Lựa Chọn Giới Tính Con, Tại Sao Vẫn Còn?

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi support7, 13/10/2016.

1. support7

support7 Super Moderator

Chào các mẹ.

Nếu các mẹ để ý thấy, trên diễn đàn, ngay trang 1 của mục chuẩn bị mang thai thôi đã có gần nửa topic nội dung là lựa chọn giới tính cho con, trai gái đủ cả.

Theo các mẹ điều này có trái với quy luật tự nhiên không? Và nó có thực sự tốt không?

Cá nhân mình 1 mẹ có 2 con trai, khi sinh bé đầu xong mình cũng muốn bé 2 là con gái. Mình cũng không tính toán gì khi mang thai lần 2 đâu. Khi biết bé là con trai cũng buồn và hơi tiếc nuối. Nhưng giờ con 1,5 tuổi, ngắm lại từng bức ảnh, video của con em thấy không có gì hối hận khi con là con trai. Dù thế nào thì ông trời cũng an bài con đến với mình hân hoan đón nhận con chứ đừng tiếc nuối rồi hờ hững và giảm tình yêu dành cho con. Phải không các mẹ.

Mời các mẹ cùng đưa ý kiến đa chiều để chúng ta tranh luận nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support7
    Đang tải...

2. Canary Bạch Yến

Canary Bạch Yến Thành viên tích cực

vì có những nhà có đến 3 đứa con gái, ck lại là con trưởng chẳng hạn, bố mẹ ck lại khó tính, gây áp lực, thiếu hiểu biết, nếu ko đẻ đc con trai thì đi lấy vợ khác, nên bất đắc dĩ mới phải chọn gt, m nghĩ thế. hic

support7 thích bài này.
  3. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

tình trạng này muốn hết thì phải loại bỏ được quan niệm trọng nam kinh nữ

support7 thích bài này.
  4. conyeu77

conyeu77 Thành viên sắp chính thức

Nói chung tâm lý người Việt trong nhà cứ đẻ được con trai là yên tâm. Đứa sau trai hay gái sẽ ko còn quan trọng nữa. Tuy nhiên bạn thử đặt vào địa vị những gia đình sinh 2 hay 3 con gái xem, rồi là con độc đinh, con trưởng chẳng hạn, áp lực lắm. Cho nên những gia đình nào mà có 2 con gái lại là con trưởng mình sẽ thấy nể phục người đán ông đó lắm luôn!

support7 thích bài này.
  5. support7

support7 Super Moderator

Mẹ nó đã từng biết trường hợp nào cụ thể chưa? Mình đã gặp 1 mẹ đẻ 4 con gái nhé cũng vì mong có con trai. Gia đình cũng bình thường vk làm công chúc lương ổn định nhưng chỉ đủ ăn. Giờ 4 con cũng vất vả phết. May là không phải thuê nhà.

6. support7

support7 Super Moderator

Quan niệm do đâu, là do con người mà ra thôi mà, mình phải thay đổi trước chứ mẹ nó.

7. support7

support7 Super Moderator

Cái tâm lý người việt ý mà, mình nghĩ nó là cái ngoài thân, nó có ăn được không, nó có giúp gì cho miếng cơm manh áo của nhà mình không? Vậy nên mình bỏ qua nó đi. Cứ thuận theo tự nhiên, trời cho thế nào hưởng vậy. Nếu hoàn cảnh gia đình tạo áp lực thì phải làm sao khiến người ck trở thành cái khiến bảo vệ vk con, chứ nếu không thì ck làm gì. Mẹ nó thấy đúng không?

conyeu77 thích bài này.
  8. ngocbich125

ngocbich125 Massage bà bầu-0916015199

Cũng tùy hoàn cảnh, nhiều khi cũng chỉ bất đắc dĩ.
    Suy cho cùng con cái là nhân duyên, của trời cho ai nấy nhận.
    Bây giờ không còn phong kiến như xưa, chưa chắc con trai đã hay, chắc gì con gái đã là không tốt. Con nào cũng là con, nên hãy cứ yêu thương và hạnh phúc đón nhận. Quan trọng nhất vẫn là gia đình ấm êm, con cái trưởng thành. :)

9. me iu nghé

me iu nghé

do vẫn còn quan niệm trọng nam khinh nữ

10. rabbit.bear

rabbit.bear Thành viên rất tích cực

Nhà mình nè, 5 cô con gái, mà bố là con 1, ông là con 1. Ngày xưa mình hay để ý mỗi lần "mẹ lại mang bầu", và k thích mẹ đẻ thêm em. Nhưng giờ thấy bình thường, luôn tự hào vì nhà đông chị em, nhưng ai cũng ngoan, hiếu thảo bme, và có cs ổn định.
    Chắc hẳn đẻ tới 5 bme mình cũng buồn, nhưng giờ thì tự hào lắm nhé. Cứ kể là cả làng này ai cũng bảo: Đẻ toàn con gái nhưng đã nhà nào sướng như nhà ấy. hehe
    Mình đẻ đứa đầu là con gái, tất nhiên bé sau cũng muốn là con trai nên đi canh trứng. Nhưng canh mấy th chưa đậu, cộng với việc mình yêu con gái, nên q định k canh nữa, thả tự nhiên. Bé sau nếu vẫn là con gái cũng k sao, miễn là chỉ cần ngoan = từ 1 nửa của chị nó trở lên là ok rồi.

11. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

E chỉ thấy các cụ ở quê còn tư tưởng đấy thôi, chứ như ở trên này trai gái quan trọng j đâu, miễn là con khỏe mạnh, ngoan ngoãn. Trc m bầu bé đầu, mỗi lần đi siêu âm là ck hỏi câu trc con khỏe ko, câu sau là trai hay gái, mình mắng cho vài trận, rồi bảo con gái, mặc dù biết là trai. Bmc cũng thế, họ chỉ quan tâm trai hay gái, ko hỏi mình có khỏe ko, cháu khỏe ko, hay thế nào. Nghĩ mà buồn.

12. medaudau139

medaudau139 Bắt đầu nổi tiếng

ôi ở đâu xa xôi, ông anh họ chồng mình, sinh năm 83, giờ 3 gái rồi, đang cô tính xem thế nào để đẻ đứa thứ 4 con trai. nhà độc đinh 3 đời rồi. cũng khổ lắm. nhìn mà tội, nhiều khi cũng k muốn đẻ nữa, nhưng áp lực đủ thứ ấy ạ

13. Toàn Long

Toàn Long Bắt đầu tích cực

cái tư tưởng này nó ăn sâu từ ngày xưa rồi, bây giờ thì tư tưởng có thoáng hơn nhưng vì nhiều lý do nên việc lựa chọn giớ tính cho con vẫn còn rất được quan tâm.

14. thanhdung111980

thanhdung111980 Thành viên tập sự

em thì thích con gái hơn. vì nó sống tình cảm, chu đáo hơn con trai. Nhưng quan niệm từ xưa của ông bà rồi, bảo bỏ cũng k bỏ được :((, dù sao có 1 con trai thì đỡ bị stress với gia đình chồng hơn

15. camket

camket

Đẻ 1 bề mới giàu, 2 bề vất vả lắm ah. Con nào cũng là con mà

16. Jung Hades

Jung Hades Thành viên nổi tiếng

các mẹ toàn hỏi bí quyết sinh con trai