Tranh luận: Có Nên Cho Con Đi Học Thêm Sớm

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi thetien.fml, 28/4/2016.

1. Huongnt 89

Huongnt 89 Thành viên tích cực

Theo mình cái trò đi học trước này trả có lợi gì cho trẻ cả. bé không đi học sẽ tụt lại so với bé đi học. bé đi học rồi lên lớp học lại làm bé không còn hứng thú muốn học nữa.
    Nếu học thêm nên cho bé học năng khiếu + kỹ năng + học và chơi ở nhà. sẽ hay hơn là cho bé đi học trước :)

Đang tải...

2. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Hihi,, mình cũng quan điểm giống mn. Cái quan trọng là bố mẹ cân bẳng thời gian cho con sao cho hợp lý nếu có học thêm. Bé nhà mình giờ cũng 4 tuổi, hàng xóm láng giềng đều cho con học thêm chữ, rồi cả tiếng Anh nữa, con nhà mình thì không. Hic, lúc đầu mình cũng lo lắng lắm, nhưng rồi vợ chồng đồng quan điểm, chưa cần thiết học những cái đó và mình cho bé học erobic, học vẽ..... Hihi, gọi là vừa học vừa chơi thôi.

3. phuchieubinh

phuchieubinh Thành viên tập sự

Theo mình thì học thêm là cần thiết, học thêm dưới nhiều hình thức: học thêm ở nhà/ở trường, học thêm do bố mẹ dạy/ thầy cô dạy. Nếu con còn nhỏ, lượng kiến thức lớp 1 chưa nhiều có thể phụ huynh tự kèm dạy thêm được. Đấy cũng là 1 hình thức học thêm. Hồi nhỏ mình đi học rất nhàn, hầu hết kiến thức cuả mình đều ôn luyện từ lớp học thêm, chứ ở trên trường mình cảm giác thầy cô dạy theo bài theo tiết nên ko kỹ và đi sâu vào nhiều dạng kiến thức. Khi đã được học thêm trước thì kiến thức ở trường đối với mình rất nhàn, còn nếu ko đi học thêm thì có khi kiến thức cô dạy trên trường mình còn chẳng hiểu hết. Bây giờ mình cũng dạy trước kiến thức ở lớp cho con mình và một số lớp mình tự tổ chức ở nhà, học sinh sau khi học đều hiều nhanh và đến trường học cảm thấy rất nhàn chứ ko hề nặng nề như bạn nghĩ

methaonguyen177284 thích bài này.
  4. Võ Mỹ Ngà

Võ Mỹ Ngà Cô Ngà Văn 01255 117 536

Bé sắp lên lớp 1 thì gia đình cho bé tham gia các lớp hành trang vào lớp 1, nhẹ nhàng mà cho bé làm quen, đỡ bỡ ngỡ khi vào trường học. học chữ và số trước, giờ k làm quen trước, sợ lên theo k kịp các bạn, bé lại k thích học.

5. Mẹ khỉ con Penni

Mẹ khỉ con Penni Thành viên tập sự

Mình cứ thấy làm lạ là tại sao phải cho con đi học thêm trước khi bước vào lớp 1. Con có cả cuộc đời phía trước để học cơ mà, nói nôm na là 12 năm, còn bạn nào vào đại học thì học thêm 4-6 năm nữa. Nếu đỗ vào ngành Y làm bác sĩ thì phải học cả đời. Vậy thì còn có mấy tháng nữa thôi sao không cho con chơi cho khỏe. Mà tiểu học bây giờ có chấm điểm đâu mà sợ con thua kém bạn bè? Các bé vào học chỉ hết kì 1 thôi là ổn hết. Theo quan điểm của mình là không phải đi học thêm. Mình có con đang học lớp 5, và con mình không đi học thêm.

6. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

không học sớm hì mẹ sẽ phải rèn con ráo riết trong 2-3 tháng đầu bạn ạ

7. Ngô Thanh Thủy

Ngô Thanh Thủy Thành viên rất tích cực

Bây giờ các cô dạy lớp 1, bé mới vào toàn dạy theo cảm giác "biết rồi" ý, bạn nào mà vào lớp 1 chưa biết tí gì thì sẽ bị đuối lắm nên bé vào lớp 1 tốt nhất là thuộc hết mặt chữ và đọc được chữ rồi là tốt nhất.

8. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

con mình mới vào lớp 1. được trải nghiệm thực tế. Mình thấy cho rèn viết và đọc trước là tốt nhất. vì 2 môn này tốn nhiều thời gian. và nếu sớm được vài tháng thì khi vào học bé sẽ ít bỡ ngỡ hơn.
    Còn về toán hiện tại mk ko dạy cũng ko cho đi học thêm.
    Hoàn thiện khả năng viết và đọc sẽ giúp bé học tốt hơn các môn còn lại. Đấy là suy nghĩ của mình.
    Chúc các bé học tốt. Love u, my Son.

9. kato2016

kato2016 Thành viên chính thức

Có thể học thêm nhưng trẻ phải thích, đừng ép các bé tội nghiệp

chuoicabuong thích bài này.
  10. dv.phucan

Hiếm trẻ thích lắm bạn. Đôngj viên thui.

11. sunsun.shop

sunsun.shop Bắt đầu tích cực

E nghĩ là tùy môn Chị ạ. E thấy trẻ con bây giờ thời gian học văn hóa nhiều, thỉnh thoảng bắt gặp mấy em bé người nhỏ mà phải đeo cặp kính to trên mắt rồi =.= E nghĩ là nên cho bé tham gia thêm môn học vận động nào đó mà bé thích hoặc dành thời gian cho bé đi chơi đây đó thì cân bằng hơn.

12. MiMi Shop@

MiMi Shop@ Thành viên mới

Mới học lớp 1 thì không nên học thêm bạn ạ. Ở tuổi này cứ để cho bé thoải mái và chỉ cần học bài ở lớp là đủ rồi. Nếu bạn có ý định cho con vào học trường chuyên thì nên cho đi học thêm bắt đầu năm lớp 4. Chương trình toán ở lớp 4 bắt đầu khác và khó hơn nhiều so với các lớp nhỏ.

13. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Nếu các mẹ không muốn cho con học thêm trước khi vào lớp 1 thì các mẹ hãy dành thời gian ra để dạy con biết mặt chữ cái nhé. Và hãy dạy con một số từ ghép đơn giản. Chứ để vào năm học rồi con mới bắt đầu học thì cực kì vất vả đó ạ. Bé nhà em năm ngoái mẹ dạy trước khoảng 3 tháng (con đã biết đọc và biết viết) trước khi vào năm học. Khi vào năm học cảm thấy đỡ mệt mỏi và căng thẳng đối với cả mẹ và con.

14. dv.phucan

vào năm học mà chưa biết j thì đúng là áp lực cho cả mẹ, cô giáo và con.

15. thinhtran198

thinhtran198 Bán biệt thự The Phoenix Garden, liền kề Nam 32

con mình ko học thêm nên đang bị đuối đây :(

16. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

Mới có lớp 1 giờ thấy chương trình học trên lớp đã nặng rồi, cho đi học thêm là k cần đâu ạ, cho con tham gia lớp năng khiếu thì hơn ạ.

17. Rakami

Rakami Thành viên chính thức

E nghĩ là học thêm sớm k phải là xấu nhưng mà nên cho con học ít một chứ k nên dồn và ép con học nhiều ngay. Chỉ cần rèn cho con thơi quen tư duy và làm quen với việc học tập la đc ạ

18. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Nếu bạn có thời gian kèm con thì khoogn sao, nếu khoogn có thời gian thì con bị áp lwujc kinh khủng trogn 3 tháng đầu đấy, mình thấy chương trình học vần và toán chạy rất nhanh

19. NguyễnHồngAnh92

NguyễnHồngAnh92 Thành viên đạt chuẩn

Thương con thì nên phải cho con đi học. Cho con làm quen với chữ để khi bước vào lớp 1 con sẽ không bị bỡ ngỡ.

thinhtran198 thích bài này.
  20. thinhtran198

thinhtran198 Bán biệt thự The Phoenix Garden, liền kề Nam 32

Chuẩn đấy mn ạ