Tranh luận: Các Mẹ Ở Chung Cư Cho Xin Tý Kinh Nghiệm :

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi oanhoanh4558, 8/3/2014.

1. hoanganhbds45

hoanganhbds45 Làm việc hết mình, vui chơi nhiệt tình

Mình xin đưa ra 1 số ý kiến về chung cư và nhà đất như sau (m mới làm bên bất động sản nên có gì chưa chuẩn thì cả nhà góp ý nhé ):
    I. Nhà chung cư
    1. Ưu điểm

• Với những chung cư cao cấp có hạ tầng đồng bộ, bạn dễ dàng có được mọi tiện ích hiện đại chỉ trong vài bước chân. Từ chỗ chơi cho trẻ con khuôn viên, cây xanh đến bể bơi, phòng tập thể dục thẩm mỹ, sân đánh tennis, tất cả đều đồng bộ và hiện đại.
    • Tất cả các phòng đều nằm trên một mặt bằng, không phải leo cầu thang. Tình cảm gia đình từ đó cũng “ấm cúng” hơn.
    • Đời sống văn minh hơn. Mọi thứ đều được ban quản lý điều tiết và giải quyết
    • An ninh tốt hơn do được bảo vệ 24/24.
    • Căn hộ chung cư đặc biệt phù hợp nếu bạn có con nhỏ. Vì ở đó có sân chơi cho bé, bé được giao tiếp với các bé cùng trang lứa trong một môi trường thoáng mát, rộng rãi và an toàn.
    • Nếu bạn ở tầng cao, từ tầng 8 trở lên không khí sẽ rất thoáng đãng và mát mẻ. Bên cạnh đó, bạn sẽ có view đẹp, nhà lúc nào cũng lộng gió.
    • Ở chung cư, bạn sẽ không bao giờ phải lo về mối mọt, ruồi, muỗi, chuột bọ.
    2. Nhược điểm
    • Cần hạ tầng xã hội đồng bộ. Nếu chỉ là tòa nhà chung cư trơ chọi, cư dân sẽ gặp nhiều khó khăn trong sinh hoạt hàng ngày. Chắc chắn bạn không muốn để mua một gói mỳ mà phải đi quãng đường xa hàng kilomet chứ.
    • Chung cư thường được quản lý chặt chẽ. Muốn xây dựng, sửa sang gì đều phải được sự đồng ý của Ban Quản lý tòa nhà. Nhiều lúc muốn sửa ngay nhưng chưa được sự đồng ý sẽ gây ra sự bức xúc, khó chịu.
    • Vì ở chung với nhiều hộ gia đình khác trong một tòa nhà nên đôi khi phải nhường nhịn, tạo điều kiện cho nhau. Chẳng may mà nhà dưới bị dột, họ suốt ngày đòi vào nhà bạn để tìm hiểu nguyên nhân thì cũng phải thông cảm mà tạo điều kiện cho họ. Điện nước chung nên khi muốn sửa chữa sẽ khá phức tạp.
    • Về vấn đề gửi xe, bạn phải phụ thuộc vào bảo vệ. Nếu bạn đi về khuya, trong khi bảo vệ lại chạy đi đâu mất thì bạn sẽ không thể tìm được chỗ gửi xe. Xe cộ để trong nhà xe chung nên trầy xước là không tránh khỏi.
    • Vì ở chung với nhiều người, nên nếu cách âm không tốt, gia đình bạn dễ bị ảnh hưởng bởi tiếng động từ nhà bên. Đặc biệt nếu như họ có trẻ nhỏ.
    • Nhà chung cư thường tăng giá chậm hơn nhà đất. Do đó, lựa chọn đầu tư vào nhà chung cư thường không phải là lựa chọn khôn ngoan.
    II. Nhà đất
    1. Ưu điểm

• Vì là sở hữu của riêng bạn và gia đình nên bạn tự do làm điều mình thích. Bạn muốn sửa sang, cơi nới hoặc tổ chức bạn bè nhậu nhẹt, karaoke suốt đêm cũng không ai có ý kiến gì.
    • Vì đây là tài sản đích thực của bạn, bạn muốn sữa chữa đập phá gì cũng không phải xin phép ai,bạn có thể xây theo bất cứ thiết kế nào bạn thích.
    • Không phải trả bất kỳ chi phí nào như ở chung cư. Ví dụ chi phí bảo trì, thang máy, vệ sinh, bảo vệ, gửi xe, ánh sáng, cây xanh…
    • Nếu có điều kiện mua đất rộng, bạn sẽ có khu vườn nhỏ của riêng mình.
    • Nhà đất có tính riêng tư hơn. Nếu vợ chồng bạn có to tiếng thì cũng không ai biết. Còn nếu ở chung cư, các phòng sát vách nhau, nói hơi to một chút bên kia cũng sẽ nghe thấy.
    2. Nhược điểm
    Trong cùng một khu vực, giá đất thường đắt gấp đôi, gấp ba so với giá nhà chung cư.
    Tóm lại, nhà chung cư hay dưới đất đều tốt nếu môi trường sống, hạ tầng kỹ thuật & hạ tầng xã hội đảm bảo. Mỗi loại đều có những ưu và khuyết điểm, quan trọng là chúng có phù hợp với nhu cầu và lứa tuổi của gia đình bạn hay không. Ví dụ, khi bạn còn trẻ, cuộc sống và công việc lôi cuốn bạn nên nhà chung cư có vẻ hợp với bạn hơn do an ninh tốt hơn khi bạn vắng nhà, những em bé của bạn có môi trường sống trong 1 không gian rộng hơn …Ngược lại, khi bạn nhiều tuổi thì cuộc sống ở chung cư nhiều khi dễ gâycảm giác buồn chán, không gian im ắng đến lạnh lùng, nhiều khi thèm được nghe tiếng người qua lại, tiếng xe cộ. Lúc đó, nhà đất mới là lựa chọn lý tưởng.

Đang tải...

2. seomunshop

seomunshop Thành viên chính thức

sợ nhất vụ gửi xe ạ, bv chỉ trông cho chứ k dắt hộ, sáng đi làm trầy trật mãi mới dắt được xe ra. Và xe m từ ngày gửi chung cư thì nhìn đâu cũng xước xát, hôm nọ có chú còn làm ngã xe gãy luôn cái gương bên trái, bây giờ tháo luôn gương khỏi lắp vì sợ gãy lần nữa :D:D:D
    xong chả hiểu dựng xe kiểu gì rách mất cái yên xe nữa haizzz

3. hoanganhbds45

hjhj m chưa có đủ diều kiện mua chung cư, nhưng mà m thấy là ở chung cư giá rẻ và chung cư trung cấp được bàn giao cách đây 2-3 năm thì về khâu dịch vụ là không được tốt lắm, chung cư cao cấp thì có lẽ là sẽ ok hơn vì dòng cao cấp m mới chỉ vào tòa MD complex ở mỹ đình thôi, thấy vụ gửi xe ở đây khá là tốt.

4. Mẹ Tí sún

Mẹ Tí sún Thành viên tích cực

Cái vụ không dắt xe thì mình cùng cảnh ngộ đây. Một lần, sáng ra cho 2 nhóc nhà mình đi học, xe mình bị kẹt giữa 2 xe máy SH, @ gì đó mà nhờ bv ngồi cách đấy 3m ra nghiêng xe cho mình lấy xe mà nhờ 2-3 câu mà bv (2 người ngồi liền) chẳng buồn đứng lên (mắt như vô hồn í), nói nhiều quá bv còn quát cho chị nhờ cho tử tế nhé ??? làm mình không hiểu "tử tế" gì ở đây nữa. Mấy hôm sau xuống ban quản trị góp í thì họ cũng bảo sẽ góp í cho bv thôi chứ họ làm ở đây, nhờ BV lấy hộ xe cho họ cũng khó lắm. Mà mũ bảo hiểm, áo mưa không cất cốp xe thì 50-50 là mất. Có hôm điên lắm, trời mưa mình định cho con lên nhà rồi xuống đi chợ, áo mưa vắt ngay xe, 10 phút sau xuống đã mất í, chẳng lẽ lại đòi xem lại camera xem ai lấy áo mưa mình. Có hôm quên cả chìa khóa, cả mũ, cả áo mưa thì lại chẳng mất.
    Ở chung cư sướng nhất đi du lịch cả tuần cả tháng không sợ trộm vào nhà vì camera ngay cửa. Cái mệt là ở gần nhà nào lắm khách, hay ăn uống tụ tập hay con nhỏ thì nhức đầu và ảnh hưởng đến việc học của trẻ con.

oanhoanh4558 thích bài này.
  5. Thuongtham1

Thuongtham1 Thành viên chính thức

quan trọng là mình chọn chung cư nào thôi chị ạ. Nhiều chung cư giờ tiện nghi và thuận lợi chả kém gì địa cư đâu ạ. Có khi còn tiện hơn chứ

6. mebumbeo

mebumbeo Bum bum - Thiên thần của ba mẹ

Ở chung cư mà giờ thiên tai bão lũ cũng ghê nhỉ??

7. kdtrieuan

kdtrieuan Bắt đầu tích cực

Mình ở chung cư mà xe cộ bị ngập thì làm sao nhỉ??

8. hoanganhbds45

như trận mưa vừa rồi tại sài gòn ý. chỗ nào cũng bị ngập chứ k phải chỉ có chung cư mà các mẹ

9. dongsonglodang

dongsonglodang Thành viên sắp chính thức

Mình đã mua chung cư (Park Hill - Timecity), T1/2017 nhận nhà, nói chung không có gì phải phàn nàn, quá ổn đối với gia đình hiện đại. Ở trên cao, không khí sạch hơn và tốt hơn cho người già và trẻ nhỏ, mọi tiện ích (khuôn viên rộng đầy canh xanh, bể bơi, sân thể thao đầy đủ cả). Đời là mấy, có làm việc thì cũng phải tận hưởng cuộc sống tý chứ! Quan trọng là mình vừa làm việc nhà vừa trông được con, tối quây quần tụ họp dễ dàng. Còn một điều thích nhất là nấu ăn không vã vợi mồ hôi như ở nhà mặt đất, nhà mặt đất tầng 1 có mấy khi có điều hòa đâu.

10. dongsonglodang

dongsonglodang Thành viên sắp chính thức

Cô không nên mua nhà khu T18 của time (nhược điểm là có 01 phòng tối, thiết kế cột chịu lực nên trong nhà có cột mất diện tích, mật độ căn/sàn cao). Nếu có mua thì mua khu Park Hill hoặc 03 tòa mới của khu P, cháu không nhớ rõ là P10, 11, 12 gì đó đang xây ý, chất lượng tốt mà khắc phục được hết nhược điểm của khu T (, ít căn hộ trên một mặt sàn, tường chịu lực, các phòng đều có ánh sáng, có tủ bảo vệ cục nóng của điều hòa, nội thất đẹp, chất lượng tốt...)
    Về phí dịch vụ, thay đổi phải có lộ trình, trong phạm vi cho phép và có thỏa thuận với cư dân, không phải tự tăng bao nhiêu thì tăng đâu. Vingroup là tập đoàn có uy tín và năng lực tài chính, họ bỏ ra bao nhiêu tiền để xây dựng thương hiệu riêng, không dễ gì mà họ chuyển nhượng cho chủ khác đâu nên cô không phải lo quá xa như vậy.

11. hoanganhbds45

m thích nhất là vừa trông con vừa làm đc việc nhà. mà có điều kiện ở chung cư cao cấp thì m thấy là dịch vụ khá là tốt. thêm nữa là ở time như ở 1 thành phố thu nhỏ có khá đầy đủ tiện ích rồi. đúng là vin rất chú trọng đến tiện ích cho người mua để ở chứ không chú trọng đến lợi nhuận cho người đầu tư lướt sóng.
    p/s: chúc mẹ nó và gia đình luôn hạnh phúc nhé !

12. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn cháu... Cô vào T18 thấy dở ở chỗ ko có cửa sổ cho phòng ngủ .. Vách bằng thạch cao ... Ròi cô thấy chắc chắn lâu dài sẽ đông dân quá nên quyết định mua cho hai vc tại Ecopak và bm sẽ đi ở riêng để lại nhà cho các con ở tiện sinh hoạt sau ngày làm việc. Cảm ơn cháu nhé. Chúc cháu ngày cuối tuần vui vẻ bên gia đình.

hoanganhbds45 thích bài này.
  13. oanhoanh4558

Cảm ơn bạn, mình nghĩ là các nước tiên tiến họ đều ở chung cư còn chỉ có người thật giàu mới ở nhà riêng hoặc thuê nhà riêng. Vì thói quen và do chất lương chung cư còn nan giải nên dân ta cứ đắn đo. Mình thấy ở chung cư sinh hoạt trên một mặt sàn rất gắn bó gia đình và tiện sinh hoạt...nếu đc ở nơi chất lượng cao chắc chắn an toàn, an ninh và thoải mái ngắm cảnh chung bạn nhỉ.

14. oanhoanh4558

Mình xin copi chuyển sang fb nhé.

15. oanhoanh4558

Nhiều khi lo nhất là ngày nào cũng phải xuống tầng hầm lấy xe . Cảm giác hầm thiếu không khí. Lúc đến Time City cũng bị lạc chỗ để xe ... Cảm ơn ý kiến của bạn nhiều cái cần lưu tâm.

16. oanhoanh4558

Cảm ơn kinh nghiệm thiết thực cửa em nhé

17. hoanganhbds45

hjhj ok b.

18. hoanganhbds45

hiện nay các dự án chung cư đang xây đều khá chú trọng đến tiện ích cho cư dân đặc biệt là vin sau đó là flc. vậy nên khi mua chung cư các mẹ nên đi tham khảo thật nhiều dự án quanh khu vực mà các mẹ định mua. Sau đó sẽ so sánh được uy tín của chủ đầu tư, tiến độ xây dựng, tiến độ thanh toán, chính sách giá, các chính sách bán hàng (các khuyến mãi của chủ đầu tư) đặc biệt là các dự án sẽ có các chính sách khuyến mãi được chiết khấu vào giá => điều này sẽ ảnh hưởng đến giá, các tiện ích của dự án. hjhj và các dự án càng cao cấp thì tiện ích, chất lượng sống càng cao mà các mẹ nhỉ ???

19. hoanganhbds45

Ngoài ra các mẹ có thể chọn các dự án trung cấp ở gần các khu đô thị cao cấp hoặc các dự án cao cấp để tận hưởng 1 số tiện ích cao cấp của các khu cư dân cao cấp này. Ví dụ như ở gần royal hay time city thì được hưởng các tiện ích về y tế ( bệnh viện vinmec) , giáo dục (trường mầm non, trường liên cấp vinschool), siêu thị vinmart, trung tâm thương mại nè, đây là những tiện ích cơ bản nhất cho chúng ta.

20. TubepThien

TubepThien Ký gửi - Mua bán BĐS - 0936.064.702

Theo em thì có tiền ở nhà có móng, còn ít tiền thì ở nhà không móng thôi. =]]