa biết nói mà k cho nó đi khám, e cũng sốt ruột, nhưng chồng e thì bảo nó bình thường, k cần khám. A ấy thì lúc nào cũng cứ trêu là 5 tuổi kiểu gì chẳng biết nói, nên e cũng bó tay.

nguoikhiemthi thích bài này.
  5. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

oh... hồi xưa mình đi học lớp 1 cùng 1 bạn, 7 tuổi mới nói sõi đấy mẹ nó ạ...

6. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Thực ra cũng tùy từng bé mn ạ. 27 tháng thì vẫn đang độ tuổi tập hình thành ngôn ngữ, có nhiều bé nói chậm. Tuy nhiên cũng cần quan sát kỹ các cử chỉ hành động của bé khi mọi người gọi, hoặc những tiếng động lớn, nếu thực sự cần thiết thì cũng nên cho bé đi khám kiểm tra cho yên tâm mn ạ.

7. chipbong2016

chipbong2016 Bắt đầu nổi tiếng

mn cứ nên cho đi khám , chậm hiểu cũng có thể là dấu hiệu của tự kỷ,

8. hanhht20787

hanhht20787 Mẹ Mon

Vậy cm có biết chỗ nào khám ở Hà Đông k ạ? mà khám thì k biết họ khám như thế nào nhỉ, khám những gì để thấy bé có bị vấn đề gì hay k? e chưa có kinh nghiệm, mong cm giúp đỡ!

9. 87mebin

87mebin Thành viên rất tích cực

Nếu mn muốn khám thì vào bệnh viện Nhi Trung ương khám cho yên tâm nhé

10. Hai_Yen_Hoang_143

Hai_Yen_Hoang_143 Thành viên tập sự

Bạn vào hẳn viện nhi trung ương cho yên tâm nhé!

11. kem chanh

kem chanh Thành viên kỳ cựu

Cháu em, hơn 2 tuổi nó mới nói được 1 số từ đơn như bố, mẹ, bà, không, em, chú.......
    Còn trước đó cũng toàn nói nhì nhằng chẳng hiểu gì hết ý

12. dao2016

dao2016 Thành viên tích cực

nói thật là cứ đưa đi khám cho chắc ăn, dù dấu hiệu nhỏ thôi nhưng người nhà không có kiến thức chuyên môn thì cũng không kết luận được, đi khám cho yên tâm

minhhuyen94 thích bài này.
  13. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Bé nhà mình lúc 27 tháng cũng mới nói ba, bà, và nhiều từ mẹ cũng không dịch được. Khoảng 3 tuổi thì nói được ba về, bà về, ăn, đói... Nói chung m thấy con nhà bạn thế cũng bt, mẹ dành nhiều thời gian để nc với con hơn thôi.

14. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Bé chưa đến 2 tuổi mà. chắc chỉ chậm nói thôi. Ko sao đâu. Khi nào bé hơn 2 tuổi mà chưa nói được từ nào mới cần mang đi khám.

15. Canary Bạch Yến

Canary Bạch Yến Thành viên tích cực

Cũng bt mà mn, mn ko phải lo lắng đâu

16. hanhht20787

hanhht20787 Mẹ Mon

Cảm ơn cm đã tư vấn. Nay bé được hơn 28 tháng rồi, e thấy bé cũng biết hơn, cũng nghe lời hơn chút.

E đọc các phương pháp trên mạng, cần phải cho bé học từ vựng, nên e đang cho bé học flashcard. Lúc rảnh e lại lôi ra dạy con, nhưng khoảng 5 phút thì đồng chí ấy chán và quay đi nên cũng chưa học được gì nhiều. Hic, hi vọng con mau biết nói cho đỡ sốt ruột.

17. MeMoon08

MeMoon08 Thành viên tích cực

Không biết mẹ nó đã đưa con đi khám chưa? Thứ 2 tới trung tâm của mình có mời các bác sỹ, chuyên gia trong lĩnh vực giáo dục đặc biệt về để kiểm tra cho trẻ. Mình mời bạn đưa con qua trung tâm để được các chuyên gia kiểm tra về tình hình của con. May mắn con chỉ là bị chậm do môi trường thì mình sẽ yên tâm và tiếp tục cải thiện cho con.

Địa chỉ trung tâm mình: P702 tòa nhà HH2A bán đảo Linh Đàm. Nhưng để mình bố trí được thời gian tốt nhất thì bạn nên gọi điện trước để mình sắp xếp nhé

ĐT của mình: 0168.886.8616

18. hanhht20787

hanhht20787 Mẹ Mon

Cảm ơn mn, nhưng bố bé thì không đồng ý, nên m cũng để theo dõi bé một thời gian nữa, tích cực cho bé học từ vựng xem có khá hơn k, vì m thấy mới học flashcard một thời gian ngắn nhưng bé cũng tiến bộ hơn rồi, cũng thấy bé hứng thú và chịu nghe bố mẹ nói hơn.
    Thành thật cảm ơn mn!

minhnguyenjc thích bài này.
  19. me iu nghé

me iu nghé

27 tháng mà tức là bé được hơn 2 tuổi, mẹ nó đừng áp lực quá

20. thuy84

thuy84

Sau gần 1 tháng rồi không biết bé nhà mẹ nó có gì mới không?
    Mình lưu ý đến việc mẹ nó bảo bé "nói linh tinh". Vì mẹ nó không hiểu bé nói gì nên mới nghĩ bé nói linh tinh. Do ngôn ngữ của bé chưa hoàn thiện nên mình không hiểu thôi. Mẹ nó nên lắng nghe con nói hơn để hiểu con muốn nói gì hơn nhé!
    Có khi bé nói tiếng Tây, tiếng Tàu mà mẹ nó không hiểu đấy ^^