Kinh nghiệm: Help. Các Bố Mẹ Có Con Trai 13 Tuổi Bắt Đầu Bướng Bỉnh Vào Trao Đổi Kinh Nghiệm Với Ạ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi binbong, 8/10/2016.

1. binbong

binbong Mẹ yêu Bin Bống

Mình tàu ngầm 8 năm rồi, giờ thì phải ngoi lên thôi. Bố mẹ nào có con ở lứa tuổi 12 - 13 vào trao đổi cùng với. Vốn dĩ bé ngoan, chia sẻ mọi chuyện với bố mẹ, vẫn ôm thơm má bố mẹ trước khi đi học, đi ngủ, nhưng sau sinh nhật bỗng nhiên thay đổi nhiều quá. Con lý sự và ham chơi những trò kiểu Micraft, Truy kích, làm mô hình mải mê quên cả học. Mình phát hiện có hôm mang đt đi ngủ để thức chơi lúc cả nhà đã ngủ. Tình cờ biết được vì con chơi xong ngủ quên, đt nóng ran. Đấy là chẳng may mẹ bắt được. Con còn biết chơi xong xóa hết lịch sử. Mình rất lo, chưa dám nói với bố vì bố quá quân phiệt, mình sợ bố sẽ đánh con. Ngoài ra, con bắt đầu biết nói dối (con thú nhận do con sợ bố đánh, mắng). Thỉnh thoảng con có thái độ cộc lốc, nhất là buổi sáng ngủ dậy. Tất nhiên sau đó, con lại ôm mẹ xin lỗi. Nhưng mình lo lắng quá, vì con vốn là đứa trẻ tình cảm. Mình sợ con tuột khỏi tầm quan tâm của bố mẹ. Mong các bố mẹ cho lời khuyên giúp mình, nhất là các bố mẹ có con đồng lứa tuổi và nhiều kinh nghiệm. PLEASE!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi binbong
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

thuy84 thích bài này.
  2. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

c để ý vụ điện thoại nhé, đt hay dính vào yêu sớm lắm, e bắt đc 1 lần ở nhà, trưa ngủ hay trùm chăn ngủ, sau mới ngã ngửa ra là nhắn tin vs bạn gái

3. binbong

binbong Mẹ yêu Bin Bống

Chàng này vẫn trẻ con lắm, chỉ là ham trò Micraft thôi, vì là đt của chị :(

4. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

giống hệt đứa em của em, ham chơi nhất là điện tử, nói nhẹ có mà nói nawgj cũng có, khuyên nhủ giải thích nhiều lắm. Cái tầm tuổi này khó nói lm, thích thể hiện, ham vui :(

5. mehoatrau0510

mehoatrau0510

tầm này dở dở ương ương đới!

6. thuy84

thuy84

Em chưa có con ở lứa tuổi này, mà con em "ngố" hơn các bạn cùng trang lứa nên chưa đau đầu về mấy vụ đó. Nhưng mà hồi xưa em cũng trải qua cái tuổi "ương ương" này rồi. Mẹ nói nặng lời không nghe đâu, làm trái cho bằng được. Học xong không chịu đi ngủ đâu vì rón rén bật ti vi xem những bộ phim mình yêu thích, hí hí.
    Nhưng bây giờ còn có internet mà mặt trái của nó rất nhiều. Ngày xưa chỉ có tivi với truyện tranh, cùng lắm là game thôi. Chị nên nhẹ nhàng với con để con trút bầu tâm sự và cũng tâm sự thật lòng với con về những gì chị lo lắng cho con. Em nghĩ con sẽ hiểu ra thôi.

7. Vietfuture2016

Vietfuture2016 Thành viên chính thức

Thật sự khó bởi tầm lứa tuổi này là lứa tuổi bắt đầu bắt đầu dậy thì, trẻ bắt đầu có những hành động và ứng xử thể hiện rằng mình đã lớn, việc internet phát triển cũng phần nào ảnh hưởng đến sự thay đổi trong tâm lý của trẻ
    bạn gặp khó khăn một phần nữa là bởi chồng bạn khá quân phiệt, nên bạn không thể trao đổi một cách dễ dàng với chồng để dạy con, và nếu chồng bạn biết thì đánh con chỉ là biện pháp tạm thời, trẻ sợ vì bị đánh chứ không phải là hiểu được mình đang được quan tâm.
    thực ra định bảo bạn hãy dành thêm nhiều thời gian cho con qua bằng cách khi con về thì hỏi thăm, ăn xong cùng xem phim hay khi con làm bài tập thì ngồi cạnh quan sát, có gì tối đến qua ngủ cùng con luôn nhưng sợ rằng chồng bạn sẽ có ý kiến với việc đó.
    bạn tìm cách nói khéo với chồng trước là sẽ quan tâm đến con trong thời gian này, chứ đừng lộ ra những việc con làm kẻo chồng bạn sẽ đánh con, nhất là khi con bạn là người có tình cảm sẽ rất dễ dẫn đến những hành vi dại dột

8. Huythanh.jewelry

Huythanh.jewelry Thành viên chính thức

Ôi giời ơi Tuổi này tuổi bướng mà mẹ nó, bé nhà em đợt trước tầm này là cãi tram trảm đấy, cứng đầu cứng cố dã man, nhưng mà mình vẫn phải cố nhẫn lại. Chứ nóng với con vào thời điểm nhạy cảm này thật sự cũng ko được