Thảo luận: Nộp đơn xin việc qua mail?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi co4lakute, 18/12/2012.

1. Mẹ Cún Bông

Mẹ Cún Bông Thành viên tích cực

Ðề: Thảo luận: Nộp đơn xin việc qua mail?

Chi hon cac em nhieu tuoi vi du gi chi cung ra truong 12 nam co le roi. Chi cung tung co giai doan nhu cac em. Va bay gio chi dang lam o vi tri mot cua nha tuyen dung nen chi co nhung chia se nhu the nay de giup cac em. Viec nop ho so qua mail nhu the nao viet co dau hay ko dau, tieng Anh hay tieng Viet khong quan trong. Cai quan trong ma nguoi tuyen dung can la su thong minh va hieu biet. Co nhung vi tri doi hoi kinh nghiem rat cao, nhungq co nhung vi tri cty chi da tuyen nhung em moi ra truong (to giay trang). Tha la to giay trang nhung cac em co su thong minh nhanh thi co dc tuyen dung mot thoi gian ngan sau cac em se thanh thao cong viec, nhieu ng co kinh nghiem nhung mot thoi gian sau lai ko bang nhung ban moi ra truong vi khong nhanh nhay va tim toi.

Duc ket tu cuoc song, tu vi tri nguoi tham gia tuyen dung chi khuyen cac em phai biet danh gia cty minh nop ho so, lieu minh co dc bao nhieu % duoc tuyen dung. Du moi ra truong nhung su thong minh, nhanh nhen va su tu tin se thanh cong.
    Ve don xin viec tot nhat nen co 2 ban tieng anh va tieng viet tom tat qua trinh hoc tap, cong tac that chi tiet chua voi can attache van bang chung chi. Sau khi dcd tuyen dung nop van chua muon ma

Đang tải...

2. anmyduthuynguyen

anmyduthuynguyen Bắt đầu tích cực

em cũng đang tìm việc làm, cảm ơn các chị nhé

3. anmyduthuynguyen

anmyduthuynguyen Bắt đầu tích cực

em mới ra trường và cũng đang tìm việc làm. Chủ yếu là chú tâm vào đơn xin việc phải không chị, liệt kê những gì mà phù hợp với công việc mà mình ứng tuyển? cảm ơn chia sẻ của chị ạ

4. tit_mit_0512

tit_mit_0512 Thành viên mới

Mình cũng đã từng đi xin việc và cũng đã từng tuyển dụng (Nhận hồ sơ và duyệt hồ sơ gửi cho sếp). Đơn xin việc nên nộp hồ sơ qua mail (Thời đại công nghệ mà), nên viết Tiếng Việt có dấu đầy đủ, rõ ràng, có mở, có thân và có kết. Ví dụ giữa trưa bụng đói meo, hoa mắt mà nhận được mail xin việc chả có dấu má gì, vừa đọc phải từ dịch nó thì hồ sơ sẽ ít được để ý lắm. Lời nói trong thư xin việc cũng thể hiện 1 phần khả năng giao tiếp của người xin việc mà!
    Đọc CV lại 1 vài lần trước khi gửi, tránh sai lỗi chính tả (cái lỗi: ngành và nghành hay bị nhầm nhất) bạn nhé!
    Chúc bạn thành công!

5. yellowstone47

yellowstone47 Thành viên rất tích cực

gửi CV là file PDF là quan trọng nhất, vì ban đầu người ta sẽ quan tâm hơn tới kinh nghiệm làm việc, bằng cấp và khả năng hơn là những bằng cấp công chứng kia

6. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

cũng tùy vị trí, nhưng như mình lần nào cũng thế, gửi đi đúng 1 cái CV, một cái thư xin việc, cả 2 đều là file doc. Nhưng 10 lần thì đến 9 lần được "quan tâm". vậy nên mình nghĩ cái quan trọng là những gì mình thể hiện trong CV, chứ không phải doc hay pdf

7. Paidu

Paidu Bà già cốm

Khi nộp hồ sơ qua mai, mình thường làm thế này:
    - Mẫu CV : bạn lên mạng tải về mẫu CV chuẩn theo chuyên ngành bạn học, or công việc mà bạn muốn xin. Nên insert ảnh vào nữa
    - Scan bằng tốt nghiệp và bảng điểm
    - Đơn xin việc viết tay, scan or để word

Khi nhận được lịch hẹn gặp từ cty mà bạn nộp mail, bạn nên chuẩn bị hồ sơ photo đầy đủ đến. Hồ sơ photo từ bộ gốc có công chứng, và nên dán ảnh thật vào hồ sơ photo.
    Hồ sơ trực tiếp nên có đơn xin việc viết tay nhé.

8. Ms.Anh

Ms.Anh Cống hiến

em vẫn để tên bt mẹ nó ạ, nén trong rar, mà em toàn đính luôn , ko nén :D

9. nana123hy

nana123hy Thành viên kỳ cựu

e cũng là sv năm cuối, cảm ơn vì những lời góp ý ừ các mẹ

10. khanhly90

khanhly90 Thành viên chính thức

đi làm lâu lắm rồi nên cũng chả nhớ viết cái đơn xin việc giờ như như thế nào nữa

11. baybe_0

baybe_0 Thành viên đạt chuẩn

e cũng gửi CV xin việc..nhưng thấy mỗi cái CV không cần bằng cấp j.kb các mẹ ra sao