Thông tin: Cách Chữa Tắc Tuyến Lệ Đơn Giản Mà Hiệu Quả Cho Các Mẹ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi SenTran, 10/11/2011.

1. SenTran

SenTran Thành viên tập sự

Chào các mẹ. Mới đây chị bạn mình lại có con bị tắc tuyến lệ. Nhớ đứa trước - cu Mốc nhà mình cũng bị như thế và mình đã áp dụng cách như bài viết dưới đây (do mình viết gửi lên báo đăng). Mình đã mách cho chị bạn mình, các mẹ nếu có con bị như thế này thử áp dụng xem sao nhé.

Túm lại là: Các mẹ ngày nhỏ nước muối sinh lý từ 2-3 lần, dùng phần thịt của ngón tay út (nhớ cắt sạch móng tay) để day vào hốc mắt cho cháu từ 3-4 lần/ngày (day theo chiều kim đồng hồ), mỗi lần day từ 2-3 phút. Cứ làm thế liên tục đến khi nước mắt bé không chảy ra nữa thì thôi. Ko nhất thiết phải cho bé đi thông mắt bằng cái kim dài trông mà đến sợ đâu các mẹ nhé

Chúc các mẹ thành công!

Dưới đây là nội dung bài viết của mình đăng trên afamily.vn

Tắc tuyến lệ ở trẻ sơ sinh - xử lý thế nào?

28-11-2009 14:28:25

Cuối tuần được nghỉ, mẹ đưa Mốc sang nhà em Zin (2 tháng tuổi) chơi. Vừa đến cửa đã nghe mẹ Zin hốt hoảng mách “vừa phải đi thông tuyến lệ về, mắt mũi kèm nhem lắm chị ạ”.

Hồi cu Mốc cũng tầm 2 tháng tuổi, mắt lúc nào cũng bị ướt như vừa khóc xong. Tưởng anh chàng bị đau mắt, mình thường xuyên vệ sinh, tra nước muối sinh lý cho con.
    Làm như vậy đến hơn 2 tuần mà tình trạng vẫn không có gì chuyển biến, thậm chí nước mắt còn chảy ra nhiều hơn. Nhìn con mà thương quá. Cuối cùng, mình quyết định cho Mốc đi khám tại nhà bác sĩ Nam - bác sĩ nhi của Bệnh viện Nhi Trung ương, nhà ở Đại La (quận Hoàng Mai, Hà Nội).

Cu Mốc hồi bé xíu cũng bị tắc tuyến lệ, nhưng nhờ kiên trì nhỏ nước muối và day mắt, bé đã tự khỏi

Sau một hồi thăm khám, bác sĩ kết luận cu Mốc bị tắc tuyến lệ. Mình lo quá, vì nghe nói nếu bị chứng này phải đi thông bằng một cái kim dài gì đó. Người lớn nghĩ đến đã thấy sợ huống chi là trẻ nhỏ.

Nhưng ngay sau đó tâm lý mình được giải tỏa khi nghe bác sĩ nói: mắt cháu không cần phải thông, chỉ cần mẹ cháu chịu khó nhỏ nước muối sinh lý ngày 2-3 lần và dùng phần thịt của ngón tay út (nhớ cắt sạch móng tay) để day vào hốc mắt cho cháu từ 3-4 lần/ngày, mỗi lần day từ 2-3 phút. Cứ làm thế liên tục đến khi nước mắt bé không chảy ra nữa thì thôi.

Bác sĩ còn giải thích thêm: Đối với trẻ sơ sinh bị tắc tuyến lệ, thường không cần thiết phải điều trị. Có đến 90% tuyến lệ bị tắc có thể được “tự khai thông” trở lại khi trẻ ở độ tuổi từ 1 đến 2 tuổi.

Mình cảm thấy vui mừng vì gặp được bác sĩ tốt, nếu không chắc cu Mốc cũng phải đưa đi thông mắt rồi.

Kiên trì, lựa những lúc Mốc ngủ say, mình day mắt liên tục cho con và đến hơn 9 tháng tuổi, mắt cu Mốc đã tự thông và không còn bị chảy nước nữa. Nhìn đôi mắt sáng ngời, tinh nhanh của con, lòng mình không khỏi sung sướng.

Các mẹ có con bị tắc tuyến lệ có thể kiên trì làm theo lời hướng dẫn kể trên của bác sĩ xem sao nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi SenTran
    Đang tải...

2. kangaroo_ro

kangaroo_ro Thành viên sắp chính thức

Ðề: Cách chữa tắc tuyến lệ đơn giản mà hiệu quả cho các mẹ

Thấy topic này bổ ích em cũng góp thêm ít thông tin chia sẻ với các mẹ về bệnh này

Tắc tuyến lệ - nguyên nhân và cách khắc phục

Hỏi: Con trai em được 1 tháng tuổi, trong lần kiểm tra sức khoẻ gần đây nhất, cháu bị kết luận là tắc tuyến lệ. Vậy xin cho hỏi chứng bệnh này có nguy hiểm không? Và phải điều trị như thế nào?

Trả lời:

Thông thường thì triệu chứng tắc tuyến lệ xảy ra phổ biến ở những người lớn tuổi hơn là trẻ em. Tuy nhiên, điều này cũng không có nghĩa là trẻ em sẽ không bị mắc chứng bệnh này.

Nguyên nhân gây tắc tuyến lệ là do:

- Do quá trình tuổi tác, gây nên những tác động xấu cho mắt và mý mắt khi về già.

- Do bị sưng tấy ở các tuyến lệ và khiến cho nước mắt chảy xuống mũi.

- Bị tổn thương ở mũi.

- Hiếm khi là do bị ảnh hưởng của việc điều trị thuốc.

- Do khối u.

Thông thường khi chớp mắt, hai mý mắt sẽ tiết ra nước mắt và lượng nước mắt này sẽ được di chuyển xuống các tuyến lệ (các tuyến lệ này có thông với mũi). Nếu các tuyến lệ bị tắc, nước mắt sẽ tràn xuống mý mắt dưới.

Hiện tượng tuyến lệ bị tắc có thể xảy ra ở bất cứ khu vực nào trong hệ thống dẫn lưu nước mắt. Cũng có những trường hợp tuyến lệ bị tắc là do một dạng viêm nhiễm ở giữa vùng bên trong hốc mắt và sống mũi.

Đối với trẻ em sơ sinh bị tắc tuyến lệ thường không cần thiết phải điều trị. Có đến 90% tuyến lệ bị tắc có thể được “tự khai thông” trở lại khi trẻ ở độ tuổi từ 1 đến 2 tuổi.

Tuy nhiên, các bậc cha mẹ khi chăm sóc trẻ cần nhớ vệ sinh mắt bé thật cẩn thận để tránh bị viêm nhiễm. Nếu thấy mắt bé xuất hiện những dấu hiệu như đỏ, sưng hay vàng thì chứng tỏ mắt bé đang bị nhiễm trùng.

Ngoài ra, các bậc cha mẹ có thể thực hiện các kỹ thuật day, xoa nắn để giúp trẻ có thể cải thiện tình hình, bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ về các bước tiến hành.

Các phương pháp điều trị tắc tuyến lệ bao gồm:

- Làm giãn điểm lệ - Thủ thuật y khoa này rất đơn giản, có thế thực hiện ở các phòng khám tư nhân.

- Rửa mắt bằng tia nước: Cách chữa trị này cũng đơn giản, có thể kết hợp làm cùng với thời điểm làm giãn điểm lệ.

- Sử dụng thuốc kháng sinh nếu nguyên nhân gây tắc tuyến lệ là do viêm nhiễm.

- Phẫu thuật: Việc phẫu thuật phụ thuộc vào quyết định của bác sĩ và tình trạng ,nguyên nhân của bệnh.

(Theo tinsuckhoe.com)

3. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Em cũng tham khảo cho sinh bé sau này, triệu chứng này em mới nghe lần đầu ah, cũng fải nghiên cứu vì em sắp sinhbé

4. daobong

daobong

Các mẹ có thể mua tobrex ( Ko nhớ có viết đúng ko), nó là loại kháng sinh dùng cho mắt nên các bé nếu bị tắc tuyến lệ dạng nhẹ BS vẫn kê cho về nhỏ tại nhà, vài hôm là khỏi!!!

5. serevan

serevan Thành viên tích cực

con em sinh mới được nửa tháng mà có dấu hiệu tắc tuyến lệ, em cũng đang nhỏ nc muối và tập day xem sao.

6. lelinhtrang1405

lelinhtrang1405 Thành viên mới

Đã có mẹ nào con bị tắc tuyến lệ mà dùng thuốc cravit chưa mình nhỏ tobrex cho con k đỡ

7. Me Chuoi 2409

Me Chuoi 2409 Thành viên rất tích cực

Con mình hồi bé cũng bị đi khám bác sỹ cũng hướng dẫn cách day mắt và kê nhỏ thuốc tobrex. Mình về làm theo và bé khỏi ko phải đi thông tuyến lệ.

8. lelinhtrang1405

Thế bao lâu thì khỏi đấy mẹ đợt đấy mắt bé có nhiều gỉ k ạ

9. Me Chuoi 2409

Me Chuoi 2409 Thành viên rất tích cực

Mắt bé chỉ ướt ướt lúc đầu mình ko để ý thấy bác bảo là mắt nó sao lúc nào cũng thấy ướt hay bị tắc tuyến lệ. Mình mới theo dõi thấy đúng là như vậy mới mang đi khám. Về làm hàng ngày cứ nhỏ nước muối rồi day, bác sỹ kê thuốc tobrex mà mình nhỏ ngày 1-2 lần thôi. Bác sỹ bảo làm như vậy theo dõi trong 1 tháng nếu ko đỡ thì quay lại khám. Mình làm theo hướng dẫn thấy con ko bị nữa nên ko đi khám lại.

10. yeugauhang

yeugauhang Thành viên sắp chính thức

cám ơn chia sẻ của mn

11. Canary Bạch Yến

Canary Bạch Yến Thành viên tích cực

Thông tin hữu ích quá, cảm ơn chủ top

12. habeo29054

habeo29054 Thành viên chính thức

Phải để ý đến điều này mới được, thanks mẹ đã chia sẻ nhé. Mẹ không nói thì e cũng không biết đấy ạ

13. dao2016

dao2016 Thành viên tích cực

cảm ơn các mẹ đã chia sẻ nhé!

14. lelinhtrang1405

Bé nhà mình được 6 tháng cũng bị như vậy đây mình day suốt chưa thấy đỡ mình lo quá sợ phải đi thông lắm mẹ ah

15. tamthathg

tamthathg Thành viên tích cực

thoong tin hữu ích quá, cho phép m lưu về đọc nhé, cảm ơn chia sẻ của b

16. lelinhtrang1405

Oki bạn